• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cái nhìn đúng về Siberian Husky&Aaska Malamute!

Joeynguyen

Dạo này ko biết sao thằng Ku nhà mình nó biếng ăn quá, ăn ko bằng khi xửa ! ko biết có phải do bệnh dậy hay là husky lớn dần thì ít ăn hơn hồi nhỏ ?

mewmeo

Member
Trời, mewmeo chăm Husky vậy mình thấy kì công quá. Mình nuôi ku Beck cực kỳ đơn giản mà chẳng bao giờ ốm đau gì hết, bạn thử tham khảo nhé:
- 1 ngày cho ăn ba bữa sáng - trưa - tối (7h/12h/19h), nước uống ko giới hạn
- Thực đơn cho 1 bữa (Husky nhà mình 16kg): 200gr gạo + 1 thìa muối tiêu (bột canh) iot Hải Châu + 1 trái trứng đập bỏ vỏ + nước vừa đủ >>> khuấy đều đặt nồi cơn điện 10' chín >>> cho ăn. Thi thoảng thay trứng = 2 cái đầu gà (1 tuần 2 bữa) hoặc 2 lạng phổi bò/lợn (tuần 1 bữa).

Nếu Husky nhà bạn có hiện tượng đi phân lỏng >>> thử cắt bớt khoản nước uống đi coi sao (giống Husky nhà mình vậy đó, trời nóng > uống nhiều nước > đi lỏng >>> thực ra đâu có sao). Nếu đi phân rắn > cho ăn 1 củ khoai lang luộc hoặc trộn men tiêu hoá với đồ ăn. Đó là theo kinh nghiệm của mình, còn để cho yên tâm thì bạn có thể đưa em nó tới bác sĩ thú y khám tổng quát coi sao.
Chúc bé nhà bạn mau khoẻ hay ăn chóng lớn nhé!
Cún nhà mình chưa đuợc tẩy giun và tái chủng nên mình không dám cho cún ăn gì khác ngòai thịt nạc với cơm và đồ ăn sẵn. Hic cún cứ bị sổ mũi ngày nào cũng phải chạy theo để thấm nuớc mũi cho cún ý :( Lạy trời phù hộ cho cún mau khỏe bệnh ăn mau chóng nhớn :praying:

Boo09

Member
@ mewmeo : mình cho Rex nhà mình ăn thức ăn khô nhưng đã làm mềm bằng nước sôi ( vì tuần đầu bé còn nhỏ ) trộn với Haipet ( dạng hộp lon , ở petshop đều có , tuỳ theo tuổi và cân nặng của bé mà cho ) . Theo mình thì bạn đừng cho bé ăn thịt , vì theo mình nuôi Rex và Snowy , 2 bé rất thích thịt nhưng cứ ăn xong là bắt đầu đi phân sệt hoặc lỏng :( Còn nếu không bạn cứ theo thực đơn cũ nhưng đừng cho nhiều thịt quá , cho nhiều rau rồi nấu lên , vì mấy bé còn nhỏ , thịt nhiều không tốt và dễ gây tiêu chảy lắm .
Còn về bé biếng ăn , vẫn ăn nhưng không nhiều và không có hứng thú ăn , bé Great Pyrenees nhà mình ban đầu cũng thế , vẫn ăn nhưng không nhiều , còn có lúc không muốn ăn , cứ ngửi rồi bỏ đi , mình cho bé Probiotic powder ( dạng gói , dùng để kích thích bé ăn ) cho bé 1 gói trộn với thức ăn hoặc là cho trực tiếp , theo dõi bé ăn hay không , nếu bé ăn thì tốt rồi và dừng cho bé thuốc đó luôn , chỉ cho bé tiếp nếu bé không ăn, bé sẽ ăn nhiều và đòi ăn , nhưng chỉ cho bé ăn theo bữa , không nên thấy thương mà cho bé nhiều hơn . Bé nhà mình ban đầu trộn với thức ăn không ăn , phải đổ thẳng vô miệng mới được . Giờ thì cả 2 ăn nhiều lắm , mỗi ngày 1 bé cần 190g thức ăn . Và nếu bạn cho bé ăn bằng thức ăn khô , mua loại tốt nhất , vì bé còn nhỏ , cho ăn tốt sẽ lớn nhanh và mạnh khoẻ hơn , 2 bé nhà mình mình dùng purina , proplan. Và tốt nhất là bạn nên cho bé đi kiểm tra distemper xem bé có bệnh gì không , ở bên này mình mua que thử bệnh cho bé :D về nhà rồi tự thử . Bạn cố gắng giữ bé sạch sẽ , cơ thể và cả chỗ nằm của bé , và cũng đừng cho bé ra ngoài . Nếu bé đã khoẻ hơn , cho bé đi chích ngừa và sổ giun . Bé Rex nhà mình trước kia cũng cảm lạnh , ra petshop mua thuốc rồi tránh để bé dính gió hay ướt , 1 tuần là khoẻ như trâu :)

