• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cái nhìn đúng về Siberian Husky&Aaska Malamute!

Boo09

Member
@ joker : hehe đúng rồi bạn ơi...mình mới mang bé về hôm thứ 7 trước...cũng ở Liyuan luôn ^^ giờ thì thành một cặp quậy banh cả nhà ^^
@ baonhi : cám ơn bạn nhiều , thế thì mình đành cho bé gặm xương chế biến sẵn...đợi 3-4 tháng nữa tập cho bé theo cách của bạn .
@ zellkun : bình xịt thì mình nghĩ không cần đâu bạn , bạn cứ dạy dần dần cho bé như cách mọi người chỉ trên diễn đàn dần dần là hiệu quả àh :) 2 bé nhà mình cũng thả rông hết , tầm lúc này thì quậy hết biết , nhưng được cái 2 bé nhà mình chả bé nào kêu la về đêm , đóng cửa đi ngủ là cả 2 tự giác tìm chỗ ngủ . cố lên bạn ^^ cực bây giờ sau này thích lắm...mình lâu lâu cũng đánh mấy bé vài cái để mấy bé biết lỗi .

tối bạn nhốt husky vào chuồng. Ban ngày thả rông. Lần đầu tiên đem nó về nếu nó đi trong nhà thì lập tức lau chùi sạch chỗ đó bằng thuốc tẩy để sạch mùi. Sau đó lấy khăn có thấm nước tiểu của nó quăng ra góc sân. Dí mũi nó vào cái khăn đó cho nó nhớ. Kết hợp với việc xem xét thời gian nó hay đi vệ sinh, lập TKB và đưa nó ra ngoài vào những giờ đó hay cột nó ngoài sân. Như vậy nó sẽ quen thôi. Thường thì chó nhỏ hay ị sau khi ăn 1 tiếng.....Thấy bạn lười quá đành phải gõ lại cho bạn xem. Ko kiên nhẫn thì ko chơi dc Alaska or Husky đâu.

Con Husky ở trên ok thôi, ko hẳn là hoàn hảo nhưng như vậy cũng ok. Tốt nhất là chụp cả body của nó. Up giá lên a e tham khảo.

zellkun

Member
cảm ơn bạn đã chia sẽ mình vừa lục đọc lại hết những điều trên mất công bạn quá ^^, nhà mình lại ko có sân chỉ có 1 cái khoảng nhỏ ở phía sau nhà, nếu ban ngày mà ko có ai ở nhà thì nên nhốt hay nên thả rông, lúc nó nhỏ tầm 6 tháng còn vừa mình sợ khi nó to quá chuồng ko vừa mà cũng ko còn diện tích để làm chuồng mới thì có nên xích trên sân thượng ko hay nó lớn ít nghịch thì cứ thả rông

Joker1711

Member
@douandme nhà mình ở tầng 14 đây nè có vất vả gì đâu,chẳng bao h phải lo chuyện di vs của cún,1ngày cún nhà mình đi 3 lần sáng trưa chiều tối,đều dẫn ra ngoài
@zellkun theo như bạn nói thì mình nghĩ nên sắm cái chuồng rộng rộng một tí ko bé đi vs rồi lại nằm lên thì cũng đến khổ,tầm 6tháng tuổi mà thả rông trong nhàcó người thì khi bạn về nhà khác gì bãi chiến trương lun,Cookie nhà mình cũng tầm 6tháng tuổi sở thík khi ở nhà một mình là gặm tất,quần áo,ghế...lại còn lục lọi thùng rác mệt lắm!

Joker1711

Member
@boo09 bạn cho Rex gặm xương chế biến sẵn cũng nên cẩn thận vì xương đấy vỡ ra thành mảnh nhỏ cũng khá cứng nên vứt đi,ko bé ăn vào khá nguy hiểm,tốt nhất bạn mua mấy loại xương giả ở ngoài là bằng da dê ấy,nó an toàn hơn.mà bé grypyness bạn mua bn vậy,vẫn hàng cũ àh?
@zellkun mình chưa mua cún ở vn nên ko rõ,nhưng đổi ra tiền NDT mà Husky 6tháng tuổi 6tr5thì hơi đắt chút xíu nhưng chấp nhận được,là mình thì mình sẽ giả khoảng trên dưới 5tr
Các bác chịu khó bost ảnh lên cho topic rôm rả,lâu rồi chẳng thấy các pro post ảnh cún gì cả!

