• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người ơi giúp mình với!!

miuona4444

Tình hình là hôm qua có một em mèo lạ chạy vào nhà mình trú mưa rồi nằm luôn trong đó không chịụ ra :D. Mình thấy em khá dễ thương + với bấn mèo lâu lắm lắm rồi :x nên giữ lại nuôi, sau khi năn nỉ mẹ gãy lưỡi cuối cùng mình cũng được chính thức nuôi em nó, nhưng đây là lần đầu mình nuôi mèo, nên nhờ các bạn chia sẻ kinh nghiệm, và hướng dẫn mình cách nuôi em như là :

Làm sao để em quen với mình?
Làm sao dạy em đi vệ sinh đúng chỗ?
Mình phải dùng loại thức ăn gì hay cứ cho ăn thức ăn giống người?
Mình có cần phải mua lồng hay chậu gì không?
Mình có cần sổ giun cho em nó ngay không? Thuốc mua ở đâu?
Và nếu tiêm vacxin thì nên tiêm vacxin gì? Ở đâu? Giá cả ra sao?
Còn catsan ở các cửa hàng chó mèo thường có bán không?
.v.v.v..

P/s 1 : Tạm thời chỉ có nhiêu đó thôi. Mong môi người giúp mình!!! Cám ơn rất nhiều.
P/s 2 : Mình không biết post bài ở topic này có đúng không nữa, nếu có gì sai thì các bạn bỏ qua cho mem mới là mình :D

bdlinh87

Member
Ha ha, đúng là trời cho lộc nhé!
Ăn uống thì người ăn gì bạn cho nó ăn nấy thôi. Nhớ cho nó ăn rau nhiều vào cho nó quen nhé.
Vệ sinh thì bạn mua cát hoặc xin xỉ than về cho vào cái chậu rồi đặt nó vào đấy, nó sẽ tự bít chỗ đi .
Không biết e nhà bạn đã lớn chưa, nhưng nếu thầy nó sức khỏe tốt thì nên tẩy giun cho nó ngay. Mua thuốc exotral ở các cửa hàng thú y (10k/viên) hoặc 1 số pet shop trên mạng đều bán cả.
VaVVaccsxin cho mèo thì chỉ có 1 loại thôi, giá giao động tùy chỗ từ 230k-500k. Mình mời bác sỹ về nhà tiêm là 400k/mũi, bạn đem ra cơ sở thú y chăc sẽ rẻ hơn đó.
Tạm thời thế nhé!

miuona4444

Ha ha, đúng là trời cho lộc nhé!
Ăn uống thì người ăn gì bạn cho nó ăn nấy thôi. Nhớ cho nó ăn rau nhiều vào cho nó quen nhé.
Vệ sinh thì bạn mua cát hoặc xin xỉ than về cho vào cái chậu rồi đặt nó vào đấy, nó sẽ tự bít chỗ đi .
Không biết e nhà bạn đã lớn chưa, nhưng nếu thầy nó sức khỏe tốt thì nên tẩy giun cho nó ngay. Mua thuốc exotral ở các cửa hàng thú y (10k/viên) hoặc 1 số pet shop trên mạng đều bán cả.
VaVVaccsxin cho mèo thì chỉ có 1 loại thôi, giá giao động tùy chỗ từ 230k-500k. Mình mời bác sỹ về nhà tiêm là 400k/mũi, bạn đem ra cơ sở thú y chăc sẽ rẻ hơn đó.
Tạm thời thế nhé!
Cám ơn bạn nhiều lắm o:)
Nó là cái, hình như cũng được 2,3 tháng gì rồi :)
Hồi sáng tính đem đi khám thú y xem có bị gì không, ngặch nỗi em nó giãy quá đành để ở nhà :(