@ douandme : cùng một hoàn cảnh :( hôm nay mình về nhà , 3 gói cà phê sạch bách :( để trên kệ nhưng giờ kệ cũng không ăn thua với Rex , bàn ăn thì phải chuẩn bị thay cái cao hơn :( giờ Rex đứng lên đặt 2 tay là dịch chuyển được bàn :(
Đấy là kinh nghiệm mình chăm 2 bé nhà mình :)

mewmeo

Member
ở nuớc ngòai suớng thật, điều kiện cũng khác hẳn ở nhà ,haizz mình cứ phải phụ thuộc vào bác sỹ mà tòan gặp phải những bác sỹ chỉ tiền thôi :( pet shop cũng chá có mà có cũng chẳng biết có uy tín không nữa :-<

douandme

@Mewmeo: Mỹ, Anh hay... gì thì mình không chắc chứ nước ngoài kiểu như TQ này thì cũng không hơn nhà mình là mấy ngoài khoản chó rẻ đâu. Đồ ăn sẵn, thuốc bổ, vaccin, phụ kiện, đồ chơi, quần áo...chả có gì rẻ cả, thậm chí còn đắt hơn mình xa. Chưa kể khoản đăng ký chó, rồi làm thủ tục xuất nhập cảnh cũng rườm rà khó khăn, có thể nói là không thể làm được, vì nó hạch sách đủ điều. Phòng khám thú y cũng chẳng hơn mình là mấy. Đi đâu cũng có biển cấm chó.(?!) Cay cú nhiều khoản lắm. Ở đây nhiều người ghét và ác cảm với chó kinh khủng, chó lỡ ngửi chân nó là nó lườm mình hoặc tỏ ra ghê tởm (xin lỗi chó mình cam đoan sạch hơn bọn nó). Dắt chó đi dạo thì bọn dọn vệ sinh ngoài đường(?!) bảo là mày cho chó về đi, dắt ra đây làm gì, cho chó ị bậy hả(mình không hề có thói quen cho chó ị bẩn ngoài đường?!), bọn này chắc định cầm tù chó đây.Thảm hại...^:)^

