• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cái nhìn đúng về Siberian Husky&Aaska Malamute!

NVT009

Member
Hình alaska

Mình up hình thằng Lucas nhà mình cho zui nè. Chụp tháng 09/2009 (12 tháng)

Joker1711

Member
Mình ở Bac KInh cơ,mình mua ở của hàng chó bt thôi giá hơi đắt một tí nhưng bảo đảm.còn mình chưa mang về Vn bh nhưng đứa bán chó cho mình thì nó lo hết thủ tục hộ mình(vì mình mua đến 2ALAs&1Husky ở nhà nó mà)chuyển bằng đường máy bay,bạn fải mua một cái lồng để cho cún của bạn vào,rồi fải có giấy chứng nhận đã tiêm hết các loại thuốc như 2cún nhà mình la 4 mũi tiêm,mà từ Côn Minh về VN gần mà,chắc chảng cần đi máy bay đâu,đi tàu hoặc ô-tô wa cửa khẩu là đc

Tắm Cho H&a

Tin chắc những a e nuôi H&A sẽ gặp vấn đề khó khăn trong việc tắm cho dòng này. Quả thật việc tắm cho chúng thật khó khăn. Xin chia sẻ cùng a e vài kinh nghiệm.

1. a e nên mua ống nước nhựa và một đầu phun gắn vào đầu ống nước. Loại đầu phun này có tác dụng phân tia nước ra làm nhiều kiểu. VD: nước phun thành chùm, nước phun tập trung vào một điểm, nước phun thành hình dù....Loại này có bán ở tất cả các tiệm bán ống nước, sơn, vật liệu dùng trong xây dựng. Bác nào ở Q3, Q.PN thì ra khu vực cầu Kiệu đường Hai Bà Trưng hỏi mua. Rất dễ dàng nhé.

2. Chuẩn bị xà phòng cục và sữa tắm. Một thùng nước và ca múc nước. Bàn tay tắm chó mèo.

3. Chia làm 3 khu vực tắm: trước là mông tới eo, sau sẽ là eo tới cổ, sau là bụng tới ngực, tiếp theo là 4 chân, sau đó tắm phần đuôi và rửa mặt. Tránh không xịt nước vào tai chó. Tốt nhất để nguyên phần đầu dùng nước rửa sau, ko cần dùng xà phòng.

3. Xoay đầu vòi ở chế độ phân nước hình ô. Làm ướt xà phòng cục. Sau đó từ từ lia vòi nước từ phần mông lên phân hông. Luôn tắm theo nguyên lý từ sau ra trước. Vì H&A có 2 lớp lông, ngăn nước thấm vào nên rất khó ướt, do đó cần lia vòi từ sau ra trước. Tốt nhất đặt vòi ở xát lông. Lia vòi tới đâu thì xát xà phòng tới đó. Vì H&A khi bị nước xit vào người rất hay lắc người rủ lông, lại thêm việc lông 2 lớp ngăn nước nên chỉ 1 lần rủ là sẽ ko còn giọt nước nào trên bộ lông, do vậy lia tới đâu các bác phải xát xà phòng ngay.

Lưu ý là luôn từ từ xịt nước, nếu các bác làm quá nhanh các H&A sẽ rũ lông ngay. Dùng bàn tay tắm chó chà trên các vùng có xà phòng để làm sạch lông và diệt kí sinh. Sau khi tắm sạch bằng xà phòng cục, nếu bác nào siêng thì tắm thêm bằng sữa tắm để các H&A có hương thơm. Tắm kỹ các phần ngực và chân, bờm, phần lông sau bắp đùi để trắng đẹp.

Cuối cùng lấy nước vốc lên mặt và rửa mặt cho các H&A. Đặt các bé trên ghế lớn hoặc nơi khô ráo để rũ lông. Sau đó dùng tay bóp vào các chân để nước chảy ra, vì các khu vực này ko thể rũ. Dùng khăn lau sạch. Sấy sơ cho các H&A. Có thể để các chú cún của chúng ta chạy chơi trong sân hay sân thượng cho mau khô mà ko cần sấy nóng.