miuona4444

Hôm nay em nó rủ thêm 1 thằng tới nha ăn chực :"> nhìn êu lắm cơ. Nhưng mà khi mình nhốt các em vào lồng thì em mới lại run rất dữ dội, còn khè mình nữa chứ, sợ muốn chết, mình đã cố né rồi mà em mới vẫy còn cảnh giác mình, đến mức mà lúc ngủ em nó vẫn còn trong dáng phòng thủ kinh điển với bộ lông dựng đứng nữa...
Không biết là sao cho em mới bớt sợ nữa, các bạn giúp mình với :-ss:-ss:-ss:-ss
p/s : Mình có mua thức ăn khô cho mèo rồi, mà đem ra chẳng em nào chịu đụng tới, hic :((

linhlady

Member
Cách tốt nhất để mèo nhanh thân với mình là chơi với mèo ban ạ, bạn lấy bóng giấy hoặc đồ gì đó làm đồ chơi, chỉ cần e mèo ra chơi với bạn thì quen nhanh thôi. Ở nhà mình thì móng tay cũng làm đồ chơi dc, nó nghịch như quỷ ấy.

Mình cũng nhặt dc mèo, các bạn trên vp cũng tư vấn cho mình rất nhiều, vì e mèo của mình bị hỏng 1 bên mắt nên mình ko tìm chủ của nó.còn mèo của bạn thì bình thường nên mình nghĩ bạn nên hỏi xung quanh xem ai là chủ, nếu có ng nhận thì bạn xin mèo để nuôi, con ko thì mình vẫn nuôi như bình thường:D
Tiêm vacxin thì có rất nhiều chỗ tiêm, nhà b ở đâu? mình sẽ chỉ cho b chỗ tiêm gần nhất
Tẩy giun thì chỗ tiêm vacxin cũng có nên tiện thể đi tiêm thì tẩy giun luôn
Bạn có thể mua catsan hoặc monmi về dùng, đổ vào chậu,bế e mèo vào, mỗi lúc cho e mèo ăn xong thì bạn bế e vào đó cho quen là dc

LuBi

Member
Bạn cho nó ăn cá ý cho béo . Mèo thích cá mà . Ngày nào mình cũg đi câu cá khổ nỗi ko có mèo mà nuôi . Hix . Toàn phải thả đi

miuona4444

Mình chỉ chơi được với em vàng thôi các bạn à! Còn em đen thì hình như em nó ghét mình, sáng giờ không chịu ăn cái gì, cũng không cho mình đụng vào (đụng chút là gầm gừ dữ lắm, mình không giám mạo hiểm tại chưa chít ngừa gì cho mấy em). Lúc ăn thì mình chỉ thấy em vàng ăn thôi còn em đen thì hình như không dám ra, nó cứ nằm thu lu trong góc từ sáng giờ rồi.
Buồn quá..lo quá :(
P/s : Có bạn nào biết cách làm cơm cho mèo không, chỉ mình với TT^TT hôm nay mình phải cho các em ăn cơm trộn với thịt xé nhỏ ( vì em nó không chịu ăn thức ăn khô) mà cũng ăn ít lắm:-ss. Còn nãy mình ôm em vàng thì thấy người em toàn bọ chét, ai biết cách làm giảm bớt hay tiêu diệt chúng nó thì chỉ mình luôn nha.
Cám ơn các bạn rất nhiều!
P/s : À mà nhà mình ở Tp HCM nhà ở đường Tân Hòa Đông Q6. Mình có đem 2 em đi hỏi tùm lum rồi mới đem về nuôi, nên giờ mới khủng hoảng tâm lí như vầy nè :((

