• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

một em mèo đáng thương cần giúp đỡ

[zin]

Member
Em họ em mua ở chợ về một em mèo,nhưng thấy em ý bị bệnh, ốm yếu nên định vứt đi.Em thấy thương em ý quá nên xin nuôi, nhưng nhà em cũng phản đối vì chẳng ai thích nuôi chó mèo.em phải nuôi giấu nhưng chắc cũng chỉ được vài ngày.híc.Bác nào có thể giúp em chăm sóc bé mèo em rất cảm ơn.bé mèo mới khoảng tháng rưỡi.nhưng bị bệnh nên bé tí,ăn bao nhiêu nôn bấy nhiêu mà lại còn không chịu ăn nữa,đi lỏng và khá mùi.Em đem đi khám thì bác sĩ bảo bị nhiễm khuẩn đường ruột chỉ có 50% sống,nhưng em nghĩ không phải vì bé không có đủ các triệu chứng.bây giờ hình như bé còn bị thiếu cãni nữa ạ.bé ngủ suốt còn không thì lại kêu.Dù gì bé cũng rất cần giúp đỡ nên nếu bác nào có thể giúp thì tốt quá.Cả tiền chăm sóc nếu cần em cũng sẽ cố giúp ạ.
Số em đây ạ: 0936680990
Bé đây ạ

Tội nghiêp bé quá!Có ai ở Hà Nội thì giúp bé gấp với.

Zin: Em nhờ bác sĩ chích thuốc cho bé trước rồi xem có ai giúp nuôi bé không nha em.Để bé vậy thì không ổn.

[zin]

Member
huhu. bây giờ ông em cứ mắng loạn lên bắt đem mèo đi vì sợ xui xẻo này kia :(( toàn mê tín mà :(( em ý cũng có vẻ khá hơn 1 chút rồi, đy lại ăn uống nhiều hơn rồi. Hy vọng sẽ khỏe lại được :(

Le To Anh

Member
Hy vọng là bé con sẽ mau lành bệnh, bạn đừng tin những chuyện vớ vẩn mê tín dị đoan. Nuôi dưỡng chúng , ta có được niềm vui và sự thương yêu, hết lòng chăm sóc chúng , ta có được sự thanh thản trong lòng.
Mình không bao giờ tin mèo mang đến sự xui xẻo, chỉ có những người không thương yêu động vật mới là sự xui xẻo của xã hội. Hàng ngày, mèo sẽ luôn là người bạn, người thân trong gia đình không có tiền bạc nào có thể thay đổi.
Chúc mèo của bạn sớm bình phục nhé.

[zin]

Member
Cảm ơn mọi nguời. Hôm nay có 1 chị dễ thương đã đến thăm em ý rồi, chị ý thấy chưa nặng lắm, vẫn có triển vọng :X Mấy hôm nay lo thế, em không có kinh nghiệm chăm mèo nhiều mà :p Ai có kinh nghiệm chăm sóc mèo ốm có thể đón em ý về được thì giúp em nhé. Em vẫn sẽ cố xin chăm em ý đến lúc nào có ai nhận nuôi em ý thì thôi, chứ không để ai vứt em đi cả :)

bichdiep

Member
Bạn pm cho mình địa chỉ nhà bạn được không? mình không thể chăm bé vì nhà có 2 đứa rồi, mình sẽ mang cho bạn sữa bio for pet cho mèo ốm, hi vọng giúp bạn được phần nào, không biết bạn đã liên lạc với anh Chiền bác sỹ thú y trên diễn đàn chưa, anh ấy khám sẽ tốt cho bé đấy? nếu bạn không đủ tiền mình sẽ giúp phần nào

moimm

Member
Hôm nay moimm mang sữa đến cho bé San San rồi Diệp ạ. Chưa thấy đứa nào lười ăn như bé này. Cho ống xi lanh vào mép mà không chịu nhếch mép lên. Trộm vía bé ý dễ thương lắm, bắt đầu quấn mình rồi :x tiếc là không có khả năng mang về nhà mình chăm được :(

Bạn nào có điều kiện đón bé San San về nuôi nhé, bé ý mặt xinh lắm, mắt màu xanh lá cây. Tuy mình không phải bác sĩ thú y nhưng theo kinh nghiệm thì bé này còn triển vọng chán. Chỉ có lười ăn thôi chứ vẫn khỏe lắm.

