• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người cứu mình vs @@

MR.CHICO

Member
Giống chó: Rottweiler
Tên: Mio
Cắn: Đã cắn chết 1 em chihuahua, 1 em chó ta, 1 em chó bec-giê, xém cắn người và đã cắn đứt cánh tay của thằng trộm @@ đã cho đi học nhưng lại cắn người huấn luyện dzô bệnh viện luôn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Mọi người chỉ giùm mình có cách nào giúp nó hiền lại đc ko!!!!!!!!!! mình sợ là nó sẽ cắn người nào đó trong gia đình mình :(((((((

MR.CHICO

Member
cún nhà bạn là j zậy nhà bạn ở đâu? hôm trước xém mới cắn ông anh =.=

centaurus

Member
hix, thành thật khuyên bạn là chích thuốc đi, để nuôi không ổn đâu, huấn luyện viên mà còn nhập viện thì trước sau j cũng có người chết với nó. Tuy mình yêu quý chó nhưng không thể để nó cắn chết người đc. Nếu bạn ko biết cách làm cho nó hiền lại thì cho nó 1 liều thuốc độc đi, còn hơn sau này ân hận khi mất mạng ai đó. Bạn ko thể trông giữ nó 24/24, lỡ nó mà tấn công trẻ em, chắc đứa trẻ đó tan xương nát thịt quá.

ke_giet_dracula

nó mà cắn chết người là bạn bồi thường cả núi tiền cũng kô xong đâu , coi chừng bạn thay mặt con chó vào tù đấy

sumoandbull

Vietpet sponsor
Đã cho đi trường huấn luyện mà vẫn ko ăn thua thì nên ... giải thoát cho nó thôi. Chứ càng nuôi càng nguy hiểm bạn à

symljnk

Member
Giống chó: Rottweiler
Tên: Mio
Cắn: Đã cắn chết 1 em chihuahua, 1 em chó ta, 1 em chó bec-giê, xém cắn người và đã cắn đứt cánh tay của thằng trộm @@ đã cho đi học nhưng lại cắn người huấn luyện dzô bệnh viện luôn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Mọi người chỉ giùm mình có cách nào giúp nó hiền lại đc ko!!!!!!!!!! mình sợ là nó sẽ cắn người nào đó trong gia đình mình :(((((((
bạn có bán không để mềnh rước em nó về :)

BigDaddy

Member
hic chó mà cắn như thế nguy hiểm thật chẳng bù cho chó nhà mình mún cắn ai đó quá mà không cắn :((

chó dữ thế có thể là do gen, và cách nuôi dưỡng từ nhỏ của bạn, bản chất của Rot cũng rất cục tính, có con nó cắn cả chủ, ở nước ngoài họ có chuyên gia tâm lý của chó, nhưng ở Việt Nam thì mình chưa nghe nói. theo mình, nếu bạn ko muốn bán nó, thì bạn nên tập cho nó đeo rọ mõm, khi ra đường, và chịu khó dành thời gian dắt nó đi dạo.

pol_bmw

Member
Chó là bạn con người chứ có fai la hàng hóa đâu mà mún giải thoát là giải thoát%-(, người gít người kia còn có tù chung thân, mình thấy tốt nhất là bạn xích lun lại 1 chổ hoặc nhốt luôn trong lồng, ra đường là fai rọ mõm là chắc ăn nhất

ohcuey

Member
Chó là bạn con người chứ có fai la hàng hóa đâu mà mún giải thoát là giải thoát%-(, người gít người kia còn có tù chung thân, mình thấy tốt nhất là bạn xích lun lại 1 chổ hoặc nhốt luôn trong lồng, ra đường là fai rọ mõm là chắc ăn nhất
Ui bạn làm cách đó càng khiến nó dữ hơn. Mình nghĩ có lẽ chó của bạn suốt ngày bị nhốt trong nhà, tù túng, không được xả năng lượng, mà Rot lại là giống chó to khỏe, cần hoạt động rất nhiều. Chó của bạn lại còn là con đực nữa. Bạn cứ tưởng tượng chó bị xích hay nhốt giống như lò xo bị nén, khi nó bung ra thì lực sẽ còn mạnh hơn. Lỡ nó đứt xích hay xổ lồng cắn cả chủ thì sao? Rọ mõm đi ra đường cũng không an toàn, vì với 1 con chó đã quá dữ và khỏe như vậy, khi nó xồ vào người qua đường, bạn đâu thể kéo lại nó. Ví dụ ai đó đang chạy xe ngang qua thì vẫn hoảng sợ, ngã xe như thường (ngã xe trầy xướt là chuyện nhỏ, sợ chở con nhỏ rồi em bé bị đập đầu hay có xe lớn phía sau chạy đến thì... hối hận không kịp đâu bạn).

"Giải thoát" cũng là một cách. Ngay cả ở Mỹ, nước bảo vệ "vật quyền", nơi mà đối xử tàn tệ với chó có thể phải vào tù mà chó cắn người và giết chó khác như thế này cũng sẽ bị buộc phải "giải thoát". Ở VN thì không có cơ quan nào bắt buộc việc này, hơn nữa, rất nhiều con chó từng bị buộc phải "giải thoát" ở Mỹ khi vào tay một người biết cách huấn luyện vẫn có thể được "giảm án" (mình xem nhiều chương trình TV nên biết chứ không phải mình ở Mỹ đâu :p). Mình cũng nghĩ là chó mình nuôi mà nó thành ra như vậy là do lỗi ở mình, không thể bắt con chó hứng chịu. Vậy là cách này mình cũng không đồng tình.

Ý kiến của mình là bạn phải bán/cho con chó cho một người chủ CÓ KINH NGHIỆM nuôi giống chó to và dữ, nhà có vườn rộng, hoặc gần công viên, có thể cho chó hoạt động xả bớt năng lượng (tìm ra 1 người yêu chó, có uy tín và điều kiện như vậy sẵn lòng đón thêm chó về không dễ, nên bạn phải tìm hiểu kỹ về người chủ mới trước khi quyết định trao dây dắt). Có lẽ bạn sẽ không đồng ý với cách này, vì chó mình đã nuôi 4 năm, gắn bó với nó rồi, bây giờ bán/cho đi đâu phải dễ. Nhưng vì sự an toàn của gia đình và hàng xóm, cũng vì Mio của bạn (thử nghĩ xem sống 1 cuộc sống luôn căng thẳng, dồn nén, bực bội thì em nó cũng khổ) thì đây là cách tốt nhất. Có lẽ bạn nên nuôi 1 giống chó nhỏ và hiền hơn, phù hợp với cuộc sống chật chội.

Và mình khuyên bạn nếu chưa thiến Mio thì nên cho em nó đi đi, vì chó đực mà đã cắt rồi thì giảm bớt 1/2 tính hung hăng đấy.