• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mệt mỏi với Husky gần 6 tháng tuổi!(Giúp mình với!)

Mình hiện đang nuôi 1 em husky gần 6 tháng tuổi,mình nuôi nó từ lúc nó 4thangs 10 ngày,có nghĩa là mình đã nuôi nó được 1 tháng rưỡi,nhưng hiện tại nó hư quá,việc gặm nhấm đồ và phá phách thì bình thường với một giống chó như thế này.Nhưng nó hiện rất không nghe lời,kêu không lại,mặt cứ ngơ ngơ ý.đem ra ngoài thì chỉ cần trật xích cái thì chạy không biết gì cả,kêu vô ích,mà để nó chạy như thế không may dân trộm chó thấy thì cũng đi luôn...mình thì rất thương nó nhưng trường hợp tối hôm qua thì thật sự mình chán nản lắm.
Tối hôm qua mình đi chơi về đang mệt mà lại không có chìa khóa vào nhà,thấy chìa khóa nằm trên xe đạp mà cách mình 1 đoạn nên mình có mượn cây chổi để khêu chìa khóa lại,sau 1 lúc nhọc nhằn,cuối cùng cũng lấy được chìa khóa,mình mới mở cửa ra thì ngay lập tức Husky nhảy qua xe đạp và chạy,mình hoảng quá nên đuổi theo đuổi được khoảng 100m thì mình bắt được,mình có đập nó vài cái sau mông rồi đem về nhà,sau đó mình sơ suất chỉ khép cửa(cửa chưa khóa) để sang nhà hàng xóm trả chổi mà thoắt cái đã thấy cánh cửa bị nó đạp ra rồi chạy tiếp......thế là mình lại chạy đuổi theo nó một lần nữa,lần này khó khăn hơn là vì nó chạy trong bụi cây cỏ(bụi cỏ này rộng và nhiều kim tiêm,thêm cả tối om nữa),mình chả thấy gì cả,mình lúc đó đã nghĩ sẽ không thể bắt được nó,nhưng sợ mất husky nên cũng liều phi vào bụi cỏ để tìm,tìm một lúc may mà nó chạy ra đường....tiếp đó nó chạy loanh quanh tính ra cũng khoảng 400m,sau lần được cửa vào nhà và đuổi theo husky lần 1,lại thêm lần này nữa thì mình đã kiệt sức hoàn toàn,chỉ nghĩ răng cơn giận này sẽ đổ xuống đầu nó sau khi bắt được,nhưng vẫn may mình kiệt sức thì nó cũng chả chạy được thêm,nên tranh thủ nó đang đứng 1 chỗ nên mình nhanh cầm đuôi nó vs thế là bắt được,không nằm ngoài dự kiến mình đã cho nó một trận,mình biết đánh động vật là tàn nhẫn nhưng nó quá hư,hơn nữa mình cũng tức lắm,suốt quãng đường từ lúc bắt được nó về nhà mình đánh nó rất đau,mình lấy tay đánh sau mông nó,nó cũng kêu nhưng tức quá nên cũng chả động lòng,khi về nhà thì nó đã sợ quá mà tiểu ngay tại sân và không đi đâu cả...lúc đó mình mệt,và tức nhưng thấy từng đó là đủ rồi,thấy nó cũng biết sợ....đến tối nghĩ lại đánh nó đau nên sau khi xem xong đá bóng thì mình xuống xem nó như thế nào,và thế là.....cho đến sang nay,cũng như mọi ngày mình tiếp túc đưa nó đi tiểu và vệ sinh,rồi chợt nghĩ mình lúc đó quyết định mua husky có sai lầm hay không?
Nên mình viết bài này mong các bạn trong clb có thể cho mình biết cần làm gì tiếp,có nên bán nó hay không?(vì trước giờ nuôi chó mình chả bán con nào cả,các chú chó trước cũng quá bó với mình.....các con trước là 3 con đều chó ta.....2 con bị trộm bắt mất,một con bị chết....mỗi lần ra đi là mỗi lần mình tiếc nuối nhũng chú chó của mình,cho nên Husky lần này mình nuôi hơi đặc biệt vì nó là chó cảnh mà giá trị cũng cao nữa,nên mình chăm lo cho nó rất tốt,cái gì cũng tìm mua trên mạng về cho nó chơi,thế mà giờ nó hư quá,mình đang không biết làm gì với nó mong các bạn giúp đỡ hộ mình với):(:(:((ảnh nó ở chữ kí của mình,còn avarta là ảnh của chú chó trước mình lưu lại để kỉ niệm)Mong các bạn giúp đỡ....
P/S:Bài mình có sai dấu gì thì mong các bạn thông cảm vì lần đầu mình viết bài dài như thế này.