Boo09

Member
@ mewmeo : theo mình ở VN mình cũng có nhiều bác sỹ , phòng khám thú y hay petshop tốt lắm bạn ạ :) mình hay lên diễn đàn để đọc các bài của mọi người rồi chăm sóc 2 bé nhà mình :) bạn cứ tham khảo ở mục Thú Y á , mình thấy mọi người có cho địa chỉ các chỗ uy tín , bạn cứ đem em lên đấy . Còn ở bên mình , mình có bất tiện , vì mình theo dạng du học mà bv cho các bé ở đây rất mắc , tiêm chủng hay khám bệnh tổng quát mắc lắm , nên mình chỉ hỏi thăm các petshop , vì petshop thứ 1 họ cần khách , thứ 2 họ đều rất yêu các bé và cuối cùng là vốn kiến thức của họ không kém gì các bác sỹ ( cái này là theo ý kiến của mình , vì 2 bé nhà mình , bệnh cảm , biếng ăn , tắm rửa hay chích ngừa mình đều mang đến họ :) họ rất ân cần và dặn dò rất kỹ , cũng như họ cần khách nên có rất nhiều ưu đãi , có cả sổ đàng hoàng , đóng dấu để tiện cho mọi người ) Mình chăm 2 bé nhà mình toàn tại gia hết nhưng cũng may là 2 bé đều khoẻ mạnh và lớn nhanh :) Bạn cứ tìm địa chỉ uy tín hoặc có thể tham khảo ý kiến của những bạn đã có kinh nghiệm chăm 2 bé :) Chúc bé nhà bạn ăn no chóng lớn , luôn khoẻ mạnh .
@ douandme : ở đâu cũng có người tốt và xấu mà bạn :) mình may mắn vì ở chỗ này mọi người đều rất yêu chó , nhiều chó lắm...ngày nào dẫn các bé ra ngoài chơi đều gặp bạn bè hết , chó to nhỏ đều có hết...mà họ rất là yêu chó , thương chó và cũng như là chăm sóc tận tình :) mỗi nhà ở đây đều có từ 2-3 bé không :p thường thường là 2 bé to 1 bé nhỏ :p Cũng có nhiều người họ sợ chó nên không có cảm tình lắm , nên mình cũng đang ráng dạy bé nghe lời :( Mà ở đây họ bắt làm thẻ cho bé theo mình cũng đúng thôi bạn , bạn trai mình kêu...vì VN có nhiều người bắt chó mèo quá , còn ở BK này ít như thế , với lại là khu trung tâm , nhiều người nước ngoài , nên lỡ đâu có vấn đề gì thì lại là gây mâu thuẫn , nên họ quản lý gắt gao . Nên mấy petshop ở đây đều dặn mình không nên cho mấy bé gần người già hay là trẻ nhỏ .
Đây là nick yahoo của mình trang_shahir@yahoo.com , có gì các bạn cứ add rồi mình cùng trao đổi kinh nghiệm :) mình cũng yêu mấy bé lắm , lúc trước có 7 bé mèo đều mang về hay bàn giao lại cho bạn mình bên này :p Giờ thì có Rex và Snowy

mewmeo

Member
@Mewmeo: Mỹ, Anh hay... gì thì mình không chắc chứ nước ngoài kiểu như TQ này thì cũng không hơn nhà mình là mấy ngoài khoản chó rẻ đâu. Đồ ăn sẵn, thuốc bổ, vaccin, phụ kiện, đồ chơi, quần áo...chả có gì rẻ cả, thậm chí còn đắt hơn mình xa. Chưa kể khoản đăng ký chó, rồi làm thủ tục xuất nhập cảnh cũng rườm rà khó khăn, có thể nói là không thể làm được, vì nó hạch sách đủ điều. Phòng khám thú y cũng chẳng hơn mình là mấy. Đi đâu cũng có biển cấm chó.(?!) Cay cú nhiều khoản lắm. Ở đây nhiều người ghét và ác cảm với chó kinh khủng, chó lỡ ngửi chân nó là nó lườm mình hoặc tỏ ra ghê tởm (xin lỗi chó mình cam đoan sạch hơn bọn nó). Dắt chó đi dạo thì bọn dọn vệ sinh ngoài đường(?!) bảo là mày cho chó về đi, dắt ra đây làm gì, cho chó ị bậy hả(mình không hề có thói quen cho chó ị bẩn ngoài đường?!), bọn này chắc định cầm tù chó đây.Thảm hại...^:)^

Sặc còn thế nữa á. mình ở nhà chỉ gặp phải những nguời bác sỹ chỉ tiền thôi, đến tiêm xong là cắp *** đi về chả dặn dò ,thăm nom chơi đùa hay vuốt ve cún gì cả . À mà có dặn, dặn là nếu mai tiêm tiếp thì gọi nhé :))