[zin]

Member
Thank Bichdiep nha. Nhà mình ở Yên Lạc, gần Lạc Trung ý. Mình cho bé uống sữa chị Moimm mang đến rồi :X mai sẽ gọi cho bs Chiền đến khám thêm cho em vì hình như em còn bị cả bệnh ngoài da nữa, ở 1 số chỗ da bong ra 1 tẹo như vảy gàu ý, nhưng mà cũng bé bé thôi. Ngày mai tiếp tục cho nhóc uống thêm canxi, thêm sữa chứ không còi quá, lười vận động, ghét ánh nắng nữa chứ nữa chứ. Cứ kiên trì là nhóc sẽ nhanh hồi lại thôi chị Moimm nhờ :love struck:

ruồi bẹp

Active Member
[zin];324242 nói:
Thank Bichdiep nha. Nhà mình ở Yên Lạc, gần Lạc Trung ý. Mình cho bé uống sữa chị Moimm mang đến rồi :X mai sẽ gọi cho bs Chiền đến khám thêm cho em vì hình như em còn bị cả bệnh ngoài da nữa, ở 1 số chỗ da bong ra 1 tẹo như vảy gàu ý, nhưng mà cũng bé bé thôi. Ngày mai tiếp tục cho nhóc uống thêm canxi, thêm sữa chứ không còi quá, lười vận động, ghét ánh nắng nữa chứ nữa chứ. Cứ kiên trì là nhóc sẽ nhanh hồi lại thôi chị Moimm nhờ :love struck:
vậy thì có khả năng là bé bị nấm đó bạn, mèo nhà mình trước cũng thế :(
nhưng bệnh này thì chỉ cần kiên trì bôi thuốc là được thôi không quá nghiêm trọng.
còn một số mèo gặp trường hợp vậy là do lâu ngày không tắm, có những đứa tắm là hết :D

bichdiep

Member
[zin];324242 nói:
Moimm đi mà không rủ tớ :((, hôm qua Diệp không vào mạng được.Zin có cần Diệp qua chỉ kinh nghiệm cho bé uống sữa không, ở nhà mình Mun dạo này cũng lười uống sữa lắm nhưng mà chị Diệp tống vẫn phải uống hết :))

moimm

Member
Híc, đưa sữa xong về nhà rồi mới thấy Diệp post bài đấy chứ :( Oan uổng quá !

[zin]

Member
(Hix) Hic, post reply mãi mà (kô) không (đc) được. Hôm qua bs Chiền đã khám cho em Miu rồi (ạh) ạ :love struck: Em ý khá ổn rồi, cố cho ăn uống khỏe lại rồi mới chữa nấm. Em tự ăn (đc) được 1 ít thịt gà rồi, nhưng vẫn phải ép uống sữa Bio. Chị Diệp với chị Diệu Anh có rỗi thì qua thăm em ý nhé :love struck:

Đến tuần sau em phải (đy) đi học rồi. Có ai thật sự yêu thương và có thể chăm sóc sansan thì nhanh đón bé về nhé. Em mà lớn khỏe lên thì chắc sẽ xinh lắm đấy! ^^

moimm

Member
Bây giờ đã thấy tiềm năng xinh rồi mà, Zin up ảnh lừa tình của bé lên cho mọi người chiêm ngưỡng.

[zin]

Member
Tự nhiên lúc tối bé bị nôn, rồi lại lờ đờ hơn ý. Vẫn đy lại đc mà ít thôi, không chạy lon ton như hồi sáng với trưa nữa, làm gì cũng mặc kệ, cứ nằm ì 1 chỗ, chả chịu ăn. Em ép cho bé uống sữa Bio với ăn được tí tẹo cháo, uống được 1 ít nước rồi. Bé lại ngủ rồi. Để mai xem có khá hơn không
Bé đang mệt đây này

chienvet

Chuyên gia thú y
Cố lên em! Nếu cần gì giúp đỡ cứ gọi anh nhé, mèo con ốm hay bị như thế đấy, cứ khỏe tí lại mệt tí rồi lại khỏe. Em cố chăm sóc em ý nhé, nếu bé bị nôn thì em đừng ép em ý uống sữa hay ăn nhiều...ăn ít một, uống ít một thôi, kẻo càng nôn em ý càng mệt nhé! chúc bé nhanh hồi phục!

bé gầy quá :| ...hy vọng bé mau khoẻ...tớ muốn nhận nuôi 1 bé,chỉ sợ bé yếu mà đi đườg xa ko ổn(nhà tớ cách HN 76km :|).knào bé cứng cáp 1 tí ,đi xa được thì bạn gọi cho tớ nhé.^^~ 0979 546 989 (mình tên Nga nhé ^^~),còn chuyện mê tin về mèo ý,tớ chả tin.
Có người bảo mèo lên xe ôtô thường sẽ bị tai nạn.Đấy,htrc tớ đi đón bé Na về...có bị làm sao đâu..xui xẻo hay ko là cách sống của mỗi người..ai lại đổ lỗi cho vật nuôi bao giờ...(Người lớn toàn vậy đấy.Mẹ tớ cũng hay mê tín như thế...:|)

moimm

Member
Thấy em bảo Sansan không nôn nữa chị mừng quá. Thôi mấy ngày này bé không chịu ăn đành phải ép thôi, khi nào khỏe khỏe rồi thì sẽ tự giác. Hôm nay chị nhìn Kenzo ăn một phát hết cả bát thịt gà mà lại nhớ đến Sansan, hồi Kenzo ốm cũng ăn có 2 hạt cơm/ngày, khi nào thì Sansan ăn hết đĩa thịt gà như anh Kenzo nhỉ ?