• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

một bài báo mới về chó Phú quốc trên Vietnamnet

Richard Le

Ban QuangUK tinh mac lam. Toi da ra Phu Quoc nhieu lan nhung khong he thay cho PQ tai cup. Tai khong to, luon dung dung va huong ve truoc. Khi lang nghe thi hai tai dong day va co the xoay ngang ra hai ben.

Bạn lưu ý viết tiếng Việt có dấu nhé. Thân

catsamac

Member
Trước tiên thì cũng xin cảm ơn ông nhà báo này vì đã có bài phóng sự về loài chó quý mà anh em chúng ta rất yêu thích. Nhưng rất tiếc một điều là đọc bài báo này nếu là người am hiểu họ sẽ cười là kiến thức ít quá, viết kém quá...

Còn những người rất yêu loài chó Phú Quốc nhưng chưa biết được gì nhiều thì sẽ rất hoang mang. Chắc chắn họ sẽ rất băn khoăn, sao bao loài chó pq rất khôn và trung thành mà sao chủ bảo mãi chẳng chịu nghe, khách của chủ bị cào rách cả tay. Chó chiếc gì mà khó nuôi, đùng cái lăn ra chết và chưa thấy có cái gì gọi là hay là quý là khôn cả. Chó thì xấu, chủ nhân thì cũng chỉ là một người yêu chó chứ không phải là người am hiểu về chó pq thế mà cũng làm thành phóng sự, cũng đưa lên báo. Toàn thấy hú với đào tường với cắn nhau, hoang dã. À vậy loài chó pq quý của Việt Nam là loài chó... hoang.

Sao không nêu những đặc điểm, những khó khăn rồi nêu cách giải quyết và thành quả để người đọc có một cái nhìn tổng quát, khách quan về chó pq và thú đam mê của những người yêu chó... Nói chung là ông này chẳng biết gì, chẳng chịu tìm hiểu gì cậy mình là nhà báo nên cứ vớ được gì viết thế chẳng thèm suy nghĩ đến tác hại và hậu quả của những thông tin đơn điệu, một chiều của bài viết. Rất là bất bình với mấy cái ông "Thái Bạch cắn chết Kim Tinh"...
Ý kiến của bác này có vẻ hơi khó nghe nhưng rất chân thành! Xin cảm ơn rất nhiều.

Tiện thể mình cũng xin trình bày con chórất ưng ý của mình. Nhưng theo tiêu chuẩn của nhiều bác thì nhiều khi mình cũng hơi nghi ngờ không biết nó có phải là chó PQ không!

Nguồn gốc làm mình mua lại của một người yêu chó ra đảo PQ chơi và mang về 1 con! (nhà bác này nuôi đủ loại chó nhật, PQ,...ở ngay chỗ vòng xoay An Lạc Q6)

Đặc điểm: tai hơi cụp, đuôi không vót cần câu, còn mấy cái xoáy thì giống chó PQ.

Tính năng: đã hạ thủ 2 con chuột cống 1kg! Nhưng rất nghe lời không bao giờ dám chạy ra khỏi nhà săn chuột trước mặt mình nếu chưa được phép dù con chuột có ngồi trước mặt (thi thoảng có lẻn ra khi không có người). Nếu ai vô nhà bế trẻ con hay giỡn với người nhà là nó nhảy vô liền. Tuy nhiên chưa cắn ai chảy máu. Vấn đề vệ sinh thì nó tự học mấy đứa trẻ con hay vào nhà tắm đái.

Tính cách: rất thích ngồi ở cửa ngắm trời mưa. Xin kể một câu chuyện thật như bịa về cuộc đối thoại hôm nay của nó với bà ngoại

Chó Nu: ngồi cửa nhìn trời mưa SG.

bà ngoại nói với mọi người: Trên đời trời đất tao chưa thấy con chó nào thích ngắm trời mưa!

Chó Nu quay lại đi vào trong nhìn bà ngoại: go go go go....giống như một đứa trẻ làu bàu không hài lòng khi bị cha mẹ chỉ trích.

Bà ngoại: má mày sủa tao à?

Chó Nu: go go go go....

Bà ngoại: con Nu!

Chó Nu: go go go go....

Bà ngoại tức quá lấy cây rượt. Chó Nu chạy vọt lên cầu thang trốn! Bà ngoại cùng mọi người buồn cười quá nên tha tội cho nó.

Còn nhiều chuyện vui nữa nhưng mình không nhớ hết. Chú chó này quả thực là một diễn viên hài ở nhà mình. Lúc nó bỏ đi 3 ngày mà cụ già buồn huỷ hết các kế hoạch đi chơi và nói bây giờ chuộc 5tr cũng chuộc mặc dù mua nó có 1.2tr.

Có lẽ những kỉ niệm này làm con chó này đáng yêu hơn là việc nó tai đứng hay tai cụp!

Không biết chó của các bạn thế nào nhỉ? Ai có kỉ niệm gì vui vui kể cho vui đi!

phu tho binh

mình đọc qua câu chuyện của bạn mình thấy thương con nu quá, chắc là nó nhớ PQ lắm. Mình cũng vậy mỗi khi trời mưa ở trong nhà nhìn ra mình cũng thấy nhớ nhà, nhớ PQ lắm. Cho nên mình nghĩ nó cũng vậy tâm trạng chung của những kẽ xa quê mà.