Joker1711

Member
@boo09 bạn ko nên cho Rex ăn xương đã sấy khô vì xương vỡ ra nhiều mảnh nhỏ bạn kô chú y vứt đi cún ăn vào khá nguy hiểm đấy,mình toàn mua loại xương giả bọc ngoài lớp dày là da dê!khi nào cún gạm đến lõi thì vứt lõi đi ko để ý thì nó ăn mắt cũng ko nguy hiểm chỉ bị táo bón chút thôi!
@zellkun mình chưa mua cún ở Vn nên ko biết rõ giá cả!nhưng đổi ra tiền NDT bé Husky 6th 6tr5 thì hơi đắt chút xíu,nhưng chấp nhận đc,là mình thì mình sẽ mặc cả tầm trên dưới 5tr!
@baonhi Cookie nhà mình 7th tuổi rồi cho tập săn mồi như bác nói đã đc chua?mà nó cắn chết con mồi rồi có để nó ăn luôn ko vậy bác,mà nghe bác nói cho nó uống máu với ăn bộ lòng của con mồi mà nó săn dc là do mình tự làm àh,nếu nt thì hơi ghê ghê!!!

@boo09 bạn ko nên cho Rex ăn xương đã sấy khô vì xương vỡ ra nhiều mảnh nhỏ bạn kô chú y vứt đi cún ăn vào khá nguy hiểm đấy,mình toàn mua loại xương giả bọc ngoài lớp dày là da dê!khi nào cún gạm đến lõi thì vứt lõi đi ko để ý thì nó ăn mắt cũng ko nguy hiểm chỉ bị táo bón chút thôi!
@zellkun hình như diễn đàn ko cho thảo luận giá cả hay sao ấy,mình viết đến 3 bài trả lời bạn rồi mà ko gửi được
@baonhi Cookie nhà mình 7tháng tuổi rồi mình cho tập săn mồi đã đc chưa bác,mà nó cắn chết con mồi rồi có để nó ăn luôn ko vậy bác, như bác viết cho cún uống mấu và ăn bộ lòng của con mồi nó săn đc thì cái nay là mình phải tự làm àh? nếu vậy thì mình thấy ghê ghê!

douandme

@zellkun: mặt xinh quá, tai và hoả tiễn đẹp, nhưng lông chưa tốt lắm, còn hơi gầy, không thấy được dáng người của em nó nên cũng khó đánh giá à. Giá 6tr5 cho em này cũng khó nói quá. Mình chỉ nghĩ bạn nuôi chó lớn thế này rồi không thú vị lắm (nhưng nuôi husky nhỏ chắc cũng cực lắm :D )

Joker1711

Member
mình thì thấy 6th là độ tuổi lí tưởng nhất khi mua chó đấy vì lúc đấy ko sợ bé bị nhiễm các bệnh virut nguy hiểm nữa nhất là các dòng chó ngoại và cũng đầm tính hơn nữa!!tha hồ mang bé ra ngoài chạy nhảy ko fải kiêng cữ gì!

douandme

Dạ tất nhiên tầm 6 tháng thì khoẻ và đẹp rồi, ý em chỉ là nếu có hứng thú va can đảm thì nuôi từ nhỏ lớn lên dù gì cũng thuần và dễ dạy hơn. Chó Husky tầm tháng này theo chủ mới chắc cũng bướng bỉnh lắm. Husky dưới 6 tháng dễ mắc nhiều bệnh và trông ngố ngố nữa.