bdlinh87

Member

Mình chỉ chơi được với em vàng thôi các bạn à! Còn em đen thì hình như em nó ghét mình, sáng giờ không chịu ăn cái gì, cũng không cho mình đụng vào (đụng chút là gầm gừ dữ lắm, mình không giám mạo hiểm tại chưa chít ngừa gì cho mấy em). Lúc ăn thì mình chỉ thấy em vàng ăn thôi còn em đen thì hình như không dám ra, nó cứ nằm thu lu trong góc từ sáng giờ rồi.
Buồn quá..lo quá :(
P/s : Có bạn nào biết cách làm cơm cho mèo không, chỉ mình với TT^TT hôm nay mình phải cho các em ăn cơm trộn với thịt xé nhỏ ( vì em nó không chịu ăn thức ăn khô) mà cũng ăn ít lắm:-ss. Còn nãy mình ôm em vàng thì thấy người em toàn bọ chét, ai biết cách làm giảm bớt hay tiêu diệt chúng nó thì chỉ mình luôn nha.
Cám ơn các bạn rất nhiều!
P/s : À mà nhà mình ở Tp HCM nhà ở đường Tân Hòa Đông Q6. Mình có đem 2 em đi hỏi tùm lum rồi mới đem về nuôi, nên giờ mới khủng hoảng tâm lí như vầy nè :((
Ý, nhìn em vàng tabby yêu quá.
Mèo đen thì bao giờ nó cũng khôn và dữ hơn, nên nó đang xem thái độ của gia chủ đối với nó thế nào đó. ;))
Mình để ý thấy bọn mèo thik ăn ruốc với gan. Bạn luộc gan hoặc mua ruốc rồi cắt nhỏ ra trọn với cơm (ban đầu em í chưa ăn thì trộn nhiều thức ăn, ít cơm thôi), nhớ cho mấy e ăn cả rau (muống, cải bắp...) cho nó quen dần đi nữa.
Bọ chét thì có 2 cách: 1 là tắm rồi bắt sạch đi, khoảng vài lần là hết, 2 là nhỏ thuốc diệt bọ chét front line (bạn vào mục sức khỏe mèo hoặc lên gôgle tra sẽ rõ hơn). Cách 2 tốn xiền hơn nhưng nhanh và hiệu quả lắm :). Mình thì áp dụng cả 2 cách liền 1 lúc nên con mèo nhà mình trộm vía sạch lắm

miuona4444

@ bdlinh87 : Cám ơn bạn nhé :) mình đã dành 4 tiếng để chơi với em đen đấy :)) giờ em không sợ mình nữa, chỉ có đi còn run. Đồ ăn thì sáng mình có mua 1 con cá chiên đem về xé nhỏ ra trộn với cơm, lúc đầu mấy em còn thờ ơ lắm ;;) cơ mà thấy cá là reo in ỏi liền. Chúng nó ăn ngấu nghiến không nghừng nghỉ =))

miuona4444

Sớn xơ sớn xác bị mèo cào :-ss:-ss:-ss:-ss:-ss, có cần đi chít ngừa không bạn?

linhlady

Member
Sớn xơ sớn xác bị mèo cào :-ss:-ss:-ss:-ss:-ss, có cần đi chít ngừa không bạn?
Bạn ơi! Bạn đi tiêm vacxin cho mèo, bảo bsi tiêm ngừa dại luôn, tẩy giun luôn cũng đc. nhưng mà mèo mới cào mấy nhát thế thì chit ngừa cũng muộn rồi. mèo nhà mình mới về còn cắn ngập răng, bây h mình đang bị bệnh dại, dại ở chỗ thương nó đem về nuôi, nó cắn cũng ngậm miệng mà chịu :D

Sheryl

Active Member
Chơi với mèo bị mèo cào là chuyện thường. Vì mèo đang ở nhà bạn nên dễ dàng theo dõi. Sau 7 ngày em nó không làm sao thì không cần chích ngừa đâu. Chích ngừa dại người ta chỉ chích ngay khi mà vết cắn hiểm ngay động mạch, hướng về tim, cắn nhiều chỗ nguy hiểm, vùng đầu mặt hoặc không biết con chó mèo ở đâu để theo dõi.

