• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người ơi cún salo sớm có ảnh hưởng tới sự phát triển của cún sau này ko ah .

Mrbon

Member
Em Bent (samoy ) nhà mình 6 tháng rưỡi đã salo , theo mình biết thì hơi sớm qá thì phải... Ko biết có bị ảnh hưởng tới sự phát triển sau này của cún ko , 3 tuần nay ăn uống kém kinh khủng hóa ra là cbi salo... Nhà bác nào có cún salo sớm xin chia sẻ kinh nghiệm cho mình vs ah.. Xin cảm ơn! ^^

s2s2huy2

Member
bạn có chắc là con bạn 6 tháng không mình chỉ thấy 8 thang bi salo thoi chua thay 6 thang bi bao giờ

Mrbon

Member
Chắc chắn bạn ah... Mình có sổ ghi rõ ngày tháng năm sinh của cún từ lúc mới bắt về bạn ah. Bsy thúy qa nhà xem còn bảo là mình cho ăn tốt qá nên phát triển sớm bạn ah.. K biết có ảnh hưởng tới chiều cao và cân nặng sau này ko.. Hicc

yunki211

Tít (husky) nhà tớ cũng sa lơ sớm mà cũng tầm 6 tháng rưỡi ấy nói chung Là k Anh hưởng gì đâu trừ khi m cho bé làm mẹ quá sớm =;

kid1989

Active Member
6 tháng hơi sớm nhưng cũng là bình thường đừng cho lấy giống sớm là đc

Mrbon

Member
6 tháng hơi sớm nhưng cũng là bình thường đừng cho lấy giống sớm là đc
Cám ơn các bạn đã qtam nhé.. Mình cũng nghĩ như vậy. Cún nhà mình chưa phát triển hết ý b ah... Mới đc 17kg thôi... Từ lúc cbi salo đến khi salo ăn uống chán kinh khủng, toàn bỏ bữa. Ko biết cún của các bạn có thế ko. Nhìn cún bỏ ăn liên tục mà buồn qá.. Haizzzz

LysPrincess

Member
Con bé Alas nhà mình cũng 6 tháng 3 ngày là salo lần đầu, sợ đang tuổi ăn tuổi lớn mà salo thì kén ăn nhưng BS lại bảo chăm tốt thì nó phát triển sớm trong khi mình xem tài liệu thì lại bảo salo sớm là do chăm sóc ko tốt ~.~"....còn con bé Hus nhà mình thì những 9 tháng 26 ngày mới salo lần đầu.....chả bít thế nào là chăm sóc tốt vs ko tốt nữa.........

Bimm bim

Member
Mình còn biết 1 bé Husky cái salo lần 1 lúc 6 tháng và lần 2 lúc 9 tháng rưỡi.... chuyện thường mà... Chó cũng như người thôi, có người này người kia, biết đâu được :)

Mrbon

Member
Con bé Alas nhà mình cũng 6 tháng 3 ngày là salo lần đầu, sợ đang tuổi ăn tuổi lớn mà salo thì kén ăn nhưng BS lại bảo chăm tốt thì nó phát triển sớm trong khi mình xem tài liệu thì lại bảo salo sớm là do chăm sóc ko tốt ~.~"....còn con bé Hus nhà mình thì những 9 tháng 26 ngày mới salo lần đầu.....chả bít thế nào là chăm sóc tốt vs ko tốt nữa.........
Samoy nhà mình thì 6 thang 15 ngày salo.. Ăn uống chán kinh khủng bạn ah. Cún nhà bạn ăn có tốt ko vậy ... Hiix

Mrbon

Member
Mình còn biết 1 bé Husky cái salo lần 1 lúc 6 tháng và lần 2 lúc 9 tháng rưỡi.... chuyện thường mà... Chó cũng như người thôi, có người này người kia, biết đâu được :)
Mình sợ nó kém ăn kém uống lại gầy và k cao đc b ah :((

Bimm bim

Member
Mình sợ nó kém ăn kém uống lại gầy và k cao đc b ah :((
Bạn yên tâm. Sau thời gian này nó sẽ ăn uống trở lại bình thường thôi, rồi khi đó mình sẽ bồi dưỡng bù cho nó vào những ngày nó lười ăn.... Nuôi chó cứ nuôi thoáng tay chút bạn ạ, đừng cố ép nó phải thế này phải thế kia thì khó nuôi lắm... Chỉ trừ khi con nào nó "chảnh ăn" hẳn thì mới phải điều trị kiểu riêng thôi... Còn khi salo hoặc ốm hoặc chửa đẻ mà nó lười ăn thì kệ nó, cũng như mình thôi. Bạn mà mệt ai bắt bạn ai hết cái này đến cái khác thì bạn có chịu không :)

LysPrincess

Member
Uhm...Nó cũng chỉ ăn cho vui thoy bạn à, ít lắm ^^!

p/s: chị Bim cho e hỏi vs ^^! Con Alas nhà e thì đang salo mà con bé Husky vừa salo hum 23/9 mà tự nhiên hwa h nó cứ theo nhảy con Alas @.@! Chả nhẽ nó lại sắp salo nữa hả chị :-??

Mrbon

Member
Bạn yên tâm. Sau thời gian này nó sẽ ăn uống trở lại bình thường thôi, rồi khi đó mình sẽ bồi dưỡng bù cho nó vào những ngày nó lười ăn.... Nuôi chó cứ nuôi thoáng tay chút bạn ạ, đừng cố ép nó phải thế này phải thế kia thì khó nuôi lắm... Chỉ trừ khi con nào nó "chảnh ăn" hẳn thì mới phải điều trị kiểu riêng thôi... Còn khi salo hoặc ốm hoặc chửa đẻ mà nó lười ăn thì kệ nó, cũng như mình thôi. Bạn mà mệt ai bắt bạn ai hết cái này đến cái khác thì bạn có chịu không :)
Uhm. Mình hiểu r. Tks bạn bim bim nhìu nhé ^^

Bimm bim

Member
Uhm...Nó cũng chỉ ăn cho vui thoy bạn à, ít lắm ^^!

p/s: chị Bim cho e hỏi vs ^^! Con Alas nhà e thì đang salo mà con bé Husky vừa salo hum 23/9 mà tự nhiên hwa h nó cứ theo nhảy con Alas @.@! Chả nhẽ nó lại sắp salo nữa hả chị :-??
Trước và sau kì salo ( với chó cái ) , động dục ( với chó đực ) thì hành vi nhún lên người con chó khác ( có thể là chân người hoặc bất kì đồ vật gì nó thích :D ) là hoàn toàn bình thường nhé :)