Chúc mọi người vui vẻ trong công viêc làm đẹp cho H&A.

P/S: nhớ chuẩn bị thêm một bộ áo quần mới để thay, vì tắm cho H&A cũng đồng nghĩa việc chúng ta tắm luôn.

Chào cả nhà!
dạo này công việc nhiều nên không vô Diễn Đàn được. Mạnh chia sẽ về việc tắm cho H&A mình rất đồng tình. Vấn đề tắm ở phần đầu các Bạn có thể xịt nước thật nhẹ, vừa xịt nước vùa dùng tay gãi đầu các em nó thì em nó sẽ "phê" nên ít khi nào rãy nước, sau đó sát dầu tắm lên và gội đầu cho các em nó. cuối cùng xã nước lại, nhớ là xịt nước thật nhẹ và xịt từ trước ra sau để tránh nước vô tai. sau đó dùng tay vuốt từ trước ra sau vài lần cho bớt bọt xà phòng, tiếp tục xả nước 1 lần nữa là okie. ( Khi tăm các bạn có thể lựa lúc trời nắng và cho các em vận động nhẹ trước sau đó cho các em nghịch nước tí rồi bắt đầu tắm sẽ dễ hơn vì lúc đó các em đã quen với nước va đang nóng nên ít rãy nước hơn)phần từ cổ trở xuống các bạn làm như Hunterx125 miêu tả là ok. Chúc các bạm tắm cho các em bớt vất vã hơn và các em cún ngày càng thơm tho, khỏe mạnh hơn. Thân.

nguyenw2

chừng nào off nữa thế mấy anh, em muốn tìm hiểu để mua 1 em về nuôi ạ :D

Joker1711

Member
Hôm nay mình vừa đi trại chó nổi tiếng nhất Băc Kinh post một số hình Alaskan cho mọi người chiêm ngưỡng
2 nhóc này giá hơn 5k NDT 8tháng tuổi đấy là mình chưa mặc cả đấy nhé,mình còn đang tham khảo:

các bác góp y chomình với e này thì sao:

Mặc dù mình biểt Alaska rất hiền nhưng đứng cạnh e này mình thấy run run:

Tomy-SP

Member
Hôm nay mình vừa đi trại chó nổi tiếng nhất Băc Kinh post một số hình Alaskan cho mọi người chiêm ngưỡng
2 nhóc này giá hơn 5k NDT 8tháng tuổi đấy là mình chưa mặc cả đấy nhé,mình còn đang tham khảo:

các bác góp y chomình với e này thì sao:

Mặc dù mình biểt Alaska rất hiền nhưng đứng cạnh e này mình thấy run run:

Mắt hoa tít, em nào cũng đẹp. Em to rầm hình như là husky, phải xem đuôi vểnh kiểu gì đã nhở.
Tóm lại em nào cũng Ok. bên đó lạnh em nào lông nhìn cũng hoành tráng.
về Hà nội còn đỡ, vào đây muốn lông đẹp pảhi cho vào phòng máy lạnh quá.:doh:

Joker1711

Member
Đều là Al hết bạn ạ!ở đây mình nhìn Alas với Husky khác hẳn nhau,Alas to đùng vì no đc phân loại là gióng chó to còn Husky thuộc giống chó trung bình mình thấy Husky người ta nuôi tốt đến mấy nhìn cũng ko to bằng Alas đc,bên này mùa hè còn nóng hơn o Hn ấy chứ nhưng đc cái thời tiết khô lông thì Alas chie làm 2 loại 1loại lông trung bình và một loại lông dài ngoằng,mình lại ko post đc ảnh nữa ko cho các bác chiêm ngưỡng thêm nhưng e Husky nhìn phê cực kì,mà còn nhiều giống chó to khủng hoảng luôn Vd như Ngao tạng,nhìn khiếp luôn mình ko dám đứng cạnh chụp ảnh nữa bên này đang là quốc khánh mà chợ chó chỉ có vào thư7-chủ nhật nên lần này mình đi cũng hơi ít chó so với các lần khác !

