• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cái nhìn đúng về Siberian Husky&Aaska Malamute!

Joker1711

Member
cám ơn bạn NguyenHong nhiều lắm . mình post mấy tấm mới chụp bé nhà mình lên cho cả nhà đánh giá , 2 tháng tuổi và mới có tên hôm qua , Rex :) khi mình mua bé người bán có đính kèm thêm sổ sức khoẻ với 3 lần chích ngừa , cho nhìn mặt cha mẹ và vuốt ve. bé khoẻ mạnh , đang tập dần đi wc đúng chỗ , cái này là oải nhất , chưa tìm ra được giải pháp đúng :( và chưa cho ra ngoài được , người ta kêu giữ trong nhà 7 ngày rồi mới cho ra ngoài .

cả nhà xem dùm mình rồi cho mình ý kiến.
Bh mình mới đọc bài này của bạn,họ bảo tiêm 3 mũi rồi thì ko thể nào vì chó bạn mới 2tháng tuổi,cún 25ngày là tiêm một mũi nhưng chỉ để phòng chống những bênh nhẹ vì mới sinh,còn tiêm phòng thì 45ngày tuổi mới tiêm đc 1 làn đầu tiên,sau 15ngày tiêm lần 2 sau 15ngày tiếp mới tiêm lần 3 và mũi cuối cùng cũng sau 15 ngày,còn sổ bệnh tiêm phòng mà họ đưa cho bạn đừng vội yên tâm vì đều có thể làm giả đc vì chỉ cần dán mác của thuốc phòng bệnh lên là đc,bé Alas của mình 2 tháng tuổi mang về cũng có sổ bệnh đàng hoàng đã tiêm 2 mũi,về nuôi đc 1tuần mình đi tiêm mũi thứ 3 rồi 3 ngày sau e phát bệnh,mình hỏi bác si thú y họ bảo yên tâm nhất là phải xét nghiệm trc rồi tự mình nhìn thấy họ tiêm đủ 4 lần và chắc chắn loại thuốc mà họ tiêm là ntn(vì có 2 loại thuốc tiêm phòng 1là của TQ 2 là của quốc tế) mà thuốc còn phải đc bảo quản cẩn thận!đấy là bài học khá đắt và đau của mình khi mua cún ở bên này đấy,chúc bé Rex của bạn luôn mạnh khoẻ và mau lớn(vì nhỏ Cookie nhà mình vừa thành goá phụ nè:p)

Chào cả nhà!
Lâu rồi mới vo lại Topic thấy thêm nhiều Anh em tham gia và có nhiều chú cún đẹp. Các Bác ráng chăm cho các em tốt lên nhé! rồi có dk thì mang về VN giao lưu với các em A&H cho vui. Vì các Bác nuôi ở Bắc Kinh nên mình không hiểu hết để chia sẽ với các Bác được. Về vấn đề cho Cún ăn thì mình nghĩ sau khi cún đã quen môi trường mới các bác có thể tập cho Cún ăn thức ăn mình nấu sẽ tốt hơn. Mình đồng tình với Hunterx125 về thức ăn khô khó kiểm định được chất lượng.
@ Hunterx125 vào làm 1 vài chủ đề đi em, lâu nay topic vắng lặng quá. Em coi sắp xếp thời gian rồi hôm nào mấy anh em mình đi cafe dẫn mấy nhóc ra cho tụi nó giao lưu em ạ, bữa giở mưa với bận quá nên Seven cũng chẳng tập tành gì, có phần sa sút. Henry thế nào hả em? nhớ sắp xếp thời gian để anh em mình và bọn nó chơi 1 bữa em nhé!
@ Bác Trọng dạo này Lucas thế nào hả Bác? hôm nào mấy anh em mình dẫn bọn nó đi chơi một bữa Bác nhé!

@Joker: có gửi PM cho bác hỏi vài vấn đề. Sao mãi ko thấy bác trả lời nhỉ? >"<

@baonhi: a rảnh rỗi hôm nào thì xuống nhà e cafe, dắt Seven theo luôn, nhà e ngay bờ kênh nên vui chơi thoải mái. Để e rủ cả bác Trọng.
Henry dạo này thỉnh thoảng hay bỏ ăn nhưng tuần vẫn 2 lần tập chạy a ạ.

NVT009

Member
Chào cả nhà!
Lâu rồi mới vo lại Topic thấy thêm nhiều Anh em tham gia và có nhiều chú cún đẹp. Các Bác ráng chăm cho các em tốt lên nhé! rồi có dk thì mang về VN giao lưu với các em A&H cho vui. Vì các Bác nuôi ở Bắc Kinh nên mình không hiểu hết để chia sẽ với các Bác được. Về vấn đề cho Cún ăn thì mình nghĩ sau khi cún đã quen môi trường mới các bác có thể tập cho Cún ăn thức ăn mình nấu sẽ tốt hơn. Mình đồng tình với Hunterx125 về thức ăn khô khó kiểm định được chất lượng.
@ Hunterx125 vào làm 1 vài chủ đề đi em, lâu nay topic vắng lặng quá. Em coi sắp xếp thời gian rồi hôm nào mấy anh em mình đi cafe dẫn mấy nhóc ra cho tụi nó giao lưu em ạ, bữa giở mưa với bận quá nên Seven cũng chẳng tập tành gì, có phần sa sút. Henry thế nào hả em? nhớ sắp xếp thời gian để anh em mình và bọn nó chơi 1 bữa em nhé!
@ Bác Trọng dạo này Lucas thế nào hả Bác? hôm nào mấy anh em mình dẫn bọn nó đi chơi một bữa Bác nhé!
\

