• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một Câu chuyện khó xử ----

dtma2411

Vâng ! lời đầu tiên em xin chào mọi người
Em tên là Mã , sn 90
Câu chuyện của em rất cần mọi người đọc và xin mọi người ý kiến .

Chả là em có 1 em mèo Lai , giống đực tên là Đô Đô ,

Đô Đô rất thông minh , lanh lợi , không giống bất cứ em mèo nào khác mà em từng biết , gọi là chạy lại như cún ý ạ ! biết chủ là ai , không ai chạm vào được ngoài em ... cho nên em rất rất rất quý em ý .Không bao giờ nhốt hay xích cả , cứ thả rông trong nhà , thi thoảng em vẫn hay đi chơi ở ngoài 1 vài tiếng rồi về
Từ nhỏ đến lúc trưởng thành mặc dù được rất nhiều người khuyên nên thiến nhưng em sợ em ý đau nên không đành lòng .
Chuyện gì đến đã đến như bao em mèo đực khác em ý đã ra đi khỏi nhà trong vòng 1 tháng nay , em buồn lắm ... định bụng sẽ nuôi 1 em khác để giảm bớt nỗi nhớ Đô Đô .
Hôm nay em có nhận nuôi 1 em mèo Nga trắng giống cái cũng được khoảng 6 7 tháng tuổi , em đặt tên là Bô Bô .
Tắm rửa sạch sẽ , cho ăn xong thả trong phòng rồi em đi chơi tối , lúc về nhà thì ... Đô Đô chạy ra từ trên tường và gọi em ...
Nhìn thấy Đô Đô em mừng lắm , bế nó âu yếm suốt .
Hôm nay quả là một ngày niềm vui nhân 2 ...Sau khi em tắm và cho Đô Đô ăn xong cũng là lúc Đô Đô nhìn thấy Bô Bô ...Và 2 đứa khè nhau ...
------
Anh chị có thể cho em chút ý kiến về chuyện nho nhỏ như sau được không ạ ?
1 . Chỉ nuôi Đô Đô và có thể nhượng lại em Bô Bô cho người khác ( em không muốn cho lắm , em muốn nuôi cả 2 )
2 . Triệt sản Đô Đô ( cái này em sợ Đô Đô đau lắm :(( )
3 . Ý Kiến khác
Anh chị có thể pm qua YH Sheenano2 hoặc số 0914931190
<<< đây là Đô Đô

Ảnh này em lấy trên mạng nhưng Bô Bô nhà em cũng giống bạn này

zorba_meow

Active Member
Em thấy anh cứ nên giữ hai đứa mà nuôi có khi lại có tin vui ấy chứ, tại sao lại phải triệt sản trong khi hai đứa đâu có quan hệ huyết thống gì với nhau! Mèo khi mới gặp mặt nhau, lạ thì khè là một chuyện rất đỗi bình thường, khoảng 2-3 ngày sau khi quen hơi rồi thì tụi nó sẽ thương nhau như anh em trong nhà thôi, anh đừng lo lắng quá về chuyện này! Dù sao cũng là niềm vui x 2 kia mà ^^ Mong là lời khuyên của em sẽ giúp anh trong chuyện này ^^ Chúc cả 3 sống vui vẻ hen!

dtma2411

:D Cám ơn em đã có ý kiến
Cơ mà nếu lỡ chúng nó có ... abcxyz .. lũ mèo con ra lại khó xử nữa :( . bây giờ ít bạn thích nuôi mèo ta , mèo lai lắm ... :-S .
BB mèo Nga nếu có đi với anh Tây nào đó may ra còn có bạn để ý đến bọn nhóc ... :-< !
Khổ tâm thật đấy :((

Linhmu_93

Active Member
Chả có gì khổ tâm bạn ạ. Có lẽ vì bạn là con trai, nên việc thiến 1 thằng mèo là vấn đề to lớn, xúc phạm đến lòng tự tôn của đàn ông với nhau ;;) nhưng thiến mèo vô cùng đơn giản, 10p là xong rồi, đau tí thôi, 1,2 hôm là khỏi bạn ạ.
Vì bạn k muốn cho chúng nó sinh con nên tốt nhất là thiến Đô đi.
Chúc bạn sống vui bên 2 đứa. Và có những quyết định đúng đắn nhất!

dtma2411

Có lẽ vì bạn là con trai, nên việc thiến 1 thằng mèo là vấn đề to lớn, xúc phạm đến lòng tự tôn của đàn ông với nhau
-- Kết câu này ...
mấy đứa bạn thân của tớ cũng kết câu này luôn :D =))

Phu Dung

Moderator
Bạn à, mèo đực mà không đoạn sản nó sẽ lại đi nữa đấy. Bạn phải tịnh thân cho nó và nhốt nó trong nhà mới mong nuôi nó được lâu dài. Trừ nhũng con mèo rất xấu tính không kể, đa phần mèo sống hơi khép kín nên chúng nó có không ưa nhau đi nữa thì chỉ khi nào đụng mặt mới khè khẹt một chút thôi - trừ khi cả 2 đều là mèo đực chưa thiến thì mới có khả năng xảy ra ẩu đả lớn - còn thường thì nước giếng không phạm nước sông.