ZorroX

Em xin chào các bác, cũng là một người rất mê hai giống Malamute và Husky, nay em có một chút thắc mắc về tính cách của loài này trước khi đón về nuôi. Theo như tài liệu tiếng Đức em đọc được thì 2 giống này cần nhiều thời gian hoạt động ngoài trời, tò mò và nghịch nên hay quậy đồ đạc. Cái này thì em chỉ hơi băn khoăn vì thực ra mình yêu nó chính là ở cái sự năng động ấy. Còn một vấn đề quan trọng nữa là cách hành xử với MÈO! Em đọc một lượt thấy các bác review là giống này cắn mèo rất ác, mà vợ em thì lại nuôi mèo số lượng lớn (Cat lady), trong nhà lúc nào cũng có ít nhất 3-4 con mèo. Vậy 2 giống này có dữ với mèo cùng nhà hay ko?
Cảm ơn các bác nhiều :D

kenvin234

Member
Em xin chào các bác, cũng là một người rất mê hai giống Malamute và Husky, nay em có một chút thắc mắc về tính cách của loài này trước khi đón về nuôi. Theo như tài liệu tiếng Đức em đọc được thì 2 giống này cần nhiều thời gian hoạt động ngoài trời, tò mò và nghịch nên hay quậy đồ đạc. Cái này thì em chỉ hơi băn khoăn vì thực ra mình yêu nó chính là ở cái sự năng động ấy. Còn một vấn đề quan trọng nữa là cách hành xử với MÈO! Em đọc một lượt thấy các bác review là giống này cắn mèo rất ác, mà vợ em thì lại nuôi mèo số lượng lớn (Cat lady), trong nhà lúc nào cũng có ít nhất 3-4 con mèo. Vậy 2 giống này có dữ với mèo cùng nhà hay ko?
Cảm ơn các bác nhiều :D
Về chuyện phá phách thì em xin trình bày để bác biết là nó có khả năng phá phách...ngoài sự tưởng tượng của bác,chân bàn chân giường nhà em chỗ nào cũng có dấu răng của nó mòn hết cả rồi :)) và nó có khả năng lấy đồ vật để ở trên cao,vì nó là giống chó kéo xe nên mỗi ngày bác phải dành thời gian ít nhất là 2 tiếng để chơi với nó (thằng nhà em chạy khoẻ lắm cứ phi từ tầng 4 xuống tầng 1 rồi lại leo lên mà em cứ phải phi theo nó vì nó tha đồ chạy và đi wc lung tung),giống này hơi khó dạy đi wc đúng chỗ bác ạ,nói chung là phải để mắt đến nó khi thả nó ra và các đồ vật nên để thật cao ngoài tầm với của nó.Còn về vấn đề em nó đối xử với mèo thì bác yên tâm :),nó sẽ giống tính chủ nó có nghĩa là nếu bác cho nó tiếp xúc với mèo từ nhỏ thì ok,không có vấn đề gì đâu bác.Và cuối cùng,Husky rất bướng bỉnh,bác phải tỏ rõ cho nó thấy bác là chủ của nó chứ nếu nhờn với nó là nó coi mình ngang hàng với nó đó bác,mắng nó nó hay sủa giả và gầm gừ :D em thì trị được cái tật đó của nó nhưng trong nhà ngoài em ra nó chả sợ ai =)). Ngoài hiếu động và bướng bỉnh thì em có kết luận là thực sự nó là giống chó rất thân thiện,không trông được nhà :worried:,chúc bác tìm được một em ưng ý,thân!