P/S: nên cắt móng nó đi cho đỡ cào cấu linh tinh.

miuona4444

Các bạn à, mình định thả cho mấy em đi vòng vòng trong nhà chơi, không nhốt nữa, nhưng lại sợ em nó bậy ra nhà, các bạn có cách nào dạy mèo đi vệ sinh đúng chỗ không chỉ mình với? Với lại có ai biết ở HCM chỗ nào bán cát vệ cho mèo không, mình tìm hoài mà không thấy.

bdlinh87

Member
Nuôi mèo mà ko bị cào mới là chuyện lạ. Còn bị cào là chuyện bình thường thôi.
Mèo nuôi trong nhà, ko cần thiết phải tiêm phòng dại đâu. Bác sỹ của con mèo nhà t bảo thế :)

miuona4444

@ linhlady , Sheryl , bdlinh87 : Cám ơn các bạn đã góp ý cho mình ! Mình từ lúc nuôi 2 em đến giờ bị cào trên dưới 10 lần :)) nên quen luôn rồi.( bữa mình định đi tiêm ngừa tại thấy vết cào hơi sâu và chảy máu, nhưng mà đọc cm của mấy bạn thấy 'thôi kệ, cào cái thôi mà chắc không sao, đi chít mắc công tốn tiền mua đồ ăn cho em nó' =)) ) ! Nhưng mà hình như 2 em nhà mình đi phân lỏng các bạn ạ, từ hôm qua tới giờ rồi, phân của em vàng thì màu vàng và lỏng như nước, còn của em đen thì nhẹ hơn 1 chút là nó còn nguyên hình dạng nhưng có chút nước.Hai bữa nay mình cho mấy em ăn cơm trộn với thịt, hoặc cá (bữa thì có rau muống nữa),...v.. nói chung là có gì ăn đó. Nhưng không biết tại sao lại đi lỏng , vì mấy ngày đầu mình vẫn cho mấy em ăn như vậy mà đi vẫn bình thường. ( không biết có phải là mình cho mấy em ăn mỡ trên miếng thịt hay không nữa). Mong các bạn giúp mình, nghe nói mèo đi lỏng là vì có 1 số bệnh hoặc thiếu canxi, để lâu có thể chết, các bạn tư vấn giúp mình nha!

P/s : Đây là hình phân của em vàng, có thể hơi khiếm nhã nhưng mình không biết phải diễn tả sao cho chính xác nữa

P/s : Mình chưa xổ giun cho các em vì bữa đi bs thú y tiêm ngừa thì b/s bảo là mèo của mình còn nhỏ chưa tiêm được ( cỡ 1 tháng tuỗi ), mình quên hỏi chuyện xổ giun và nhờ b/s cắt móng, mấy ngày nay bận quá chưa đi được ! Không biết là mấy tháng tuổi các em mới xổ giun được các bạn nhỉ?

lululubu

Active Member
Từ 1 tháng rưỡi đã xổ giun được rồi bạn ạ, bạn mua Sanpet hoặc Bio nhé, vì Exotral tuy là thuốc pháp nhưng chỉ có tác dụng sổ giun chứ ko sổ được sán. Đi lỏng thế kia hoặc là có giun sán, hoặc là chưa quen đồ ăn. Mới cả ăn cá với cơm bh phân cũng nhão hơn là cho ăn hạt. Nếu tình trạng còn kéo dài bạn cho mèo nhịn ăn 1 ngày, uống cloxit hoặc biseptol của người, ngày sau cho ăn cơm trộn thịt hoặc hạt khô nhé. đến khi khỏi hẳn cho uống men tiêu hóa 1 đợt tầm 5 ngày, mỗi ngày 1 gói, sẽ giúp cải thiện khả năng tiêu hóa đấy.

Cắt móng thì bạn lấy cái bấm móng của người, cắt tầm 2mm ở đầu móng các bé thôi. Nó sẽ cào mình đỡ đau hơn. Còn nuôi bọn khốn nạn này thì bị xước xát là chuyện thường, mình toàn vết này chồng vết kia cơ, cần lúc nào cũng khoe được :)