Boo09

Member
mình vừa mới có một bé Alaska từ dog market ở Bắc Kinh , cả nhà đánh giá dùm mình bé này được không??lần đầu nuôi alaska nhưng vì thấy quá đẹp nên không cầm lòng được :p
bé được nhận vào ngày hôm qua , 3-10...hơi mập một tí nhưng không hiểu sao chó ở đấy dịp này bé nào cũng mũm mĩm
hixhix....bạn nào chỉ dùm mình cách post hình được không????nhấp vô mà ra trang web gì không đâu

Tomy-SP

Member
Đều là Al hết bạn ạ!ở đây mình nhìn Alas với Husky khác hẳn nhau,Alas to đùng vì no đc phân loại là gióng chó to còn Husky thuộc giống chó trung bình mình thấy Husky người ta nuôi tốt đến mấy nhìn cũng ko to bằng Alas đc,bên này mùa hè còn nóng hơn o Hn ấy chứ nhưng đc cái thời tiết khô lông thì Alas chie làm 2 loại 1loại lông trung bình và một loại lông dài ngoằng,mình lại ko post đc ảnh nữa ko cho các bác chiêm ngưỡng thêm nhưng e Husky nhìn phê cực kì,mà còn nhiều giống chó to khủng hoảng luôn Vd như Ngao tạng,nhìn khiếp luôn mình ko dám đứng cạnh chụp ảnh nữa bên này đang là quốc khánh mà chợ chó chỉ có vào thư7-chủ nhật nên lần này mình đi cũng hơi ít chó so với các lần khác !
Thanks bạn đã cho biết sự khác biệt về kích cỡ của A và H. Mang luôn một đôi A về đi, nhân giống cho ACE xếp hàng rinh 1 em về.
Nhà mình đã có 1 em Husky. Phái nữ thích, còn bọn mình thích loại gì to hơn. Đang dừng lại ở GSD.
A mà to đùng thì cũng muốn rinh thêm em nữa. Nhưng em hiền quá thì...buồn. vệ sĩ thì phải chiến một tý.

Tomy-SP

Member
mình vừa mới có một bé Alaska từ dog market ở Bắc Kinh , cả nhà đánh giá dùm mình bé này được không??lần đầu nuôi alaska nhưng vì thấy quá đẹp nên không cầm lòng được :p
bé được nhận vào ngày hôm qua , 3-10...hơi mập một tí nhưng không hiểu sao chó ở đấy dịp này bé nào cũng mũm mĩm
hixhix....bạn nào chỉ dùm mình cách post hình được không????nhấp vô mà ra trang web gì không đâu

Đăng ký vào photobucket.com hay flickr.com làm thư viện ảnh cho bản thân phòng khi còm-pu-tớ có vấn đề hay để CD ảnh quên đâu đó còn ảnh mà khoe.
Sau đó cứ copy từ IMG Code thả vào 4rum là xong.
Qua cái PostImage.org thi thoảng ảnh lại...tàng hình luôn. Thêm nữa theo kiểu thumbnail bé như con muỗi, mất công ACE phải click chuột cái nữa, chờ mỏi mắt mới được dzòm ảnh.

Đón chờ chiêm ngưỡng bé của bạn đây...:praying:

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=33323
Bạn xem ở đây,các anh hướng dẫn rất cặn kẽ và dễ hiểu này!

