• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người xem giúp đây là rùa gì :(

hipsupervirgo

Tình hình mình mới mua được một em rùa, chỉ biết là rùa cạn nhưng không biết cụ thể là loại gì :(

Mong mọi người giúp đỡ xác định dùm em ấy, để tiện cho việc chăm sóc và nuôi dạy :(

Mong mọi người giúp đỡ nhiều, vì mình chân nước chân ráo. Nếu được xin hậu tạ. Hình hơi mờ các bác thông cảm, em đang tích tiền mua G10 T__________T

rùa này là rùa đá bạn ạ, rùa này sống ở trong các hốc đá trên núi đá, gần các con suối, thức ăn chủ yếu là côn trùng nhỏ như dế, giun...

Phienvan

Bạn có thể chụp lại hình của em nó được không nếu mà có hai 2 sọc màu đỏ ở hai bên , với hinh dáng của mai , hoa văn trên mai thì theo mình đây là rùa tai đỏ bạn à còn rùa núi vàng mai của nó màu vàng đất và phần mai trên nó sẻ gồ lên cao chứ ko phải như trong hình

jindo007

Member
Rùa này không phải rùa núi vàng. Hiện nay rùa tai đỏ như bạn Phienvan nói đặc điểm có 2 bên tai sọc đỏ là loại phổ biến nhất, dễ mua nhất.
Mai rùa kiểu này có thể lầ rùa đá. Bạn nên chụp đầu em ý thì sẽ phân biệt được rõ hơn

hipsupervirgo

Nhưng em í đang ngủ đông, mình nhìn thấy đầu rồi - nó không phải là tai đỏ đâu bạn ạ :(

Cảm ơn hai bạn nhiều lắm :>

K.H.A.O.S

Nhìn thế này thì chắc chắn không phải rùa tai đỏ, cũng không phải rùa núi vàng, có lẽ là rùa đá rồi.

hipsupervirgo

Nếu có được tên rõ ràng của em ấy thì tốt quá. Tại Google rùa đá toàn ra rùa bằng đá T___________T

Phienvan

Nếu thế thì bạn đợi đến mùa xuân đi , bởi vì mùa này là mùa rùa ngủ đông mà chờ hơi lâu 1 chút rồi bạn pot lại hình cho mọi người xem rồi sẽ phân biệt được là giống rùa gì ngay mà ^_^ không đi đâu mà vội mùa này rét nên rùa hay ngủ đông lắm đợi những ngày nào nắng ấm nó sẽ bò ra đi kiêm thức ăn có gắng chăm tốt nhé thân ^_^

Đây là rùa núi vàng bạn ạ, không phải là loại rùa tai đỏ như bạn PHIENVAN nói đâu. Loại này hiền lành,ăn rau, hoa quả, thậm chí là cả thịt. Bạn muốn tìm hiểu thêm thì vào vncreature.com để xem thêm hoặc đăng ký làm thành viên của aquabird.com.vn vào box bò sát nhé. Box bò sát là box ẩn, bắt buộc phải đăng ký mới thấy. nick mình bên đó cũng giống nick bên vietpet. chúc bạn vui
P/s : rùa đá là tên gọi chung của những người bán rùa nhưng không biết tên gọi riêng của từng loại, vì thế nhiều người cứ thấy loài rùa cạn là kêu là rùa đá. Bạn mà theo tên rùa đá mà search trên google thì e rằng khó tìm được điều cần tìm

hipsupervirgo

Cảm ơn các bạn rất nhiều :) Mình sẽ chờ đến mùa xuân vậy.

Mà các bạn biết cho Rùa ăn gì để mai cứng và đẹp không, mình nghe nói hình như là ăn trứng :(

Cảm ơn các bạn rất nhiều :) Mình sẽ chờ đến mùa xuân vậy.

Mà các bạn biết cho Rùa ăn gì để mai cứng và đẹp không, mình nghe nói hình như là ăn trứng :(
cho nó ăn lòng đỏ trứng và các loại quả ( không cho ăn chuối và nho )

sonha1708

box này lâu lắm rồi nhưng mà mình mới tham gia nên hỏi lại chút. bạn Tiểu ớt ơi. Theo mình biết rùa núi vàng rất thích ăn chuối, mà trong chuối có nhiều enzym tốt cho tiêu hóa. Thế tại sao lại không cho ăn chuối. Mà nếu cho ăn chuối và vẫn cho ăn lòng đỏ trứng có sao không?

box này lâu lắm rồi nhưng mà mình mới tham gia nên hỏi lại chút. bạn Tiểu ớt ơi. Theo mình biết rùa núi vàng rất thích ăn chuối, mà trong chuối có nhiều enzym tốt cho tiêu hóa. Thế tại sao lại không cho ăn chuối. Mà nếu cho ăn chuối và vẫn cho ăn lòng đỏ trứng có sao không?
mình có đọc trong 1 bài nói về thức ăn cho rùa núi vàng thì người ta có nói là trong chuối và nho có nhiều photpho và rất ít canxi nên không nên cho ăn, mà mình nghĩ rùa thì canxi là cần nhất nên cứ cho ăn gì nhiều canxi thôi, không nên chiều nó

henomi

hihi đó là rùa núi vàng đó bạn ơi không phải núi nâu đâu, cũng chẳng phải rùa tai đỏ, do em nó bị biến sắc thể nên màu đen vậy thôi chứ gốc vẫn là núi vàng mà.......

Supermeo

Member
rùa núi vàng của bạn hàng độc ghê , núi vàng mà mai đen hết ( rất khó kiếm nha )

dinhductao

Theo mình thì đây là rùa núi vàng. Gọi là rùa núi vàng không có nghĩa là toàn mai của nó đều phải có màu vàng. Nhiều con núi vàng có nhiều vết màu đen trên lưng lắm. Núi vàng nhưng nhìn toàn thấy màu đen là chính. Nhưng hình dáng của mai thì không thể khác nhau nhiều nếu cùng loài. Bạn cứ nhìn kĩ và so sánh hình dáng mai con rùa của bạn với mai của 1 con núi vàng khác sẽ thấy nó giồng nhau đấy. Rảnh thì vào chat với mình nhé. Mình cũng đang nuôi 1 chú núi vàng đây. dinhductao@yahoo.com