Mình nuôi chung 2 con mèo: 1 con 15 tuổi già khụ (mèo cái đã đoạn sản) lúc nào cũng cau có với 1 con 5 tuổi (mèo đực đã thiến) trong 1 căn phòng chỉ khoảng 20m2; chúng nó không ưa nhau nhưng cũng không có xô xát gì lớn.

Bạn cứ yên tâm mà nuôi cả hai đi, hiếm có bạn nào có niềm hạnh phúc đón đứa con hoang đàng trở về như bạn lắm đấy. Chúng nó toàn một đi không trở lại thôi :((

Vấn đề là bạn phải đối xử với hai đứa cho công bằng, phải thường xuyên trò chuyện ngọt nhạt với chúng là bạn yêu cả 2, đứa nào cũng đáng yêu hết, hai đứa phải thương yêu nhau... Lũ mèo tuy óc bé nhưng không ngu đâu, nó dễ dàng nhận ra sự thiên vị đấy! Mà khi nó nhận ra thì nó không ghét bạn (vì nó không dám :D) mà nó đâm ra ghét con kia :D

milkygirl6390

Active Member
2 đứa khè nhau là chuyện thường mà bạn ... mới gặp nhau thì tất nhiên phải đánh nhau rồi ... nhưng đã là 1 đực 1 cái thì sẽ quen nhau ngay thôi ... nếu bạn nghĩ thiến mèo đực để bọn nó không đánh nhau thì không phải đâu nhé vì chắc là vài ngày nữa là 2 đứa chơi với nhau thôi ... và nếu mà bạn nghĩ là thiến nó sẽ không đi chơi thì cũng không phải đâu nhé :))... nó đã quen mùi đi chơi rồi thì thiến nó vẫn đi :)) ... nhưng nếu bạn hỏi là có nên thiến mèo nhà bạn không thì mình khuyên là nên thiến vì không biết mèo cái nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi, nuôi chung 2 con như thế bé cái dễ có bầu sớm ko tốt cho sức khỏe ... và 1 lời khuyên nữa là bạn hãy xem xét tất cả các lối đi của Đô Đô rồi rào lưới kỹ lại ... để Đô Đô không thể đi ra khỏi nhà bạn nữa ... nếu không lần sau nó đi chưa chắc gì nó đã quay lại như lần này đâu bạn ạ :-S

dtma2411

ơ , thế em Pu đâu ạ @@~ ..............................
Hic ! Pu tớ chăm khỏe rồi , hết đi ngoài và kêu được rồi ... nhưng mà đi làm suốt ngày nên không nuôi được mèo con , nên cắn răng đi ra đó đổi em mèo Nga ... :( sắp đi Thái Lan dài ngày nên ....
Mong em ý được người chủ tốt chăm sóc ... :( .

dtma2411

Vâng ------
Cám ơn tất cả mọi người đã đóng góp cho em ý kiến ...
Sáng dậy đã lại không thấy Đô Đô đâu ... :-S ... nản quá :((

Em nghĩ nếu anh đã không có ý định cho 2 đứa sinh sản thì tốt nhất là nên triệt sản cả 2:). Mèo cái nhiều đứa động đực cũng bỏ nhà theo zai đấy anh ạ:(.

Nếu thiến Đô Đô vì không muốn em làm bậy? Quá hợp lí...
Nhưng thiến để em khỏi đi hoang tìm gái, để em khỏi"xịt xịt" đánh dấu lãnh thổ... Quá muộn rồi!
Mèo đực mà đã trưởng thành tính dục, đã từng làm chuyện mà mèo đực trưởng thành làm ( trừ khoảng xyz để có em bé) thì dù bạn thiến rồi, em í vẫn làm, cứ như bạn bắt 1 người đã biết đi xe đạp trở nên ko biết đi nữa...
Chúc Đô sớm trở về...