ZorroX

Về chuyện phá phách thì em xin trình bày để bác biết là nó có khả năng phá phách...ngoài sự tưởng tượng của bác,chân bàn chân giường nhà em chỗ nào cũng có dấu răng của nó mòn hết cả rồi :)) và nó có khả năng lấy đồ vật để ở trên cao,vì nó là giống chó kéo xe nên mỗi ngày bác phải dành thời gian ít nhất là 2 tiếng để chơi với nó (thằng nhà em chạy khoẻ lắm cứ phi từ tầng 4 xuống tầng 1 rồi lại leo lên mà em cứ phải phi theo nó vì nó tha đồ chạy và đi wc lung tung),giống này hơi khó dạy đi wc đúng chỗ bác ạ,nói chung là phải để mắt đến nó khi thả nó ra và các đồ vật nên để thật cao ngoài tầm với của nó.Còn về vấn đề em nó đối xử với mèo thì bác yên tâm :),nó sẽ giống tính chủ nó có nghĩa là nếu bác cho nó tiếp xúc với mèo từ nhỏ thì ok,không có vấn đề gì đâu bác.Và cuối cùng,Husky rất bướng bỉnh,bác phải tỏ rõ cho nó thấy bác là chủ của nó chứ nếu nhờn với nó là nó coi mình ngang hàng với nó đó bác,mắng nó nó hay sủa giả và gầm gừ :D em thì trị được cái tật đó của nó nhưng trong nhà ngoài em ra nó chả sợ ai =)). Ngoài hiếu động và bướng bỉnh thì em có kết luận là thực sự nó là giống chó rất thân thiện,không trông được nhà :worried:,chúc bác tìm được một em ưng ý,thân!
Vậy khoản cắn mèo là em yên tâm rồi, như thế mới xin được quota của vợ để mà nuôi, lúc trước cứ bắt em là nếu nuôi chó thì chỉ Chihuahua thôi vì cái giống ý nó bé hơn mèo =)) Còn về vụ nghịch ngợm và WC thì nếu mình nghiêm và kiên nhẫn chắc cũng có thể cải thiện :D Mà theo bác nếu giống này không trông nhà thì nên nuôi thêm giống gì để bù vào công năng này, và chúng nó cũng ko cắn nhau ạ?:chicken::chicken::chicken:

kenvin234

Member
Vậy khoản cắn mèo là em yên tâm rồi, như thế mới xin được quota của vợ để mà nuôi, lúc trước cứ bắt em là nếu nuôi chó thì chỉ Chihuahua thôi vì cái giống ý nó bé hơn mèo =)) Còn về vụ nghịch ngợm và WC thì nếu mình nghiêm và kiên nhẫn chắc cũng có thể cải thiện :D Mà theo bác nếu giống này không trông nhà thì nên nuôi thêm giống gì để bù vào công năng này, và chúng nó cũng ko cắn nhau ạ?:chicken::chicken::chicken:
Theo như em thấy (từ thằng nhà em và kinh nghiệm của mọi người) thì husky không chủ động tấn công cũng như gây sự với chó khác vì nó khá thân thiện và dễ làm quen,nhưng để bắt nạt được nó thì không dễ vì em dắt nó ra ngoài có con nào chạy lại vẫy đuôi làm quen (chó đực) thì nó cũng làm quen và không vấn đề gì nhưng còn đồng chí nào ra gây sự thì ....hì hì :D nó không hề để yên cho bắt nạt nó,nó cáu lên thì ....đáng sợ lắm :).Về khoản trông nhà thì em nghĩ bác nên nuôi thêm một giống chó nào đó biết trông nhà (kể cả chó ta) vì husky có tập tính sống theo bầy đàn nên nếu con kia biết trông thì nó cũng sẽ học theo,thân!

Boo09

Member
Mình biết As về tính cách theo như Kevin nói về Husky có giống nhau hay không , nhưng bé A nhà mình có động tĩnh ngoài cửa là chả thấy sủa gì cả , chỉ có mỗi bé Great 2 sáng hôm nay đều sủa cáu lên khi nghe thấy tiếng động ở ngoài , hôm nay mình cũng chứng kiến , có ai đó đụng vào cửa nhà mình ( mình đã khoá nhưng chốt có xê chuyển một tý ) cũng sợ lắm , con gái mà ở nhà một mình thì thế ai chẳng sợ , nhưng bé Great lập tức chạy ra sủa và đứng trước cửa không chuyển , sau đó As mới ra sau và chẳng có động tĩnh gì cả , còn bé nhất Newfoundland lập tức chạy tới mình sợ sệt mới ghê Tình hình lúc đó mình cũng sợ thật nhưng vì nhà tới 3 con chó nên cũng bớt phần nào , chỉ sợ đến lúc có thiệt chắc 3 con chạy hết , nên chắc As và Hus cũng giống nhau , trông nhà không giỏi lắm , chỉ giỏi cắn phá thôi quá...Mình cũng muốn cho mấy bé đi huấn luyện lắm nhưng mà chắc phải đợi về VN mới được :( Thế giờ cũng không biết làm sao để dạy cả 3 có thể trông nhà nữa...