Boo09

Member
cám ơn bạn NguyenHong nhiều lắm . mình post mấy tấm mới chụp bé nhà mình lên cho cả nhà đánh giá , 2 tháng tuổi và mới có tên hôm qua , Rex :) khi mình mua bé người bán có đính kèm thêm sổ sức khoẻ với 3 lần chích ngừa , cho nhìn mặt cha mẹ và vuốt ve. bé khoẻ mạnh , đang tập dần đi wc đúng chỗ , cái này là oải nhất , chưa tìm ra được giải pháp đúng :( và chưa cho ra ngoài được , người ta kêu giữ trong nhà 7 ngày rồi mới cho ra ngoài .

cả nhà xem dùm mình rồi cho mình ý kiến.

Boo09

Member
tiện thể đây mình có vài vấn đề cần được tư vấn vì lần đầu nuôi alaska , muốn chăm sóc bé tốt nhất không để bị bệnh hay vô bv vì bv thú y ở đây còn mắc hơn cả cho người , nên tốt nhất là chăm sóc bé thật tốt và nhận ý kiến từ mọi người , những bạn đã và đang có các bé Husky cũng như Alaska ở Việt Nam có kinh nghiệm truyền lại cho mình .
1. thức ăn cho bé . người ta ở đây nói cho mình cho bé ăn bằng thức ăn khô , trước khi cho ăn để qua nước sôi 10' rồi sau đó cho bé ăn , vì còn nhỏ , bụng chưa tốt nên chưa cho ăn cứng được , với lại người bán chó ở đây đều cho ăn như thế nên tuần đầu cho bé ăn như thế rồi sau đó sẽ chuyển dần qua khô . nhưng vấn đề ở đây là bé đi cầu phân sệt , mình không biết như thế là có ổn không? vì như ở VN nhà mình cũng có 2 bé , đều tập cho ăn cơm từ nhỏ , nhưng ở đây toàn thấy cho ăn khô và khô thôi .
2. khi ngủ , mình để ý thấy bé nhiều lúc thở như là sau khi đã chạy một quãng dài . mình không biết là do thời tiết quá nóng ở trong phòng hay là do có bệnh gì khác , mình cho bé uống nhiều nước . Thời tiết hiện tại ở đây đang dần chuyển lạnh , tối mình đóng cửa sổ vì bé ngủ ngoài phòng khách và tối thì rất lạnh . còn ban ngày thì mở cửa sổ cho mát , nhiệt độ buổi sáng tầm 27-28 độ .
3. dạy bé đi wc đúng ở nhà wc :( bé làm được 2-3 lần ở wc vì mình canh và vác vào , còn đi cái kia thì vừa hay là trong nhà wc nhưng chỉ là lần đầu
mong cả nhà cho mình ý kiến .
thêm vài tấm nữa của bé cho cả nhà dễ dàng giúp đỡ , hình như là bé bị béo phì :p

Boo09

Member
à , đính chính thêm trong hình bé nằm ở ghế , vì có vệt nước và một vài vệt đỏ sợ cả nhà nhầm là mình hất hủi bé hay là bé bị care ( mà bệnh này mình cũng sợ lắm , đọc nhiều bài post qua diễn đàn nên cũng mong cả nhà truyền kinh nghiệm cho mình chăm sóc bé tránh bị bệnh đó ) , nhưng thực chất đó là Nutri-gel mình mua dành cho bé mèo nhà mình , mèo hay liếm lông nên mình gel ấy cho bé mèo . mình cũng tính cho bé Rex nutri-gel luôn nhưng mà người ta kêu là không cần thiết .

