• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi sự so sánh đều khập khiễng nhưng chó Phu quốc tuyệt vời

8h sáng bắt đầu khởi hành sang trại nông nghiệp 1,vì có lời mời của đại diện bộ QP,để được mục sở thị về sự lợi hại của chú chó VN,{thực ra trong lòng bán tín bán nghi}.sau khi phải đứng chờ khoảng gần 1 tiếng vì 1 lý do khách quan thì chúng tôi đã mục sở thị chú chó 7 tháng tuổi{cộc đuôi và là chó của người HƠ MÔNG}màu đen nhờ nhờ ,trông cu cậu bình thường như bao chú chó ta khác không có gì đặc biệt,và cũng chỉ ít phút sau chuyên gia NGA và anh PHƯƠNG đại diện BQP VN đến ,sau màn chào hổi xã giao,giới thiệu thì chuyên gia NGA bắt tay vào công việc ngay,và chuyên gia có nói với anh em tôi là đã dạy chú cún này 2 buổi cách đây 1 tháng,và hôm nay là đúng ngày kiểm nghiện xem trí nhớ cũng như chấp hành kỷ luật của chú cún tên GẤU này.VÀ thật ngạc nhiên ,tất cả các bài tập đã học như :đứng ,đi cạnh ,ngồi, nằm,bò chú đều thao tác gọn nhẹ chính xác .Tiếp đến là bài học mới vượt chướng ngại vật ,cắp vật,chào,leo cầu thang và vài động tác điều khiển từ xa bằng tay chú thực hiện không chê vào đâu được mặc dù hôm nay là buổi đầu tiên học 1 số động tác mới ,động tác nào thì chỉ không quá đến lần thứ 3 là chú GẤU thực hiện chính xác,anh em tôi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác,giữa và sau giờ nghỉ chúng tôi có cuộc chuyện trò rất nhanh với vị chuyên gia người NGA này ông ta nói :
Hiện tại vùng HÀ GIANG ông đã nghiên cứu có 15 giông chó tốt ,có đủ tư chất đúng nghĩa của 1 chú chó hoàn hảo{sức chịu đựng ,thông minh....VV}và ông cũng nói VN có nhiều giống chó tốt thế mà sao các bạn lại phải đi mua chó nhập ngoại về nuôi làm gì sau câu nói này là 1 cái chỉ tay vào mấy chú GSd và rốt rồi phẩy tay xuống đất ,ông nói rằng ông sẽ mang giống chó này về NGA nếu đủ 1 cặp,và mọi người NGA đã và đang nuôi dạy chó sẽ sếp hàng xin đăng ký mua giống chó này

(Liệu có đúng sự thật??????? Chó Phú Quốc có làm được như thế, tiếp thu nhanh như thế không? Em cũng nuôi Phú Quốc giờ đã bán đi rồi. Nhưng em vẫn thích chó bản địa giờ em chuyển hướng sang nuôi Bắc Hà, nhiều con em đã từng đi Lào Cai và Hà Giang lần cảm thấy nó chẳng khác gì Ngao Tạng cả, thể hình tốt tư chất nó được đánh giá cao hơn Phú Quốc đấy ạ. Chó Phú Quốc đẹp.
Em chỉ nói phét thế thôi bác nào có hiểu biết hơn xin chỉ giáo.
7 tháng tuổi, dạy 2 buổi trước đó 1 tháng mà :
'' tất cả các bài tập đã học như :đứng ,đi cạnh ,ngồi, nằm,bò chú đều thao tác gọn nhẹ chính xác .Tiếp đến là bài học mới vượt chướng ngại vật ,cắp vật,chào,leo cầu thang và vài động tác điều khiển từ xa bằng tay chú thực hiện không chê vào đâu được ''
thì e rằng đó là SIÊU CHÓ mất rồi các bác nhỉ ???:((:)|:)|

E cũng biết 1 e Mông cộc tên GẤU mầu đen, hơn 4 tuổi, cũng do 1 chuyên gia người NGA huấn luyện, nghe nói riêng chi phí dạy dỗ e này đã lên tới 2 trăm triệu đồng VN .....:(( Cũng nghe nói [ chủ chó ] e này có thể nhảy qua bức tường cao 4 mét mà k cần lấy đà ...hự ...

