• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mọi người ơi giúp ALASKA nhà mình với !!!!!

tình hình là em Mull nhà mình có biểu hiện như sau ạ.
1 là mặc dù mình rất chăm tắm cho em nó. hầu như ngày nào cũng tắm và tắm bằng loại Pay 4 dành cho chó ý ạ nhưng ngày thứ 2 thứ 3 là đã có mùi hôi hôi rồi.
2 nữa là trên lông em nó cứ có những cái màu trắng trắng như kiểu là đầu người bị có gàu ý
khi mình mua em nó về đã bị như thế rồi nhưng từ đó đến giờ mọi thứ vẫn vậy ko hơn ko giảm.
cuối cùng là lông em nó nhìu khi vón cục,rất khó gỡ ra. chỉ có cách chải cho đứt luôn hic xót lắm ạ. bác nào có kinh nghiệm chải lông cho em nó đỡ bị vón vào ko ạ
(mình đón em nó về đc 1 tháng rồi, vẫn háu ăn và rất khỏe mạnh )
còn 1 điều quan trọng nhất là :
Xin chân thành cảm ơn mọi người đã đọc, giúp đỡ và chia sẻ ạ.
>:D<>:D<>:D<>:D<

vananh081

Member
to nghĩ con nha` ban viem da roi, neu da viem da ma ngay nao ban cung tam nhu vay thi tinh hinh se ko ổn đâu nhe, goi hoi bac si Nam đi

khỏi cần bác sĩ.cún nhà bạn bị nấm rồi.

lá trầu không rửa sạch + 1 cục phèn chua + nước sạch.bạn cho 3 thứ đó vào máy xay sinh tố xay đều.xong bạn lấy khăn thấm rồi xát khắp người cún nhé.nhớ là cún nhà bạn lông dài lên phải đảm bảo là thứ nước đó thấm được vào tận da của cún nhé.

bạn làm đúng như mình nói vài ngày là ok.đơn giản mà hiệu quả.

kid1989

Active Member
Thứ nhất là ngày nào bạn cũng phải trải lông cho nó
Thứ 2: Thức ăn bạn cho ăn là gì ??? Cấm ko được ăn mặn nhớ chỉ đồ luộc không gia vị thôi nhớ.
Thứ 3: 2 tuần hãy tắm 1 lần ko đc tắm nhiều bạn nhớ bạn thử tắm bằng nước trà xanh xem như nào có gì thì alo cho anh Nam với anh Linh trong danh sách thành viên clb 2 anh ý là bác sĩ của clb sẽ tư vấn miễn phí cho bạn nếu bệnh nhẹ :D
Trân trọng

T-Risk

Member
bệnh này mình gặp rồi :) bạn ko phải lo lắng quá :) nếu mới bị gàu và lông bị vóng cục thì mình sẽ bầy cách chữa cho bạn ko hề tốn kém mà hiệu quả . mình đã chữa cho mấy con chó bị nt rồi :D
bạn kiểm trả xem vùng bị mẩn đỏ lông vón cục đó có rộng ko nếu phân bố nhỏ lẻ ko nhiều và ko nặng thì bạn chỉ việc mua thuốc GENTRI-SONE 20k thôi :D vạch lông be ra nếu còn vón cục và vẩy đỏ thì cậy hết đi cho sẽ hơi đau đấy rồi sau đó lấy côn iot bôi vào chỗ đó để sát trùng rồi bôi thuốc đó vào chỗ bị mẩn đỏ vón cục :D ra chợ mua trà xanh về tắm cho bé bằng trà xanh như anh kid nói alf tắm 1 tuần 1 lần :D nhưng bạn tắm 1 lần trc khi bôi thuốc cho bé và 1 tuần sau từ ngày bôi tắm lại lần nữa mỗi ngày bôi thuốc cho bé 1-2 lần sáng và tối trong 1 tuần là khỏi trừ trường hợp nặng quá thì sang đến tuần thứ 2 là hết ko pải tiêm thuốc gì cả . vết mẩn đỏ khi cậy ra có thể sẽ làm rách da bé dùng cồn iot bôi sát trung lun . bạn để ý lun xem em nó có hay cắn chân tay vì ngứa ko nếu có thì mua thêm thuốc diệt bọ chét và giận chô anh Linh rất hiệu quả tên thuốc là gì mình quên rùi :D về chăm lông thì sau khi khỏi bạn tiếp tục cho tắm bằng lá trà xanh cũng dc ko thfi tắm bằng vỏ bưởi rất tốt cho bé lông mượt và thơm . chúc bạn có 1 e chó đẹp :D . tiên thể anh nào cho e hỏi tý husky có pải cao lông ko ạ e thấy có ng bảo dùng tông đỡ cao lông e nó khi vừa thay lông xong @@

XoanQuay

Member
như bác kid nói là rất đúng mình chỉ xin bổ xung thêm chút gợi ý nhỏ : con cún nhà mình tắm fay5* cứ mỗi lần tắm xong cảm giác mùi còn hôi hơn là ko tắm, bạn có thể đổi sang dùng loại sữa tắm khác mà vẫn hiệu quả như fay, mình có người quen biết họ chỉ cho nếu cún bị bệnh ngoài da hiệu quả nhanh là tiêm thuốc dạng gel có tác dụng về phòng nấm,côn trùng, giun bạn ra 88 trường chinh bảo họ bán cho cứ 10kg họ tính thành 1cc về tiêm vào gáy có hiệu quả luôn mình đã thử với cún nhà mình, thật ra mình rất kị việc tiêm cho cún,nhưng người quen nhà mình bảo tiêm nên tin tưởng và thấy hiệu quả, chỉ là tham khảo thôi nhé! nếu bạn tin thì có thể pm tớ tư vấn thêm cho, chúc cún bạn mau khỏi bệnh!