Boo09

Member
@ joker : àh , bé great pynees mình cũng mua qua lời giới thiệu của chủ bán Rex , cả 2 bé mình đều mua với giá là 800ndt = 2tr mấy tiền mình , quậy lắm bạn àh , 2 bé tầm tháng nên kết bạn nhanh lắm , đến giờ cho ăn là mệt mỏi vì cứ tranh nhau mà ăn , chơi cũng giành nhau mà chơi...
@ zellkun : theo mình thì nuôi chó lớn cũng có cái lợi như bạn Joker nói , là không sợ nhiễm bệnh và cũng đỡ cực hơn . Còn chăm các bé nhỏ thì cực , phải cẩn thận , chăm sóc kỹ càng để tránh bệnh và cũng phải dạy bảo lại từ đầu . Nhưng được cái là mình được nhìn thấy bé lớn thêm từng ngày , rồi nhìn thấy vui đùa , cực thì có cực đấy nhưng mà sẽ thấy có nhiều ý nghĩa . Còn có bé tầm 5-6 tháng thì ít nhiều cũng chịu sự dạy bảo từ chủ cũ , ít nhiều cũng có tính tình của họ , nếu các bé bướng bỉnh thì phải chịu khó kiên trì dạy lại .
Đó là ý kiến của mình thôi , vì ở khu mình có 2 bé Husky được nhận về nuôi tầm tháng đấy , có lẽ chủ cũ dạy sao thấy 2 bé ấy ít nghe lời chủ mới lắm , thả ra là thấy chủ đứng kêu nửa tiếng đồng hồ mà vẫn thảnh thơi ở bãi cỏ :(

Joker1711

Member
@Boo09 mình bái phục bạn luôn đó,2e đó mà bạn mặc cả được giá như vậy phục bạn luôn!!!lần sau mình có mua cún thì chắc chắn phải rủ bạn đi cùng rồi!!bạn chăm sóc 2 bé khoẻ mạnh nhanh lớn còn dẫn 2bé đến giao lưu với phi đội cún nhà mình nhé!!nhà mình có 3 e cún 2e mèo như mình post ảnh tuyết vừa rồi đấy!!mỗi e một phòng bỏ ra chơi với nhau là nát nhà!!!
mà bé Rex nhà bạn là giống A lông dài mà là đực nữa +e pyness sau này lớn lên thì nhà bạn ko sập thì cũng xiêu vẹo^^!

zellkun

Member
ức chế vật viết rõ dài mà không post đc, theo các bạn nên nuôi 3 hay 6 tháng mình cũng mới nuôi lần đầu thôi

Joker1711

Member
nếu bạn đủ can đảm,time chăm sóc và kiêng cữ cho bé tốt thì nuôi e 3th cũng được và ngược lại,còn về dạy bảo bé thì bé 3th hay 6th thì đều cần kiên nhẫn dạy bảo từ từ thôi!!mình cũng lần đầu nuôi A nên mình cũng mua bé Cookie về nhà lúc bé 4thrưỡi lúc đó chắc chắn bé đã tiêm phòng đây đủ,vì mình mua ở trại chó nếu ko tiêm phòng thì chẳng bé nào sống đến quá 4th đc!

Boo09

Member
@ joker : hehe được thôi bạn àh , mình cũng hay lên Liyuan để chơi lắm , mà nhà 3 bạn có 3 em cún rồi , ban tính tăng thêm dân số àh :p mình cũng thích mèo lắm...lúc trước cũng có một bé và đã xách về VN rồi , rất dễ thương và được cái là dắt đi dạo như cún mà không sợ mất :p hixhix , 2 bé nhà mình dạo này đổi qua chơi buổi tối khuya , sủa ầm trời..sáng nay cũng thế , bị hàng xóm gõ cửa :(

Joker1711

Member
@boo09 nhà mình 3 e nhưng mỗi đứa phụ trách 1 e,mà mình cũng kết dòng gryness lâu lắm rồi!!!dạo này trời lạnh quá Cookie nhà mình đang bị cảm cúm mình đang thử cho bé uống thuốc của người,chứ mang đi bệnh viên thì họ chém cho thì bay đầu!hy vọng là bé sẽ nhanh khỏi

Boo09

Member
Bé nhà bạn bị cảm cúm àh ? bạn thử ra Pet shop tìm loại thuốc hiệu là Super Star ( tên tiếng Trung máy mình không đánh được chữ :( ) loại dạng xịt dành cho bé cún , bé nhà mình trước kia cũng bị cảm , cho bé thuốc ấy 1 ngày / 3 lần , mỗi lần là 3-5 / xịt . Loại đó là tốt nhất , cô chủ ở tiệm Petshop chỉ cho mình và cũng dặn đầy đủ lắm :) chúc bé bạn sớm khoẻ mạnh .