Rất tiếc là tất cả các e có mặt hôm đó ở Dogshow HN 2011 đều k đc xem e MÔNG CỘC đó biểu diễn gì cả, có lẽ là dấu nghề ....
Đây là hình ảnh con Gấu giống chó H'Mông cộc đuôi của TT nhiệt đới Việt-Nga:

Đó là anh em mình đều nghe chủ chó nói thôi. Tôi nhớ là chủ chó có nói chi phí huấn luyện còn lên đến hơn 300 triệu, không hiểu huấn luyện cái gì nữa (dạy tấn công, bảo vệ chủ, đánh hơi ma túy, bom mìn...) mà giá huấn luyện lên cao thế.
Chuyện người chủ chó nói hôm DogShow 23-04-2011 là con Gấu nó nhảy qua tường 4m không cần đà thì nói thật tôi nghe xong không bao giờ tin luôn. Tôi đồng quan điểm với bác billadil là cái gì nó có căn cứ thì mình nói chứ không phải mình nuôi giống chó gì thì giống chó đó là nhất.

Tôi đã chứng kiến con Gấu nó biễu diễn các lệnh cơ bản và nâng cao đánh hơi tìm vật trong hôm Festival 3-10-2010 nên có thể nói là nó con chó hay. Dẫu gì thì chuyên gia người Nga là ông Alex đích thân chọn nó và đã thử thần kinh, tính cách, xem xét kỹ vóc dáng rồi mới mang về TT Nhiệt đới Việt-Nga chứ không phải chuyện chơi.

HungDo

Member
Dẫn chứng trên 1 vài khía cạnh nào đó về 2 dòng PQ và MC thì cũng đã nói rõ ở trên rồi, nhưng " Mọi sự so sánh đều khập khiễng " mình sẽ không bao giờ nói PQ hơn MC hay ngược lại... mà chỉ mong muốn ace yêu mến loài vật 4 chân này tự chọn lựa được 1 chú chó( bất kỳ dòng nào ) để bầu bạn...
Em cũng tán đồng với kiến này của bác hợp tình hợp lí hơn, So sánh để được gì??? Quan trọng là mình nuôi chó gì cũng được nhưng phải biết yêu thương và quý trọng nó.

Em thấy một điều các bác quá khập khiểng khi đem Một con chó khôn, ngoan, có ích ... bao nhiêu phần trăm từ nòi giống và bao nhiêu phần trăm đến từ sự giáo dục??? so sánh với con người.

Con người là có ý thức, còn con chó có bản năng chứ nó ko hề có ý thức.

Về quan điểm, em thấy có 1 ít giáo dục để tạo bản năng cho nó, 1 ít nó là giống tốt,...chứ tỉ lệ bao nhiêu thì khó mà nói được vì nếu nói được thì người ta sẽ có những chú chó thông minh...như người.

billadin

Member
Theo em để bình chọn thì phải nhờ đến người được gọi là chuyên về chó có sự nghiên cứu kỹ lưỡng thì mới quyết định được điều đó. Hiện tại phú quốc đến đỉnh, cái đỉnh điểm mà trong đó vẫn còn sự mơ hồ, còn MC thì còn rất ít người biết đến.
Những người chơi Phú Quốc nói là phú quốc hơn, người nuoiCộc thì cho là Cộc hơn, cứ bàn luận thế này thì rất khó có thể tìm được một câu trả lời thỏa đáng. Chúng ta chỉ gọi là chơi chó độ am hiểu về chó không phải là nghề nghiệp của ta.
Hy vọng sẽ có một câu trả lời thỏa đáng cho sự việc đang bàn luận này. Có gì thiếu sót các bác bổ sung để đi đến cái cần đến.
Tôi thì chưa bao giờ nói hay khẳng định chó nào hơn chó nào,kể cả tôi nuôi PQ là chính và rất nhiều loại chó khác nữa [ chưa nuôi MC vì chưa tìm đc em nào ] Mỗi giống chó sẽ có nhưng ưu việt khác nhau, sở trường sở đoản khác nhau . Nếu có ý so sánh tôi nghĩ chỉ nên so sánh ở 1 vài tính năng cụ thể nào đó thôi .Giống này canh gác, giữ nhà tốt hơn giống kia .Giống này có khả năng thích nghi với môi trường khắc nghiệt hơn giống kia. Giống này thân thiện, hòa đồng với xh hơn giống kia . Sức khỏe dẻo dai bền bỉ hơn vvvv.. tùy thuộc vào tiêu chí, mục đích và sở thích của người nuôi mà so sánh và lựa chọn các bác nhỉ ???