Chào hai bác BaoNhi và Hunterx :)

2 đệ tử của hai bác khoẻ là vui rồi. Con Lucas cũng khoả mạnh bình thường, lâu lâu bị kiết tí và đi toilet khó tí cho vui thôi...ka ka....

Hôm nào offline VP thì cả đám mình dắt tụi nó đi cho vui. Tập họp các bạn khác đi luôn cho vui >:D<

Sẵn làm 1 tấm hình lên cho sôm tụ đây :love struck:

Boo09

Member
@ Joker : cám ơn bạn nhiều lắm , mình cũng muốn đảm bảo chắc chắn , vì người không phải ai cũng tốt , chưa kể họ là người bán chó , nếu có lòng thì sẽ đàng hoàng , còn không muốn bán cho xong thì kiểu nào cũng làm tuốt . mình cũng sợ lắm , vì mình cũng đã dẫn bé đi check ở bv , 3 mũi đầu chỉ là phòng , mũi thứ 4-5 là phòng 6 bệnh...nên 7 ngày sau mình sẽ dẫn bé đi tiêm . nói chung là vẫn phải phòng là trước . Cám ơn bạn nhiều , mình sẽ cố gắng chăm sóc bé thật tốt :)

Vậy hôm nào off bên kia Bác Trọng báo để anh em tham gia cho vui nhé! lâu ngày không cho các em nó đi giao lưu thấy cũng tội. hehehe...Lucas đã xong lông chưa Bác Trọng. Seven nhà em cũng chưa xong Bác ạ! bọn này thay lông lâu quá. Có gì bác Trọng cứ báo cho mình và Hunterx125 nhé! Thanks bác trước. Thân

Tomy-SP

Member
Xin gia nhập CLB A&H

\

Chào hai bác BaoNhi và Hunterx :)

2 đệ tử của hai bác khoẻ là vui rồi. Con Lucas cũng khoả mạnh bình thường, lâu lâu bị kiết tí và đi toilet khó tí cho vui thôi...ka ka....

Hôm nào offline VP thì cả đám mình dắt tụi nó đi cho vui. Tập họp các bạn khác đi luôn cho vui >:D<

Sẵn làm 1 tấm hình lên cho sôm tụ đây :love struck:

Lucas của bác trông hoành tráng , đã thiệt.
Xin các bác một vé vào CLB A&H. Xin cám ơn các bác trước.
Nhà mới có một em Husky (Chelsea), không có gì đặc biệt ngoài vụ tính tình dễ thương. Em còn nhỏ quá nên chưa chạy đến ra mắt các bác được.
Trình các bác cái ảnh của Chelsea trước tạm.

khi nào lớn cho qua nhà mình chơi. Offline mini ngay bờ kênh, để Tam Hoàng huấn luyện chiến đấu cho Chelsea.

Joker1711

Member
@Hunterx125 sorry bác vì ko để ý mình đã pm lại cho bác rồi có vấn gì bác cứ pm cho mình
@Boo09 bạn cho mình hỏi bạn mua bé Rex ở địe chỉ nào trên BK thế,bạn mua bé hết bn$ vậy vì mình đang tìm hiểu giá cả để còn biết đi trả giá ở trại chó nưa,vì chó ở đó người ta nói thách quá!

Joker1711

Member
Mình cũng góp vài tấm Cookie nhà mình góp vui với các bác

từ lúc nuôi e nó đến h là đúng tròn 1tháng tăng đc 3cân,lúc mới mang e nó về gày hơi gày chỉ có hơn 15kg,ko biết mình nuôi và e nó lên cân như vậy có đc ko các bác,bác nào có khẩu phần ăn để bé tăng cân tốt thì chỉ mình với

e nó gần 6tháng tuổi rồi,mà nhút nhát lắm,bị các cún nhỏ hơn đuổi đánh nữa cơ ko đánh trả lại~~!

Tomy-SP

Member
khi nào lớn cho qua nhà mình chơi. Offline mini ngay bờ kênh, để Tam Hoàng huấn luyện chiến đấu cho Chelsea.
Cám ơn bác hunterx125. Nhất định sẽ tới chỗ bác.