hung0606

Member
bạn ko phải lo đấy là chuyện bình thưởng của alaskan 2-3 tháng tuổi
con nhà mình cũng bị nhưng rồi tự khỏi, ngày nào mình cũng chải lông cho hết vẩy gầu, còn mấy vết mẩn đỏ bết lông lại là do mụn mủ xanh chảy ra thì cố gắng cậy nhẹ tay cho bong ra nhưng nhớ đừng làm rụng lông xung quanh nhé, tranh thủ lúc nó ngủ rồi bôi thuốc như mọi người nói ở trên( thuôc nào cũng tốt).
p/s: rửa tay sau khi bôi thuốc nhé để tránh lây lan ra vùng da khác, mình thì mình để mặc kệ càng đụng vào càng lan ra kiểu như mụn trứng cá của người ý mà ;))

úi giống husky nhà mình quá,husky nhà mình bị khá lâu rùi mà đến giờ thì có đỡ hơn tí,mình bôi thuốc hàng ngày cho em nó bằng Gentrisol với thuốc Nisoral thuốc nấm í,bôi mãi thấy không khỏi nên cũng đành để vậy.:D

Darkstar

Vietpet sponsor
Thông lười quá đấy em ah!có ai ở hn thì bảo qua anh cầm thuốc về mà
Giải quyết,để lâu tội nó ra!

cảm ơn mọi người rất nhiều ạ. nhưng con Mull nhà em nó ko bị mẩn ạ. chỉ bị vảy gầu và thi thoảng vón cục thôi, thế cũng là nấm ạ?

mọi người ơi từ hôm qua đến giờ em Mull lại bị đi ngoài phân lỏng 3 lần ạ. lần trước cũng thế. em cho ăn hạt khô thì lại không làm sao mà cứ cho ăn kèm cơm 1, 2 hôm lại bị... hic...

Darkstar

Vietpet sponsor
Bạn liên lạc với mình, mình chỉ cho cách làm cho nó nhanh! Cần thì alô trực tiếp qua điện thoại hoặc yahoo nhé!

kid1989

Active Member
như bác kid nói là rất đúng mình chỉ xin bổ xung thêm chút gợi ý nhỏ : con cún nhà mình tắm fay5* cứ mỗi lần tắm xong cảm giác mùi còn hôi hơn là ko tắm, bạn có thể đổi sang dùng loại sữa tắm khác mà vẫn hiệu quả như fay, mình có người quen biết họ chỉ cho nếu cún bị bệnh ngoài da hiệu quả nhanh là tiêm thuốc dạng gel có tác dụng về phòng nấm,côn trùng, giun bạn ra 88 trường chinh bảo họ bán cho cứ 10kg họ tính thành 1cc về tiêm vào gáy có hiệu quả luôn mình đã thử với cún nhà mình, thật ra mình rất kị việc tiêm cho cún,nhưng người quen nhà mình bảo tiêm nên tin tưởng và thấy hiệu quả, chỉ là tham khảo thôi nhé! nếu bạn tin thì có thể pm tớ tư vấn thêm cho, chúc cún bạn mau khỏi bệnh!
Không nên dùng thuốc tiêm bác ơi @_@ cái đấy nguy hiểm lắm

Thứ nhất : hại gan
Thứ hai: Dễ bị ngu chó đấy =,=

Chó càng hạn chế tiêm được bao nhiêu càng tốt nhất là chó bé :(

T-Risk

Member
Không nên dùng thuốc tiêm bác ơi @_@ cái đấy nguy hiểm lắm

Thứ nhất : hại gan
Thứ hai: Dễ bị ngu chó đấy =,=

Chó càng hạn chế tiêm được bao nhiêu càng tốt nhất là chó bé :(
quan điểm bác kid hệt e ko tiêm bao h cũng tốt :)) bất đắc dĩ lắm ko còn cách nào khac sthif mwois cho bé đi tiêm thui :D

Thông lười quá đấy em ah!có ai ở hn thì bảo qua anh cầm thuốc về mà
Giải quyết,để lâu tội nó ra!
lúc đầu thì có mấy anh chị ở Hn nhưng họ chuyển về quê sống cả ùi nên giờ em không có ai cả anh à,nhìn không k nghiêm trọng lắm cũng như lúc trước anh à,lông có ít nhưng không hoàn toàn là trọc,chỉ có bị 2 khuỷu chân trước thui anh à....và giờ vẫn thế,hiện em đang cố tìm người yêu cho nó,nó có vè đậy thì sớm nên em tìm thử xem,mà nơi em tìm mãi không ra....hik chó đực mà đến mùa mà không cho đi thì tội lắm.

T-Risk

Member
lúc đầu thì có mấy anh chị ở Hn nhưng họ chuyển về quê sống cả ùi nên giờ em không có ai cả anh à,nhìn không k nghiêm trọng lắm cũng như lúc trước anh à,lông có ít nhưng không hoàn toàn là trọc,chỉ có bị 2 khuỷu chân trước thui anh à....và giờ vẫn thế,hiện em đang cố tìm người yêu cho nó,nó có vè đậy thì sớm nên em tìm thử xem,mà nơi em tìm mãi không ra....hik chó đực mà đến mùa mà không cho đi thì tội lắm.
cùng lắm bác cho nó hành sử với mấy e cho việt nam mình :))