• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một cách tưởng nhớ và "tiếp nối cuộc sống" cho "các em"

ohcuey

Member
Rất nhiều người đã từng nếm trải cảm giác con vật cưng - người bạn - mà mình vô cùng yêu quý, gắn bó suốt bao nhiêu năm ra đi. Mình suy nghĩ mãi, cuối cùng đã tìm ra 1 cách có thể khiến chúng ta nguôi ngoai phần nào.

Trường hợp nhà rộng, có đất vườn có thể chôn thì khi "em" mất, chúng ta có thể đem hết tô thức ăn, vòng cổ, dây dắt, đồ chơi, thảm nằm... tóm lại là mọi thứ "em" "dùng" hoặc thích chơi khi còn sống, chôn cùng với "em", chôn càng sâu càng tốt. Sau đó trồng lên ngay đó 1 cái hạt, hạt cây nào dễ trồng và sống lâu, xem đó như 1 thứ "hoá thân", "chuyển kiếp" của em nó. Mỗi ngày ra chăm sóc, tưới bón cho hạt đó từ từ lớn lên thành cây, cũng giống như ta vẫn ngày ngày tiếp tục chăm sóc cho em.

Nếu nhà không có đất vườn thì rắc rối hơn 1 chút. Có thể đem xác em và những thứ dễ cháy (chăn mền, dây cổ - trừ đồ nhựa ra) đi thiêu (mình chỉ biết chỗ 124 Phạm Thế Hiển, Phường 2, Quận 8 và nghe đâu bệnh xá ở trường ĐH Nông Lâm TP cũng có), sau đó mang tro về, để vào 1 cái chậu kiểng, rồi cũng trồng cây vào và ngày ngày tiếp tục chăm sóc cho "em".

Các bạn nghĩ ý kiến này thế nào?

lovebibo

Member
Ý kiến hay đó bạn. Mà nếu nhầm tỉnh không có chỗ thiêu.cũng như không có đất chôn thì sao?

ohcuey

Member
Ý kiến hay đó bạn. Mà nếu nhầm tỉnh không có chỗ thiêu.cũng như không có đất chôn thì sao?
Thế thì cũng chịu thôi. :( Có lẽ là lưu lại nhúm lông rồi cũng bỏ vào chậu trồng. Còn xác thì mình không biết. Dĩ nhiên người yêu chó mèo... ai lại muốn vất xác con vật cưng của mình vào bãi rác hay bán cho người ta thịt. Nếu không có chỗ thiêu mà cũng không có đất chôn thì cũng không biết các bạn ấy làm thế nào.

May mà nhà mình có 1 khoảng đất dưới quê cách mười mấy km. Nói dại mồm lỡ khi em chết thì chở em về đó chôn.

Còn nếu bạn nào bị bắt trộm mất xác thì có thể đem vòng cổ, chăn mền, đồ chơi... của em nó bỏ vào chậu đốt rồi đổ đất vào trồng cũng được.

Hồi đó em Bim của mình chết người nhà cũng nghe nói chó chết thì bỏ xuống sông cho nó đầu thai. Nhưng về nhà lại thấy không yên tâm vì hồi còn sống em nó sợ tắm lắm, lật đật chạy ra tìm lại định đem chôn thì thấy em ấy đã biến mất chỉ còn lại tấm vải bọc em ấy thôi. Chắc là tụi bợm nhậu canh me bắt đem làm thịt rồi. Thật là hối hận :-(. Vô cùng xin lỗi em Bim, chắc giờ này em đang chạy tung tăng trên thiên đàng mà không cần 1 vòng cổ nào, vì trên đó có ai bắt em đâu.

Có thể nó thành be Tammy đó. Cứ coi là vậy đi :). Vậy là bà Tammy sẽ là bà chằn nhưng khôn vì "Ông Bim" hồi đó hung dữ lắm ai đi ngang nhà cũng kiếm chuyện với người ta :)

nh0kkUn

Member
Chuyện thiêu xác mình cũng nghe qua rồi, thấy cũng OK lắm, con bạn mình có làm thử, nó thiêu xong thì rải đầy vườn hoa hồng nhà nó :X:X

Sissi Nguyen

Gửi các bạn ở TP HCM:
Mình cũng vừa mới mất một con chó nhỏ, thương nó lắm..nên không muốn để xác của nó trộn lẫn với rát như một số người...nên có tìm hiểu có cách nào để cho nó yên ổn hay đầu thai kiếp khác một cách nhẹ nhàng.
Đây là hai địa chỉ mà mình biết:
1/ Công ty Hỏa Thiêu Bình Hưng Hòa: tại đó có dịch vụ hỏa thiêu xác của thú nuôi, họ có thể cho them hủ cốt, bạn muốn xử lý như thế nào cũng OK với môi trường.
2/ Chi cuc thú Y : Chổ bắt chó chạy rông 252 Lý Chính Thắng, Q3.
Ở đây thì sẽ gom xác các con vật và hỏa thiêu định kỳ ( hình như 2 ngày trong tuần).

Mình nghĩ các thú cưng xấu số sẽ cảm thấy rất yên ổn khi đem đến những chỗ này. Vừa nhân bản, vừa đảm bảo an vệ sinh môi trường cũng như tránh các bệnh lây nhiễm cho các con vật còn sống.

Vài dòng chia sẽ...
P/S: mình đang rất buồn...vì xa "con cưng" :(