• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi Người Giúp Em Cún Em Bị Gi

rongllua1121

tình hình là cún nhà em buổi trưa em thấy nó ói ra lãi .Em mới mua thuốc sổ lãi người cho nó uống . Nhưng không khả quan mấy . Nó không chịu ăn nhưng vẫn uống nước được. Em dẫn lai tiệm thuốc y , và BSTY trích nó 2 muỗi . về tới nhà , em thấy nó vẫn không ăn và vẫn ói .Em coi tới 1h khuya thì em thấy nó uống và không còn ói nữa nhưng nó không chịu ăn vậy có nên di BSTY tiếp không hay là từ từ rồi sẽ ăn . em 1 ngày kèm theo 6 muỗng mật ông sợ nó mất sức vì không được ăn .Hôm sau , em vẫn thấy nó ỉa ra lãi . Giờ em phải lam gì day ?

Loo

Member
Trường hợp chó của em bị nhiễm giun sán: Cả hệ đường ruột của nó chứa đầy giun sán. Nếu chậm chữa trị, chó sẽ suy nhược cơ thể mà chết, vì toàn bộ thức ăn vào ruột đều bị giun tranh ăn hết, chứ không được cơ thể chó hấp thụ! Số lượng giun lớn còn tiết ra độc tố làm tổn hại gan và hệ thần kinh chó. Chưa kể giun sán có thể đi chu du khắp nơi trong cơ thể như vào gan, mật, tim, phổi, não, thậm chí chui ra lỗ tai, lỗ mũi. Trứng giun theo phân ra ngoài và tồn tại lâu dài trong đất, chó con liếm đất sẽ bị nhiễm giun. Nguyên nhân khác là do chó mẹ lây truyền cho con qua bào thai.
Do đó, đừng bỏ qua lịch trình tẩy giun:
* Chó mẹ cần tẩy giun trước khi phối giống và khi mang thai được 1 tháng.
* Chó con từ 1 tháng tuổi đến 6 tháng tuổi tẩy giun 1 tháng một lần.
* Chó lớn trên 6 tháng tuổi, tẩy giun 3 tháng một lần.
Tốt nhất là em đem chó ra BSTY và tuân thủ đúng lịch trình điều trị của BS, vì ngoài thuốc xỗ giun, chó nhiễm giun còn phải được chích Vitamin, thuốc lọc gan, uống men tiêu hóa,... để ruột nhanh chóng hấp thu thức ăn cạnh tranh với lũ giun! Nếu nó cứ ói, em phải nhờ BS truyền dịch để nó không bị mất sức. Sữa là thức uống cần thiết giúp nó hồi phục nhanh nhất! Nutri Plus Gel là Vitamin tổng hợp giúp tăng sức đề kháng cho cơ thể.

Nếu nó ỉa ra máu có mùi tanh, phải đưa nó ra BSTY ngay. Còn nước còn tát! Nhưng em cũng phải chuẩn bị tinh thần, vì nếu nó mắc bệnh Ca rê mà lại có giun sán thì khả năng cứu nó sống rất thấp!

rongllua1121

Em mới dẫn nó đi BSTY và đã dzô nước biển , nó hết ói + ăn cháo , vậy tiếp tục di BSTY nữa không . Em vẫn chưa thấy nó ỉa nếu nó ỉa ra giun tiếp thì có di tiếp không thay la không