• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mọi người xem dùm mèo cũa em exotic hay là british shorthair

dexom555

Member
tình hình là vừa tậu em về được hơn 1 tuần !
theo dõi nhìeu bài viết trên diễn đàn lắm ! thích cái gương mặt cũa con mèo persian ba tư , nhưng em nuôi trong phòng, khong tiện nuôi lông dài ! ... thế là lựa chọn đuoc cho mình 1 con mèo này giống mèo có cái mặt tịt y như mèo persian , nhưng là lông ngắn! quá ok!
thật may mắn khi mua đuoc đúng màu mình thíc luôn! hihi (màu xám shaphie)
em nó là con gái 6 tháng tuỗi !

mọi người xem dùm nó là exotic shorthair hay la british shorthair vậy
exotic

và đây là british

sẵn tiện cho em hõi về giá trị cũa 2 con mèo này như thế nào (con nào đắt hơn, giá trị hơn)

do chũ trước nuôi kiễu quăng lăn lóc! hành hạ! bõ đói ! cho ăn ba cái thức ăn dư thừa ! nên lông em nó sát sơ ! có mùi hôi , và ốm yếu gầy còm ! ....

từ nay còn phãi cố gắng bồi dương em nó nhìu hơn nữa
hình ãnh này chụp lúc em nó vừa về nhà còn ốm nhom ốm nhách ! ... lông lá sơ sát ! (hôm nay em nó tròn 1 tí rồi thì chưa chụp , )
1 vài hình ãnh lúc em nó vừa về nhà nè!

các bạn góp ý , giúp đỡ mình nuôi chăm cho tốt hơn nha

tấm này chụp khi em nó đang ngồi trong tủ quần áo ! chụp 1 phát ! do đèn flash làm chóa hình, nhìn tâm này y chan 1 con mèo con

môi trương nuôi tốt! dinh dưỡng tốt! hy vọng em nó sẽ mau phục hồi

tấm này chụp ngang nhìn mặt nó rất tịt , hình như mèo anh không tịt như thế này được!

dexom555

Member
em sang nhà bạn gái chơi ! bên đó có mấy con mèo ta ! ... rất dạn dĩ! em bồng , sờ , ẵm , nó rất thoãi mái! thậm chí còn dụi dụi mến thương vào em nữa!...

còn chú mèo này , em mang về nhà đến hôm nay là 10 ngày rồi ! nhát thì cũng khong nhát lắm! vẫn đi lại , chơi giỡn bình thương trong phòng em ! ... nhưng mà sao khó tiếp cận nó lắm ! mỗi khi thấy mình bước đến gần là nó muốn bõ chạy thôi , nhìu lúc ẵm được lên tay rồi vuốt ve vài cái thì nó lại nhãy xuống ! (nó thì hay thích vuốt ve , nhưng khi ăm và khi đến gần nó lại chạy ) ... mình là người trực tiếp cho ăn và dọn vệ sinh cho nó !

bực bội quá!
.... vậy là phãi cần thêm thời gian nữa hã ? hay là do cái giống nó như vậy rồi ! dù nuôi bao lâu đi nữa thì nó cũng không thích được ẵm , không thíc mình đến gần !
mà nó thích mình hốt phân lắm ! khi mình đến cái khạp catsan hốt phân là nó bu theo mình, dụi dụi mình à !
nên nuôi con mèo này chĩ thíc nhất là khi hốt phân cho nó thôi ! huhuhu

dexom555

Member
em có 1 phân tích sơ sơ như thế này !
kết quã cho thấy mèo cũa em giống exotic hơn là british

....
em tậu bé này giá cao hơn giá sàn , cho nên nhìu lúc chính bãn thân em cũng sợ .... và tin tương hy vọng mình đang nuôi 1 em mèo tốt!

ttmy2407

Member
Theo mình biết thì Exotic là sự kết hợp giữa Mèo Anh lông ngắn và mèo Ba Tư bạn ạh. Bé này nhà bạn là gái phải không? Không biết có đúng ko, vì mình thấy ở mắt bé có ngấn. Còn về giá trị của mèo: Những em thuần chủng thì rất đắt bạn ạh. Giá mèo có thể tăng hay giảm do em ấy "họ hàng" và "con cái" với những em mèo được giải trong các kỳ thi. Còn trên thực tế, ở Việt Nam, giá mèo phụ thuộc vào độ hiếm và sự yêu thích của người mua cũng như người bán.. Bất kỳ một cái giá nào đưa ra mình nghĩ cũng chỉ là tương đối. Có điều, bạn đã có duyên với bé, thì chăm sóc và yêu thương bé, khi đó bé sẽ đẹp lên, ngoan lên, đáng yêu lắm đấy. Khi đó, cái giá duy nhất đưa ra sẽ là. . . vô giá bạn ạh!
Bé nhà bạn hơi gầy, lông bé dày như vậy mà khi ngồi, xương sống lộ hết ra, chắc trước đây. . Cố chăm bé tốt, bạn nhé!
vài dòng như vậy, chúc bạn và bé luôn vui, khoẻ!
Thân.