Joker1711

Member
bạn mua e nó lâu chưa,nếu mua chó ở BK mình khuyên bạn nên mang nó đến ngay bệnh viên,xét nghiệm cho bé,có 3 loại xét nghiệm, 1 là người ta lấy phân của cún xét nghiệm,loại 2 là lấy máu xét nghiệm,loại 3 là lấy nước mũi và gỉ mắt xét nghiêm,cả 3 loại đều ok thì bạn mới yên tâm nuôi nó dc,tôt nhất nên nói với người bán chó cho bạn nếu trong 3 loại xét nghiệm trên mà bị dính bất kì loại nào thì bạn phải bắt đền ngay vì để chữa 3 loại bênh này hết ít nhất la2-3k NDT mà còn ko bảo đảm khỏi,làm xét nghiệm 3 loại kie hết tầm 150NDT,còn tên 3 loại bệnh này thì mình chỉ biết tiếng TQ nói thế nào thôi^^!trc đây mình chủ quan ko làm xét nghiệm đến lúc nhóc alas vua mình phát bệnh roi đúng 2 ngày chết mình mang đi bệnh viện họ đều nói 30%là cứu đc thôi,mà trc khi tiêm phòng 4lần bạn đừng cho cún ra ngoài nhé,vì nhưng loai bênh nay lây lan cưc nhanh nhất là chó con mà chưa tiêm phòng!

Còn chó bên này người ta đều cho ặn loại thức ăn khô thôi,mình đang cho cún nhà mình ăn loại 6NDT/nửa lạng VN+thuốc mọc lôngPEQe(90NDT)+2hộpHaipet( có tác dụng bổ dưỡng tất cả mọi mặt cho cún(170NDT+120NDT),2 loại này là nhất thiết cún bạn nên ăn đấy,2hộp haipet thì cả đời cún chỉ ăn hết 2 hộp đó thôi,về sau ko cần ăn nữa còn thuốc mọc lông thì 1năm ăn 1 lần trc thời kì mọc lông,nếu bạn có điều kiên hơn thì cho cún ăn loại thức an khô 14--->16NDT/nửa lạngVN cũng được,đấy là chút ý kiến của mình có gì các pro góp y thêm!!!

@boo09: làm theo cách của Joker nói đi bạn. Nhập gia tùy tục vậy. Mình ko rành bên Beijing nên ko dám cố vấn. Nếu thích bạn có thể chờ lúc bọn Alaska dc 3 tháng, đường ruột ổn định thì cho ăn cơm và thịt bò. Dù gì thức ăn khô cũng khó kiểm định chất lượng.

@joker: mấy chú Alaska tốt đấy bạn. Có đk thì rinh về 1 bé nhé.

Boo09

Member
cám ơn bạn , mình cũng đang cho cún ăn loại 14ndt/nửa lạng + Haipet mỗi ngày , sau 7 ngày mình cũng sẽ tập cho bé ăn cơm dần dần...vì mình không thích thức ăn khô là mấy...mỗi lần đi wc là cả nhà thơm phức :p

Joker1711

Member
Bạn đã đi xét nghiệm cho cún chưa,vì mình hỏi bác sĩ họ bảo những loại bệnh này đều trong vòng 2-14 ngày mới phát bệnh trước đó cún bình thường ko có
dấu hiệu bênh tật gì y hệt e Als cua mình khi mua về ăn cực khoẻ vẫn đùa nghich bình thường rồi 10 ngày sau tự nhiên phát bệnh mà ko hiểu tại sao!!
Còn về ăn uống mình có thực đơn cực chuẩn cho cún nè:1ngày 4 bữa bữa sáng và bữa tối ăn thức ăn khô loại 14-16ndt+haipet+thuốc bổ cạnxi(50ndt/lọ),bữa trưa và bữa chiều ăn thức ăn tự nấu trong đó có cà rốt rau cải xanh(tốt cho lông)hoặc các loại rau củ khác+1ngày 1 quả trứng(chỉ lòng đỏ trứng)+2lạng thịt bò+thịt gà(thịt gà cực tốt để bé lên cân) mỗi ngày 1-2tiếng đạp xe đạp cho cún chạy bộ đến 8tháng-1năm tuổi rút xuống ăn 2 bữa/ngày mà ăn thức ăn khô loại 5-6ndt thỉnh thoảng mới cho ăn thịt,bên này người ta chỉ cho chó mèo ăn thức ăn khô vì trong thức ăn khô đầy đủ chất về mọi mặt và tránh đc nhiều bệnh về đường ruột nhất là chó con!