Boo09

Member
Mình cũng đồng ý kiến với lại Kevin về tội cắn phá và với đồ vật ở trên cao của 2 giống này :sigh: Bé As nhà mình sau nửa ngày vắng nhà , về đến nơi cái kệ nhỏ 4 tầng để thức ăn ( đã dời hết thức ăn lên 2 tầng cao nhất ) nhưng mở cửa ra thì nhà tan hoang , đồ ăn để dành thì hết sạch ( mì gói , bánh mì , bánh socola...khăn giấy ) tất cả không còn gì ngoài những ngăn tủ sạch trơn và sàn nhà ngập trong rác ^:)^ kết quả là con bé nhất bị tiêu chảy cả ngày vì ăn đồ lạ , 2con kia thì no nê , mình thì bở hơi vì dọn dẹp . Còn về khoản mèo , bé As nhà mình chắc bị vấn đề về chướng ngại vật , mèo chình ình ngay đó , chó nào qua cũng biết có mỗi em nó vẫn chạy tung tăng ra ngoài :sigh: Ghế salon dùng thuốc xịt căn phá cũng không hiệu quả , giờ thì đành thấy thì la và tét cho vài cây . Còn về khoản ra ngoài , nhìn thấy mấy Husky khu mình nhảy tung tăng , cao thấp nhảy tuốt , còn nhà mình , được khoản nhảy lên chạy đi chơi , đến lúc quay về không biết cách nhảy ra khỏi bụi rậm , la hét ầm trời :-$ . Đến lúc đó cũng chỉ đành pótay

sammai

Chào các bác. Mình rất thích một chú Alaska. Các bác có thể chỉ cho mình mua được nó ở đâu không? Mình đang ở Saigon.

mewmeo

Member
Mình biết As về tính cách theo như Kevin nói về Husky có giống nhau hay không , nhưng bé A nhà mình có động tĩnh ngoài cửa là chả thấy sủa gì cả , chỉ có mỗi bé Great 2 sáng hôm nay đều sủa cáu lên khi nghe thấy tiếng động ở ngoài , hôm nay mình cũng chứng kiến , có ai đó đụng vào cửa nhà mình ( mình đã khoá nhưng chốt có xê chuyển một tý ) cũng sợ lắm , con gái mà ở nhà một mình thì thế ai chẳng sợ , nhưng bé Great lập tức chạy ra sủa và đứng trước cửa không chuyển , sau đó As mới ra sau và chẳng có động tĩnh gì cả , còn bé nhất Newfoundland lập tức chạy tới mình sợ sệt mới ghê Tình hình lúc đó mình cũng sợ thật nhưng vì nhà tới 3 con chó nên cũng bớt phần nào , chỉ sợ đến lúc có thiệt chắc 3 con chạy hết , nên chắc As và Hus cũng giống nhau , trông nhà không giỏi lắm , chỉ giỏi cắn phá thôi quá...Mình cũng muốn cho mấy bé đi huấn luyện lắm nhưng mà chắc phải đợi về VN mới được :( Thế giờ cũng không biết làm sao để dạy cả 3 có thể trông nhà nữa...
Bun nhà mình thì nghe thấy tiếng động là sủa rất chi là dữ, dữ là dữ ở cái giọng gầm gừ ồm ồm ý. Nhưng mà khổ nỗi là chỉ nghe thấy động thì thế thôi chứ nhìn thấy nguời lạ vẫn cứ mừng quýnh hết cả lên :(

Boo09

Member
@ mewmeo : cùng cảnh ngộ dữ thì dữ đấy , nhưng toàn ăn hiếp chó bé với lại...ai qua cũng mừng quýnh cả lên :( haiz...