• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người giúp em! Husky nhà em hay kêu inh ỏi và hơi "cuồng" người

Lousianna

Em đang nuôi 1 em Husky 11 tháng tuổi
Bt rất ngoan, nằm 1 chỗ. Nhưng Mỗi lần em đi về hay nhà đông người là e ý lại sủa inh ỏi rất ầm ĩ. Cả nhà em ai cũng khó chịu, đau đầu. Bị ăn roi nhiều lần nhưng husky nhà em cực kì bướng bỉnh, chỉ sợ đc 1 lúc rồi đâu vào đấy. Vì điều này mà em ý đang có nguy cơ phải ra khỏi nhà
Em hay em trai lại gần là em ý cuống cuồng, nhảy chồm lên ngừoi và nghịch ngợm đủ kiểu. 2 cánh tay em thường xuyên bị xước xát vì em ý chồm lên đùa và hay thích liếm mặt ngừoi khác
.. Cr nhà có cách nào giúp em dạy em ý bớt sủa nhặng lên ầm ĩ
Và cho em hỏi Husky nhà em có phải là hơi " cuồng" ko ạh

Dragon_2407

chỉ là nó quá phấn khích thôi bạn ah :) cách giải quyết thì bạn xem dog wishperer trên kênh national geographic, trường hợp như husky của bạn có rất nhiều!

Lousianna

Bạn có thể giải thích rõ hơn ko
Vì nếu tình trạng này kéo dài mình buộc phải cho em ý ra đi
Gia đình mình ko ai chịu nổi :((

Tieu Giao

Bạn phải cho nó vận động nhiều...Có thể bạn dùng xe máy hay xe đạp dẫn đi dạo cỡ vài Km(3 hay 5 tùy)+vuốt ve nó nhiều 1 tí
Khi mà bạn tới gần ma nó chuẩn bị chồm lên là bạn phải nạt liền...(quát lớn tiếng và dứt khoát+Không chấp nhận như vậy)

Lousianna

Em ý rất là bướng
Mình cũng lớn tiếng mà e ý sẵn sàng thì gan với mình
Em ý biết rõ mình ra lệnh gì nhưng thích thì em ý làm theo, ko thì dù có quát đến mấy em ý cũng ko quan tâm
Nhìn em ý bị cảvnhaf khó chịu mà rất thuơng :(

Dragon_2407

kiên nhẫn đi bạn! lúc bạn quát nó thì phải dứt khoát, mà bạn chú ý lúc quát tuyệt đối không quát tên nó và dùng tay chọc nhẹ ngang sườn nó! khi nó làm đúng thì thưởng!

Lousianna

kiên nhẫn đi bạn! lúc bạn quát nó thì phải dứt khoát, mà bạn chú ý lúc quát tuyệt đối không quát tên nó và dùng tay chọc nhẹ ngang sườn nó! khi nó làm đúng thì thưởng!
Giờ mình mới nghe điều này, sẽ làm thử xem sao
Cám ơn bạn nhé

Ninh

Member
bạn liên lạc với mình qua số đt 0944607398 mình chỉ cho. Mình mới mua e chó hơn 1 năm lúc đầu cũng vậy rồi mình cũng luyện đc ko nhảy lên nữa

Thỏ Min

Em ý rất là bướng
Mình cũng lớn tiếng mà e ý sẵn sàng thì gan với mình
Em ý biết rõ mình ra lệnh gì nhưng thích thì em ý làm theo, ko thì dù có quát đến mấy em ý cũng ko quan tâm
Nhìn em ý bị cảvnhaf khó chịu mà rất thuơng :(
đó là do cách huấn luyện chó của bạn chưa nhất quán, chắc lúc nhỏ bạn dạy chó thường khi e ấy mắc lỗi bạn quát, xong thấy nó tội tội lại vuốt ve đúng k, thế nên nó tôn trọng bạn chưa đủ, bạn chưa có cái uy của bạn, 2 nữa là bạn nên học cho e ý cách nghe lời thay vì đánh đòn, đánh nhiều lỳ đòn mà chả bh nó hiểu đâu. ví dụ nếu nó sủa nhiều, bạn nói nhẹ, k đc thì bạn quát với 1 âm sắc khác, nghiêm nghị hơn, đừng dùng cách gọi tên nó để quát, dần dần khi nghe bạn nhắc từ đó nó sẽ nghĩ sắp bị trừng phạt, hãy quát "im" thay vì gọi tên nó. tiếp nữa husky vốn nghịch ngợm ưa hoạt động nên bạn nên dành 15 ~ 45 p mỗi ngày cho nó đi dạo, chạy nhảy, nếu k bạn hãy thả nó đi quanh nhà. như thế nó sẽ bớt kích động khi thấy ng (mừng quá mà ^^). bạn cũng nên khen thưởng âu iếm mỗi khi nó nghe lời, chó của bạn chắc cũng khá lớn rồi, uốn nắn sẽ khó hơn những e chó nhỏ, nhưng k phải là k thể. cái quan trọng là do cách dạy dỗ thôi. như mình đc biết thì chỉ có những giống chó quá dữ mới khó huấn luyện

gianglongbien

Vietpet sponsor
nghe qua như trên tôi có thể nói rằng bạn chưa nghiêm khắc với cún nhà mình , bạn phải thể hiện được cái uy của người chủ , dậy dỗ phải đi đôi với thưởng khi nghe lời , và phạt khi chó chống lệnh , cần quân phiệt đúng lúc để cún nhận biết , dần dần cún sẽ có bản năng nghe lời , tuyệt đối không nhu nhược các cụ có câu ( nhờn chó , chó liếm mặt ) bạn lên sích em nó vào 1 chỗ nếu cứ kêu sủa như vậy bạn phải dùng biện pháp quân phiệt khẩu lệnh tùy bạn đặt ra , ví dụ như , im . hoặc , sai , hai khẩu lệnh đó lặp đi lặp lại kèm theo quan phiệt khi chó khôngn njghe lời nếu nghe thì vuốt ve , khen giỏi , không nghe phải quân phiệt ngay và quát , sai ,hoặc im , dần chó sẽ có phản xạ và nghe lời khi có khẩu lệnh , chúc bạn cùng cún cưng

Yuki_love

2 ẻm nhà mình cũng mừng bạo lực lắm, có khi đi làm về ko dám vào nhà luôn :D:D:D:D