• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một phương pháp dạy hoàn toàn mới .

tran van hoan

Active Member
tình cờ ra hàng mua vòng cổ da cho cún thấy 1 cây gậy gắn vào 1 bàn tay bằng da , cây gậy thì vừa dẻo vừa cứng dài khoảng 60cm ! và mình mua tại 13 đê la thành gần ngã tư ô chợ dừa phường khâm thiên . nếu các bạn xem xong Clip này nếu cảm thấy hữu hiệu thì qua 13 đê la thành hoặc là muốn giảm bớt kinh phí thì hãy gọi điện cho bác Hùng tình yêu để đặt hàng cho MỀM giá nhé .

Phương pháp này mình tự sướng là bàn tay của chúa .
với KenTon tính cách không ai hết sẽ là bác Bưởi hiểu được nó , và điển hình là hôm of gần nhất là ngày 12-2-2012 . lúc đó Kenton vẫn còn phớt lờ lệnh chủ . nhưng với ngày hôm nay bằng kỹ thuật mượn bàn tay giả của chúa để dạy em nó thì hiệu nghiệm vô cùng với bàn tay giả của chúa ! và buổi tối ngày hôm nay bác Mit 2011 đã chứng kiến hiệu quả của phương pháp này là dùng bàn tay giả của chúa để dạy ngay phương pháp dạy không được ăn do người lạ cho ăn kể cả người lạ có DÍ THỨC ĂN VÀO SÁT MIỆNG NÓ THÌ NÓ CŨNG LỜ ĐI VÀ QUAY MẶT ĐI ! và sau khi tập cùng bác Mit thì 2 anh em đường ai người đấy về nhà thì cũng dùng ngay phương pháp này để dạy KenTon lệnh đi sát chân trái của chủ là không được đi trước chủ và đi sau chủ ( đó là lệnh THEO ) thì hiệu quả nhìn thấy luôn nhưng tiếc rằng lúc đó không có ai quay Clip hộ .

Mình sẽ up Clip thường xuyên vào mục này để cho anh em đam mê huấn luyện trong CLB Malinolis hiểu được Malionois là dòng chó rất dễ dạy , cái chính là người chủ có chụi khó huấn luyện và tìm tòi cách thức để huấn luyện làm sao cho con chó của mình học bài 1 cách nhanh nhất hay không mà thôi .

và tất cả những Clip mà sau này Hoan pots lên là những Clip dạy thực tế nhất khi mới bắt đầu dạy KenTon chứ không phải làm tốt rồi mới Pots lên để khoe khoang nhé , người tinh ý và những người có chuyên môn Huấn luyện nhìn thoáng qua sẽ biết liền .

Và đây là CLIP phương pháp dạy kết hợp cả ôn lại bài cũ ĐỒNG THỜI DẠY LUÔN BÀI ĐỨNG BẰNG PHƯƠNG PHÁP NÀY : http://www.youtube.com/watch?v=c44H3YqV6Kw&feature=youtu.be

Mit2011

Member
tình cờ ra hàng mua vòng cổ da cho cún thấy 1 cây gậy gắn vào 1 bàn tay bằng da , cây gậy thì vừa dẻo vừa cứng dài khoảng 60cm ! và mình mua tại 13 đê la thành gần ngã tư ô chợ dừa phường khâm thiên . nếu các bạn xem xong Clip này nếu cảm thấy hữu hiệu thì qua 13 đê la thành hoặc là muốn giảm bớt kinh phí thì hãy gọi điện cho bác Hùng tình yêu để đặt hàng cho MỀM giá nhé .

với KenTon tính cách không ai hết sẽ là bác Bưởi hiểu được nó , và điển hình là hôm of gần nhất là ngày 12-2012 . lúc đó Kenton vẫn còn phớt lờ lệnh chủ . nhưng với ngày hôm nay bằng kỹ thuật mượn bàn tay giả của chúa để dạy em nó thì hiệu nghiệm vô cùng với bàn tay giả của chúa ! và buổi tối ngày hôm nay bác Mit 2011 đã chứng kiến hiệu quả của phương pháp này !