Mình cũng góp vài tấm Cookie nhà mình góp vui với các bác

từ lúc nuôi e nó đến h là đúng tròn 1tháng tăng đc 3cân,lúc mới mang e nó về gày hơi gày chỉ có hơn 15kg,ko biết mình nuôi và e nó lên cân như vậy có đc ko các bác,bác nào có khẩu phần ăn để bé tăng cân tốt thì chỉ mình với

e nó gần 6tháng tuổi rồi,mà nhút nhát lắm,bị các cún nhỏ hơn đuổi đánh nữa cơ ko đánh trả lại~~!
6 tháng 18kg. Chelsea 2 tháng mới có 4kg. Phải phấn đấu 1 tháng tăng 3,5 ký mới theo được Cookie.
Bằng được lúc...gày cũng gian nan đây.:(

Boo09

Member
@ Joker : mình mua bé Rex ở dog market áh bạn , TongZhou_Li Yuan , nơi bạn chụp hình trước đấy . mình mua giá chót là 800ndt :p họ dẫn mình đến trại của họ , xem chó bố mẹ với lại những con khác , vì Rex là con cuối nên trả giá một hồi họ cũng bán :p mình cũng ngại bé Rex bệnh lắm , nên hỏi rất kỹ càng , bệnh tình...vì có gì mình có thể đến đó để nói họ biết chó của họ thế nào , nhưng nếu tốt thì lần sau còn có thể giới thiệu bạn bè đến tham khảo .

Asus2005

hic hic thấy các em husky này nhìn đẹp vô cùng.... muốn nuôi quá mà chỉ sợ không mát tay nuôi để em nó bệnh, thì tội nghiệp vô cùng. Các em này hoàn toàn không...biết giữ nhà hả các bác?

Joker1711

Member
Cám ơn Boo09 nhiều!Thứ 7 tuần này mình cũng định lên đó rước một nhóc về để Cookie nhà mình đc tái giá,nhưng mình sẽ mang đồ xét nghiệm lên xét nghiệm tại đó luôn!cho chắc ăn.mà bạn học trường nào ở BK vậy,có gần tongzhou ko,hay cuối tuần này bạn rỗi thì dẫn mình đến cửa hàng mà bạn mua đc ko!

Boo09

Member
mình học ở blcu , nhưng ở line 5 puhuangyu nên đi tàu điện ngầm gần hơn từ trường :D thế bạn ở đâu , mình cũng vừa mới nuôi bé Rex nên rất ư là cẩn trọng hixhix :( chả ai muốn chó của mình bị bệnh nhưng mừh không biết trước gì , chỉ có cách là chăm sóc hết mình thôi :)
bé Cookie nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi???có dịp đưa bé lên giao lưu với nhau...

Joker1711

Member
Blcu là cơ sở 2 ở ngay gần tongzhou đúng ko bạn,vì có trường Bắc Ngữ nưa mà,nếu thế thì trương mình cũng khá gần trường bạn mình học ở trường công nghệ HoaBắc ngay dưới Yanjiao,bé Cookie nhà mình mới 6tháng tuổi thôi e còn chưa thành thiếu nữ^^,bạn cho mình nick yahoo để có gì bọn mình làm vụ minioff A&H bên BK vì mình cũng có đứa bạn học cùng trường đang nuôi 1 nhóc Husky gần 3tháng tuổi rồi!!

Thấy các bác Bắc Kinh bàn tán xôm quá. Cho e hỏi tiền khách sạn ở Beijing gần chỗ các bác khoảng bao nhiêu thế? Em đang thăm dò giá cả việc ăn ở và đi lại để làm 1 chuyến đi Beijing xem chó đây.

Joker1711

Member
Tiền khách sạn ở trung tâm BK khá đắt đỏ,mà trại chó mà mình bảo bác cách nhà mình 10NDT đi taxi,còn chợ chó thì mất 50NDT taxi cả đi và về,từ chỗ nhà mình lên trung tâm BK mất nửa tiếng đi xe buyt 5NDT một lần đi,tiền khách sạn trường mình cũng khá rẻ tầm trên dưới 200ndt có tivi nhà tắm.còn khác sạn lớn thì tầm 4-500ndt/ngày,ăn uống thì phải xem bác ăn gì mới tính đc herher...bác nhớ là nên sang trc hoặc sau các ngày lễ tết của TQ vì những ngày đó tiền vận chuyển khá đắt!bác hỏi thử Boo9 xem trên chỗ bác ấy giá cả khách sạn thế nào vì bác ây ở line 5 mình o line 6

Boo09

Member
@ Joker : blcu ở wudaokou áh bạn , còn ở Tongzhou có hay hem thì mình hẻm có rành :) nick của mình là trang_shahir@yahoo.com có gì bạn cứ add , mình phải hỏi thêm bạn nhiều vì lần đầu có bé Rex :) mình đang đợi bé qua cữ ở này rồi sẽ dẫn bé ra giao lưu với bạn bè ở đây . chỗ mình ở tối nào cũng có off chó hết áh , golden , husky , great pyrenees....cũng tầm 20con :D cứ đúng h lại thấy rộn ràng cả lên :)
@ hunterx : cái này thì mình không rành lắm :D chỉ có đk bạn qua đi cùng bạn đến dog market thui :p