dexom555

Member
cám ơn bác ttmy đã cho em những lời thực sự tâm huyết ...
em sẽ cố gắng chăm sóc nuôi dưỡng cho chú mèo thật ù, và thật xinh!

các bác khác ơi sao không ai vào reply giúp em nữa vậy ! cố gắng giúp thằng em nuôi dạy cho tốt đi mà! huhu

Terrier

Member
Bác chủ topic ko nên quan tâm quá về vấn đề giá trị như thế, vì như bác ttmy.... đã phân tích thì ở VN khó có mèo thuần chủng. Em thấy là bác với em ý rất là duyên với nhau đấy, bác nên bù đắp cho em nó quãng thời gian đau khổ trước đây. Một thời gian sau chắc chắn em nó sẽ quấn bác thôi

Black Cat

Member
Mèo nhà bạn chính xác là Exotic đấy bạn ạ.Nhìn bé này rất giống 1 bé trước mình chuyển vào trong HCM.Không biết có phải bé đó không nữa?

dexom555

Member
em có lục lại các bài viết cũa anh black cat và em xem thấy anh có 1 bầy exotic con vào khoang tháng 3! con cũa em hôm nay cũng tầm hơn 6 tháng! liệu có khi nào là con trong bầy cũa anh không nhĩ! hihi

nhưng sao em thấy bầy con cũa anh , mắt xanh ! còn con cũa em là mắt vàng mà ! ??? hay tai vì khi còn baby nó như vậy !
cám ơn anh !

doanh_doanh

Member
công nhận với Black Cat là giống em mà bạn gửi vào đợt đó thật, vì đợt đó gửi cùng với bé Xù Xù nhà mình, mình có thấy qua bé này, có nựng 1 chút nữa.. ^^
Sẵn tiện khoe Black cat em Xù Xù hôm nay lớn thế nào rồi nè... hihi, bạn chủ topic ko phiền chứ ^^
Á, sau này tụi mình làm sui dc đó bạn chủ topic , bé xù xù nhà mình là trai ^^

luden

Member
Mình để ý, mèo muốn thân chủ nhiều thì tốt nhất là nuôi bé từ hồi còn tí ti, nó sẽ nghiễm nhiên xem bạn là " mèo đầu đàn" sẽ có một sự giao tiếp tốt hơn giữa bạn và thú nuôi. Bé này có lẽ nó đã khá lớn, nên thời gian để bé tin tưởng bạn sẽ phải lâu hơn. Sẽ khó khăn hơn cho bạn nữa nếu chủ trước của bé không có thói quen âu yếm bé, cứ từ từ, bạn thật lòng thương bé, thì bé sẽ hiểu hết thôi bạn ạ. Với lại, một số bé mèo hình như không thi'ch vuốt thiệt, như bé đen ở nhà, hễ mình bế lên vuốt là bé có vẻ không thích, cự nự, chỉ có giỡn với bé thì bé hưởng ứng nhiệt liệt. Nhưng tối là bé lại đến nhõng nhẽo và ngủ chung với mình. Theo kinh nghiệm nuôi mèo của mình thì hình như buổi tối và sáng sớm là bé mèo hay nhõng nhẽo nhất. Bạn cứ sa'ng sớm trước khi cho bé ăn, vuốt ve bé nhẹ nhàng. Cọ má vào bé , nếu bé tỏ ý không thích thì bạn đừng ép, cứ từ từ nghen!

sunmi

Member
em xù trai lông xám này chừng nào tìm vợ, nhớ báo sunmi nhé, mimi được 11 tháng tuổi. lông trắng muốt nè.

Gemma

Active Member
Hi bạn Dexom, mình có nuôi qua một số mèo ta lẫn mèo tây, mình thấy rằng mèo cũng như người, mỗi con có một cá tính riêng. Có bé thích nhõng nhẽo, cọ xát, quẩn chân người, thích được ẵm bồng trên tay. Song có bé lại rất độc lập, ăn, ngủ nghỉ, chơi thích được một mình. Nếu chủ có bồng bế thì chỉ được ít phút là bé quẫy ra đi mất. Bé mèo của bạn cũng đã lớn, vả lại do ở với chủ cũ chắc là không được yêu thương lắm nên đã quen như thế rồi, đúng như bạn Luden nói. Bạn nên quan tâm chăm sóc, vuốt ve trò chuyện với bé nhiều hơn, rồi bé sẽ yêu thương và quấn chủ hơn khi biết ai là người chăm sóc và yêu thương bé. Còn như bạn đã cố gắng hết sức mà bé vẫn chỉ thích quấn quýt bạn khi bạn... dọn hộp cát cho bé thì chịu rồi! Đã là cá tính thì không thể sửa, vả lại loài mèo vốn hoang dã hơn loài chó, chỉ có thể tôn trọng cá tính của chúng mà thôi. Chúc bạn nuôi dạy chú mèo đáng yêu nên... mèo!

zZĩnz

Member
bạn mua em này bao nhiêu zậy
tớ cũng đang muốn mua 1 em lông ngắn về nuôi cho sushi thối nhà tớ có bạn Chứ nhìn anh già thui thủi 1 mình trông thướng quá