Mình sẽ up Clip thường xuyên vào mục này để cho anh em đam mê huấn luyện trong CLB Malinolis hiểu được Malionois là dòng chó rất dễ dạy , cái chính là người chủ có chụi khó huấn luyện và tìm tòi cách thức để huấn luyện làm sao cho con chó của mình học bài 1 cách nhanh nhất hay không mà thôi .

và tất cả những Clip mà sau này Hoan pots lên là những Clip dạy thực tế nhất khi mới bắt đầu dạy KenTon chứ không phải làm tốt rồi mới Pots lên để khoe khoang nhé , người tinh ý và những người có chuyên môn Huấn luyện nhìn thoáng qua sẽ biết liền .

Và đây là CLIP phương pháp dạy kết hợp cả ôn lại bài cũ ĐỒNG THỜI DẠY LUÔN BÀI ĐỨNG BẰNG PHƯƠNG PHÁP NÀY : http://www.youtube.com/watch?v=c44H3YqV6Kw&feature=youtu.be
Hoan hô anh Hoan tìm ra phương pháp dạy mới...

Các công cụ giúp chó hiểu nhanh lệnh, hiểu nhanh ý chủ... theo Mít, tùy từng động tác, bài tập, lệnh mà sử dụng kỷ luật, mồi ăn hay đồ chơi... chứ không phải bài nào cũng kỷ luật...

Ví dụ như bạn muốn chó học lệnh nằm, ngồi, đứng, theo, lùi, sát, không ăn đồ người khác cho có thể dùng "đả cẩu bổng" như của anh Hoan, vòng cổ kỷ luật, vòng điện có thể chó sợ và hiểu nhanh hơn mồi, đồ chơi... nhưng nếu bạn muốn dạy lệnh lại, tha đồ về, lăn, chào, đi qua háng, đi qua chân chủ đang bước, nhảu cao, nhảy xa... thì kỷ luật chắc chắn không hiệu quả bằng mồi ăn hay đồ chơi....
Khi con chó đã hiểu lệnh, hiểu ý chủ, bỏ dần kỷ luật hay mồi, đồ chơi đi... chó thuần thục chỉ cần chủ nói "thầm" hay vẫy tay là đã làm theo răm rắp....

Người huấn luyện viên giỏi là người biết chó của mình dùng cách nào dạy sẽ nhanh hơn, hiệu quả hơn, biết cách kích thích sự ham học của con chó... không phải con nào cũng dạy như con nào...

.

tran van hoan

Active Member
Khi em xem video này, em nghĩ đây là cách dạy gọi là Target Stick training

http://www.youtube.com/watch?v=XAWr55UwCx0

cám ơn bạn rất nhiều vì đã đưa cho 1 dẫn chứng về phương pháp dạy này .

Đúng là người âu châu người ta áp dụng những phương pháp dạy hiệu quả nhất , và đồ dạy của người ta cũng Fro luôn . nói thật sự với bạn phương pháp dạy này mình chưa được kinh qua và cũng chưa được từng xem vì mình mù tiếng anh và chỉ nhớ mặt chữ có nghĩa là Training tức là huấn luyện hay là dạy , mà mình dạy hoàn toàn tự bùng phát khi người bán hàng nói cái này để dạy cho con chó nếu như nó làm sai động tác và chỉnh đốn động tác , nhưng khi dùng cái này rồi thì mình thấy nó hiệu quả thật !

Cám ơn bạn rất nhiều về Clip bạn vừa đưa lên .