đừng thiến bạn ạ~! dù mình là con gái nhưng cá nhân mình lại kịch lịch phản đối chuyện triệt sản ở mèo. dù là 1 con vật nhưng mèo còn là 1 sinh vật nữa, dù có là chủ hay ai đâu thể quyết định làm mất đi cái tự nhiên vốn có của bất kỳ 1 sinh vật nào? xét theo 1 mặt nào đó bạn triệt sản là ko muốn nó sinh con cái đúng ko? hãy nghĩ coi chuyện đó có phải quá ích kỷ ko? và hãy nghĩ coi cảm xúc của nó thế nào khi bị quyết chuyện mà chúng ta còn ko biết nó muốn hay là ko, và cảm giac khác với những con mèo còn lại, và tự đưa ra quyết đinh đúng đắn.:)
còn về chuyện tụi nó đánh nhau là chuyện thường của 2 con mèo mới gặp bạn ạ! bạn cứ nhốt chúng vào chung 1 lồng khonag 2-3 ngày là chúng thân thiết nhau ngay. dù thời gian đầu sẽ đánh nhau ghê lắm! kinh nghiệm của bản thân mình đấy;)
tiện nữa nếu định bán Bô Bô bán cho mình nhé!:D=))

dtma2411

:-??tính mình chả bao giờ muốn nhốt mèo cả , thế là ... hôm nọ đi làm về thấy 1 bãi ... của BB ở đống dây điện ... mệt gần chết =(( cáu quá nên đăng bán em ý :)|
cơ mà vợ không cho bán :-??mà em ý cũng vẫn đáng yêu , dạo này ko đi linh tinh nữa rùi .!
Đang tuyển chồng mà chưa anh nào mún qua đêm :D

@bleach_straw: Chính vì lối suy nghĩ thiến là ác nên hiện nay có quá trời mèo con bị bỏ rơi đấy bạn, thà thiến còn hơn nó sinh con, nuôi không nổi rồi phải mạt mặt ra mà tìm chủ, hay tệ hơn nữa là quẳng ra đường. Nếu theo dõi các topic cho mèo bạn sẽ thấy mèo, nhất là các em mèo ở Sài Gòn, rất khó tìm chủ. Mà có tìm được rồi thì những em mèo con đấy cũng đã chiếm slot của những em mèo bị bỏ rơi khác cần được cưu mang hơn. Việc triệt sản là cần thiết, giúp giảm dân số mèo đang quá tải hiện nay và giả gánh nặng cho các trung tâm cứu trợ mèo.

Nhiều lần thấy nững topic tặng mèo con bị bỏ rơi bên yeudongvat phải closed, không phải vì mèo tìm được chủ mà là mèo con chết do quá yếu hoặc mắc bệnh giảm bạch cầu vì bị bỏ mặc quá lâu trước khi được cứu. Nếu việc triệt sản mèo được thực hiện tốt thì đã không có những cảnh như vậy.

kimble

nên thiến em ý bạn ạ. vì mèo thiến đi sẽ không bị mắc một số bệnh về sinh sản nữa, cũng ngoan hơn và nhất là không đi hoang nữa đâu. mình cũng đưa mèo nhà mình đi thiến, thật lòng lúc em ý thiến xong thì thương lắm :( nhưng may vì bác sĩ gây tê cho em khá tốt nên lúc em ý tỉnh dậy thì cũng k đau nữa. chạy ầm ầm và ăn uống được ngay >:D< bạn thoải mái nuôi cả 2 đứa mà không sợ chúng nó abc với nhau :d:d

Linhmu_93

Active Member
nên thiến em ý bạn ạ. vì mèo thiến đi sẽ không bị mắc một số bệnh về sinh sản nữa, cũng ngoan hơn và nhất là không đi hoang nữa đâu. mình cũng đưa mèo nhà mình đi thiến, thật lòng lúc em ý thiến xong thì thương lắm :( nhưng may vì bác sĩ gây tê cho em khá tốt nên lúc em ý tỉnh dậy thì cũng k đau nữa. chạy ầm ầm và ăn uống được ngay >:D< bạn thoải mái nuôi cả 2 đứa mà không sợ chúng nó abc với nhau :d:d
C thiến Bym rồi à :) hihi....

kimble

C thiến Bym rồi à :) hihi....
ừ bé Bym thành thái giám đc 1 tuần rồi. tại em ý cứ tự sướng cả con gấu bông. ngày nào cũng vài lần ý @@ chị đọc trên mạng có bs bảo chó mèo làm thế nhiều sẽ bị viêm nhiễm cái ý nên chị lấy hết can đảm đưa em ý đi roài. heheh