Em thấy một điều các bác quá khập khiểng khi đem Một con chó khôn, ngoan, có ích ... bao nhiêu phần trăm từ nòi giống và bao nhiêu phần trăm đến từ sự giáo dục??? so sánh với con người.

Về quan điểm, em thấy có 1 ít giáo dục để tạo bản năng cho nó, 1 ít nó là giống tốt,...chứ tỉ lệ bao nhiêu thì khó mà nói được vì nếu nói được thì người ta sẽ có những chú chó thông minh...như người.
hahaha ! những điều bạn nói ở trên thì chỉ do : " 1 Bác nói thôi " chứ không phải là do " các Bác" nói như vậy đâu nhé!!!

Gửi Thắng Mun : chữ ký mới của anh sẽ là :
Chọn- Chọn nữa, chọn mãi....Sai chọn lại... vì ANH BẠN có con CHÓ đẹp hơn

Mit2011

Member
Chào bác Mit2011, bọn ê thấy vẫn đang đi đúng chủ đề đấy chứ ạ, bài nào cũng có PQ,có Mông cộc. E sợ lạc đề lắm vì bên DOs e bị xóa mấy bài rồi. ae chúng e đang rất cố gắng làm sao cho diễn đàn ngày càng thú vị và có ý nghĩa đối với những người nuôi thú cưng đấy ạ .

Rất nhâm phục bác qua loạt bài bên DOS, muốn gặp bác 1 lần ở buổi off mà khó quá, ae ai cũng nhắc đấy bác à.

[ bài này hơi lạc đề mong chủ top và các Mod thông cảm ạ ]
Dạ.. ý tôi là không riêng PQ hay MC mà nói chung các loại chó, con chó nào cả... "chó khôn do giòng giống hay nuôi dạy, huấn luyện" ạ ?
Tiếc quá lần nào ae off tôi cũng bận.. lúc thì việc cơ quan (cơm áo gạo tiền mà..) lúc thì việc gia đình.. trốn đi thì Gấu mẹ ở nhà nhăn ... hãi lắm...
Mong có dịp giao lưu với ae để học hỏi thêm...
Kính

HQ-empire

Senior Member
Anh đã vào web của em rồi, thiếu nhiều thứ lắm...nhưng cái thiếu QUAN TRỌNG nhất là lập Web MỚI mà chưa KHAO ace !!! tính bao giờ đây ???
Thiếu nhiều lắm mà anh, mới làm được 2 ngày. Nhưng quan trọng là sở hữu được domain www.quockhuyen.com . Điều này tương tự như Kiếm được con chó tốt còn những thứ mà anh bảo là còn thiếu chỉ là khâu Huấn Luyện thôi !

Hy vọng các anh em tham gia từ thủa "hàn vi" thế này nó mới có giá trị chứ, đợi đầy đủ thì... 8->

Còn khi nào hoành tráng đầy đủ mời các anh em ta lại off Beer hehe...

billadin

Member

Bạn viết ý gì tôi còn chưa hiểu ????? bạn phản hồi bài của ai nên trích dẫn cụ thể .
''Một con chó khôn, ngoan, có ích ... bao nhiêu phần trăm từ nòi giống và bao nhiêu phần trăm đến từ sự giáo dục??? so sánh với con người.'' Có bài viết nào so sánh với người vậy bạn, có thể tôi chưa đọc kĩ hoặc chưa hiểu ra .

HQ-empire

Senior Member
Em xin phép Spam. Xin tặng bác nick này nếu bác đồng ý nhưng chữ ký bác phải giữ nguyên.OK?>:D<
Cám ơn bạn nhưng có lẽ mình chẳng dám nhận bởi "Quốc Khuyển" của Vietnam vẫn chưa ngã ngũ. Một cá nhân khẳng định như thế này thì mình không dám rồi vì dẫu sao mình cũng là Admin của www.quockhuyen.com mà bác...

billadin

Member
hahaha ! những điều bạn nói ở trên thì chỉ do : " 1 Bác nói thôi " chứ không phải là do " các Bác" nói như vậy đâu nhé!!!