Thân .

bưởi

Member

với KenTon tính cách không ai hết sẽ là bác Bưởi hiểu được nó , và điển hình là hôm of gần nhất là ngày 12-2-2012 . lúc đó Kenton vẫn còn phớt lờ lệnh chủ . nhưng với ngày hôm nay bằng kỹ thuật mượn bàn tay giả của chúa để dạy em nó thì hiệu nghiệm vô cùng với bàn tay giả của chúa ! và buổi tối ngày hôm nay bác Mit 2011 đã chứng kiến hiệu quả của phương pháp này là dùng bàn tay giả của chúa để dạy ngay phương pháp dạy không được ăn do người lạ cho ăn kể cả người lạ có DÍ THỨC ĂN VÀO SÁT MIỆNG NÓ THÌ NÓ CŨNG LỜ ĐI VÀ QUAY MẶT ĐI ! và sau khi tập cùng bác Mit thì 2 anh em đường ai người đấy về nhà thì cũng dùng ngay phương pháp này để dạy KenTon lệnh đi sát chân trái của chủ là không được đi trước chủ và đi sau chủ ( đó là lệnh THEO ) thì hiệu quả nhìn thấy luôn nhưng tiếc rằng lúc đó không có ai quay Clip hộ .

*
COI CHỪNG , LỢI BẤT CẬP HẠI .
Con chó nó không nhìn rằng đó là "bàn tay chúa " . Nó nhìn cái đó là cái que , cái roi .
Bên Tây Âu , cầm cái roi mà dạy chó được hiểu là "quân vũ phu " , bị ngưoì ta (ngươì đi đường hoạc hàng xóm ) chửi ngay . Đó là lý do tại sao có cái "bàn tay chúa của ong Hoan " . Ngươì tá gắn một cái "bàn tay " vào đầu cái roi . Thé là vượt được sự soi mói của dân "làng chó salon ". Con chó hễ cứ nìn thấy cái "bàn tay chúa của ông Hoan " là tuân lẹnh răm rắp , vì trong đầu trong mắt nó , cái thứ ấy là bieẻuu tượng quyèn lực : Cái Roi Lệnh .
Dùng Roi lệnh chỉ dùng khi chó còn nhỏ và phải rất tinh nhạy để không sa vào qua đà . Vì Chó sẽ không đủ tự tin khi trưởng thành và bất cứ ngươì nào cầm cái roi , chó đều phát sinh sự sợ hãi .
Malinois con nào cũng sợ roi . Những ngươì cần chó chỉ biết vâng lời , họ dùng những thứ này .
Nhưng để có một con chó kiên cường phục vụ cho yêu cần bảo vệ . Phương pháp này Bưởi cương quyết từ chối.
Ông Hoan muốn "thử lửa " xin mơì ông Hoan . NHưng chắc chắn một đièu , sau 1 năm nữa , nếu cứ theo phương pháp này , con Kenton chỉ cần một ngươì nào đó cầm chiếc roi tre vút mạnh vào không khí ở khoảng cách chừng 10 mét ;nếu không có ông Hoan đứng cánh chó họ hét tấn công ...thì Kenton sẽ tiêu tán nhuệ khí , nằm mọp.

Hung.tinhyeu

Active Member

Mit2011

Member
Khi em xem video này, em nghĩ đây là cách dạy gọi là Target Stick training

http://www.youtube.com/watch?v=XAWr55UwCx0
Cái clip của bạn là Target stick... khác hẳn với cái của anh Hoan là "đả cẩu bổng"... đả cẩu bổng dùng để kỷ luật, trừng phạt chó, chó làm sai tét cho 1 phát... còn Target stick dùng để hướng mục tiêu cho con chó... có bài tập Target khác hẳn đó đấy Như Anh ơi.... dùng 1 que có cắm quả bóng nhỏ vào đầu.. tập nếu chó đụng mũi hay đi theo đầu gậy Target thì thưởng... lâu dần chó thành phản xạ sẽ đi theo hướng của gậy.... cái gậy Target sẽ thay cho bàn tay chủ chỉ trong lúc tập...
Mít không phản đối kỷ luật trong lúc tập.. nhưng sử dụng đúng lúc, đúng chỗ... còn quan điểm của Mít vẫn chủ yếu theo phương pháp dùng mồi ăn và đồ chơi để kích thích chó ham muốn khi tập...

Mời các bạn xem clip nay.. ông này có phương pháp dạy hết sức linh hoạt, dùng mồi, đồ chơi, target stick... với phương pháp dạy là khuyến khích con chó, kích thích sự ham học của chó...

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=aiXllcDTjVw&list=FLZhg98BQui2raT6czcPWR_A&feature=mh_lolz[/YOUTUBE]

.

vanglai213

Active Member
Em cũng thấy vậy, em đang dùng que để sửa hành vi của chó con, như muốn chó vào chuồng vào vị trí mình muốn, cho nó hiểu nó sai .Nhưng khi vung que lên gõ nhẹ gây tiếng động chó răm rắp vào vị trí, mà nhìn con nào cũng nhớn nhác .Chứng tỏ là chúng nhìn thấy roi bị tâm lí ngay, nghe cái roi chứ không phải nghe lệnh chủ ^^.Phương pháp này lưu ý dành cho chó bảo vệ .

unftin

Member
*
... Con chó hễ cứ nìn thấy cái "bàn tay chúa của ông Hoan " là tuân lẹnh răm rắp , vì trong đầu trong mắt nó , cái thứ ấy là bieẻuu tượng quyèn lực : Cái Roi Lệnh...
Kinh nghiệm từ bản thân em thấy bác Bưởi nói đúng đấy. Con Đốm nhà em bây giờ:
1 là nếu không có roi thì không nói được nó, nếu không có roi thì phải quát to khản cả cổ nó mới nghe. :-ss
2 là hôm vừa rồi ông anh họ đến chơi, cầm cái que dọa, thế là cu cậu cụp đuôi chạy mất. :-w
Nguyên nhân là từ bé đến giờ em toàn dùng roi để dạy nó, bây giờ mới biết là sai lầm :)|

sonduc74hkvn

chao a hoan toi la sơn hom chu nhta vua rui qua nha anh day, co nho khong day. Nhin anh co dan cho toi thich qua, nhat la may chu mali con, uoc gi ma dc nuoi mot chu do nua thi con gi bang. Nhung nho lai a noi bán may cho mali toan 30tr thi chi bit mo thui va nhin qua ảnh dẻ tụ dong vien minh thui. Không bit den khi nao moi có đk dẻ nuoi em no. Khi nao co đk chác phai nhờ anh giúp dỡ, cảm ơn a trước nhe.

tran van hoan

Active Member
chao a hoan toi la sơn hom chu nhta vua rui qua nha anh day, co nho khong day. Nhin anh co dan cho toi thich qua, nhat la may chu mali con, uoc gi ma dc nuoi mot chu do nua thi con gi bang. Nhung nho lai a noi bán may cho mali toan 30tr thi chi bit mo thui va nhin qua ảnh dẻ tụ dong vien minh thui. Không bit den khi nao moi có đk dẻ nuoi em no. Khi nao co đk chác phai nhờ anh giúp dỡ, cảm ơn a trước nhe.

ồ mình nhớ chứ . bạn viết tiếng việt có dấu đi ! đọc căng hết cả mắt mới hiểu được ý của bạn muốn nói gì . lúc nào rảnh qua nhà mình chơi .

không phải mơ đâu ông bạn ạ , cứ chờ khoảng 6 tháng nữa là ông bạn sẽ mua được **a hát bài GIẤC MƠ CÓ THẬT với giá mềm hơn nhé .