Gửi Thắng Mun : chữ ký mới của anh sẽ là :
Chọn- Chọn nữa, chọn mãi....Sai chọn lại... vì ANH BẠN có con CHÓ đẹp hơn
Quá hay luôn anh, tiếc là e k nghĩ ra sớm để đăng kí bản quyền, nhưng thôi ''lọt sàng xuống nia'' anh nhỉ, giống như mình k mua đc con chó đẹp thì 1 bác khác cũng yêu quí nó mua và chăm sóc nó, miễn ông đó k phải người nước ngoài [ Trung quốc, hàn quốc ] hiihi , mua rồi đem về nc họ mất tăm luôn .

billadin

Member
Hay là đề nghị trên các diễn đàn mở cuộc bình chọn : " Quốc Khuyển "...
Cái này em e rằng hơi nhạy cảm anh à .

Nếu có thể em nghĩ ít nhất những người tham gia bình chọn phải có đc 1 khái niệm cụ thể QUỐC KHUYỂN là gì ? là thế nào ? Bầu hay bình chọn theo tiêu chí gì ? Nếu anh nhé, mở 1 topic mới về vấn đề này, ở diễn đàn này, vào thời điểm này e tin chắc tới 90% chó PQ sẽ đc bình chọn .

HQ-empire

Senior Member
Cái này em e rằng hơi nhạy cảm anh à .

Nếu có thể em nghĩ ít nhất những người tham gia bình chọn phải có đc 1 khái niệm cụ thể QUỐC KHUYỂN là gì ? là thế nào ? Bầu hay bình chọn theo tiêu chí gì ? Nếu anh nhé, mở 1 topic mới về vấn đề này, ở diễn đàn này, vào thời điểm này e tin chắc tới 90% chó PQ sẽ đc bình chọn .
Thế cho nên em mở diễn đàn mới tinh, gồm những thành viên cũng mới luôn (để đỡ bị áp lực Băng - Đảng tồn tại ở những diễn đàn lâu đời) . Và bình trọn ở mức độ giao lưu học hỏi. Còn ae mình có bình chọn GIỜI mà nhà nước ko thông qua thì cũng là manh mún tự phát ! Tốt nhất cứ vui đi đã...

Các bác Bill vụ bình chọn Quốc Hoa chưa hehe...............

HQ-empire

Senior Member
Hay là đề nghị trên các diễn đàn mở cuộc bình chọn : " Quốc Khuyển "...
Bác thử vào DIVN bình chọn xem dòng nào khác ngoài PQ có bị vùi dập ko :) Cái gì cũng phải khách quan và công bằng chứ ở DIVN thiên vị vãi... chán chả buồn chơi ! Ở đó cứ tỏ ra "đạo mạo" mêyj hết cả người !

Chính kiểu "đạo mạo" và "xóa bài khi lệch pha" ấy mới gọi là VI PHẠM THUẦN PHONG MỸ TỤC VIỆT NAM !!!

billadin

Member
Thế cho nên em mở diễn đàn mới tinh, gồm những thành viên cũng mới luôn (để đỡ bị áp lực Băng - Đảng tồn tại ở những diễn đàn lâu đời) . Và bình trọn ở mức độ giao lưu học hỏi. Còn ae mình có bình chọn GIỜI mà nhà nước ko thông qua thì cũng là manh mún tự phát ! Tốt nhất cứ vui đi đã...

Các bác Bill vụ bình chọn Quốc Hoa chưa hehe...............
Bình bầu ở đây chỉ mang tính giải trí thôi HQ ạ . QUỐC KHUYỂN là con chó đại diện cho 1 QUỐC GIA đấy chứ k phải đùa đâu. ở phạm vi diễn đàn này sẽ chả có ý nghĩa gì hết cả . Có chăng nó chỉ là ''DIỄN ĐÀN KHUYỂN'' kể cả 100% ae trên diễn đàn, trên mọi diễn đàn bầu ra 1 giống chó nào đó là QK thì cũng chỉ là giải trí thôi .