Thân .

john-sam

Member
Đang onlie hả đ/c Hoan ơi. Tối nay ra chơi giao lưu HL cùng bác Mit một lúc nhé. Hôm qua trời mưa nhỏ nhưng rét quá. Không biết tối nay có mưa, rét nữa không? Nghỉ một hai buổi các em cún buồn lắm đây!

tran van hoan

Active Member
Đang onlie hả đ/c Hoan ơi. Tối nay ra chơi giao lưu HL cùng bác Mit một lúc nhé. Hôm qua trời mưa nhỏ nhưng rét quá. Không biết tối nay có mưa, rét nữa không? Nghỉ một hai buổi các em cún buồn lắm đây!

Vâng . Hôm qua mưa và lạnh nên em sợ cho cún ra bị ốm nên không dám . Tối nay không mưa gió sẽ cho cháu nó ra diện kiến bác ạ .

Mit2011

Member
Trời lại bắt đầu mưa, chủ đành vào VP còn Bean nằm dưới chân.. buồn thiu....

.

baizen82

Member
Trời lại bắt đầu mưa, chủ đành vào VP còn Bean nằm dưới chân.. buồn thiu....

.
chán thật tưởng hôm nay tạnh ráo thì cho efy đi ra chơi với bean và kenton . hôm nào được ra chơi thì tối hôm đấy về nó ngủ rất "ngon" không hú mà nó hú như một cái đồng hồ báo thức anh ạ. cứ 2h và 5h được cái cũng hay là mỗi lần nó hú như vậy em hoặc vợ em lại dậy xi cho thằng cu đái tồ đỡ hằn được cái khoản bỉm buổi tối. mới đầu thì vợ em kêu trời luôn. nhưng giờ quen rồi nên coi như tiếng đồng hồ báo thức. hihihi. giờ lại rất yêu efy đi chợ đổi món cho efy liên tục . cái chính là tại efy nó rất quấn người khó có ai có thể không có tình cảm với nó được. hivong ngày mai năng đẹp để các cháu chơi đùa

Mit2011

Member
chán thật tưởng hôm nay tạnh ráo thì cho efy đi ra chơi với bean và kenton . hôm nào được ra chơi thì tối hôm đấy về nó ngủ rất "ngon" không hú mà nó hú như một cái đồng hồ báo thức anh ạ. cứ 2h và 5h được cái cũng hay là mỗi lần nó hú như vậy em hoặc vợ em lại dậy xi cho thằng cu đái tồ đỡ hằn được cái khoản bỉm buổi tối. mới đầu thì vợ em kêu trời luôn. nhưng giờ quen rồi nên coi như tiếng đồng hồ báo thức. hihihi. giờ lại rất yêu efy đi chợ đổi món cho efy liên tục . cái chính là tại efy nó rất quấn người khó có ai có thể không có tình cảm với nó được. hivong ngày mai năng đẹp để các cháu chơi đùa
Vụ hú và rít Trung phải hỏi Kinh nghiệm Anh Tuấn - Ali nhé không đang đêm hàng xóm sang bấm chuông đó

baizen82

Member
chào bác rất mong một ngày gần đây bác sẽ có một chú malinois để thỏa niềm đam mê. Như bác Trưởng đã nói, nuôi malinois không vội được chỉ khi nào cảm thấy đủ điều kiện về thời gian cũng như tinh thần khi đó hay lên ý tưởng. hiện giờ nguồn chó giống đang rất phong phú và toàn là những con có giấy tờ rất tốt tương lai sau này bác sẽ không gặp phải nhiều khó khăn trong việc tìm kiếm chó nhỏ.
P/S : có một ý kiến nho nhỏ xin được góp ý với bác. chúng ta nên tế nhị khi nhắc đến chuyện giá rổ ở đây vì nhiền khi chi là vô tình nhưng cũng có thể kiến cho chủ chó gặp phải những chuyện khó sử.
thân ái

Mit2011

Member
Mấy hôm nay tối nào cũng mưa rét, không thể cho chó đi tập.. anh Trung ơi... tranh thủ mưa rét, có thời gian chúng ta quay lại với dự án logo đi thôi...

.