XoanQuay

Member
với tầm 6 tháng tuổi thì bạn có thế dậy nó nghe lời và các hiệu lệnh theo yêu cầu, mình nghĩ bạn chắc không có thời gian để dậy dỗ nó, có rất nhiều cách huấn luyện chó, ngoan hay ko là ở mình,mình thấy nó là 1 con chó khôn ngoan và hiếu động,bạn nên bắt đầu dậy nó lúc bắt đầu ăn bằng những động tác đi theo, ngồi trước khi ăn, nằm, bắt tay, ... nếu nó không nghe bạn nên kiên trì và lặp đi lặp lại nhiều lần chỉ khoảng 3 ngày là bạn đã thấy hài lòng rồi, chúc bạn có 1 chú kún thật đáng yêu và biết nghe lời

kevin88

Giống chó husky là thế mà bạn.Ko pải nó không biết nghe lời mà nó có khả năng tự nhận biết việc nào nên hay không nên làm vì thế sẽ không nghe lời chủ đâu và 1 điều nữa điều nó thích nhất là được chạy, vì thế mà người nuôi chó husky phải luôn để mắt đến nó nếu không thì......chó đã vào tay bọn câu trộm rùi:((.Có thể bạn chưa tìm hiểu nhiều nó về khi mua nó về nên cảm thấy thế thôi,ngoài ra nó còn không biết trông nhà đâu (vì hiền như cục đất ):D,nhưng husky vẫn có cách thể hiện đẳng cấp riêng của nó bạn cứ từ từ mà khám phá nhé
Chúc bạn sẽ có 1 quyết định đúng đắn

Bimm bim

Member
Đây là sai lầm lớn nhất của bạn. Chính vì thế nên trước khi nuôi bạn nên xem và tìm hiểu kĩ về dòng chó bạn chuẩn bị mua, chứ không phải cứ thấy con chó nó đẹp, lạ, hot mà mua vội mua vàng để rồi lại phải bán đi. Bản tính đặc biệt của dòng Husky này rất rất nghịch ngợm và bướng bỉnh. Chỉ có thể dạy được những lệnh cơ bản như nằm-ngồi-yên-bắt tay, còn cái chuyện dạy bình tĩnh đi theo chủ hay dạy cắn .v..v.. thì sẽ không bao giờ được đâu bạn ạ! Dòng này có máu là dòng chó kéo xe, là 1 dòng chó thân thiện với người, thích được làm việc, hoạt động, chạy nhảy, là dòng Working dogs. Mình hiện giờ đang nuôi 2con Husky, nuôi từ khi mỗi con 1,5 tháng đến giờ chúng nó được 6 tháng rồi, mình đánh không biết bao nhiêu lần về cái tính lăng xăng chạy lung tung, có lần gãy răng rồi đi cà nhắc chân mà chúng nó vẫn chứng nào tật nấy. Nó là bản năng rồi bạn ạ.... Còn đúng như lời của bạn ở trên nói, Husky nó ham chơi như vậy thì đấy vừa là điểm yếu, vưa là điểm mạnh của nó. Mình thích và chịu đựng được bản tính đó vì nó rất năng động, lúc nào cũng vui vẻ hoạt bát, cái tính nhắng nhít của nó có thể làm mình vui vẻ hơn rất nhiều.

Nếu bạn muốn dạy thì cũng không hẳn là không được. Bạn cần có thời gian để hàng ngày cho nó đi tập thể dục, lớn lên thì chạy theo xe, chó vừa khỏe mạnh mà vừa giảm đi cái năng lượng vận động trong nó. Làm như vậy dần dần nó sẽ quấn bạn hơn và sẽ thuần để đi từ từ cạnh bạn mà không lôi bạn xềnh xệch 1 cách bạo lực. Sau khi được vận động, giải tỏa được hết năng lượng thì ở nhà nó sẽ bớt nghịch và phá phách đi ...Trước khi bạn yêu cầu nó làm được gì cho bạn, thì bạn cần xem lại bạn đã làm được gì cho nó hay chưa :) Thân!

Mum Husky

Hu hu đọc mà thấy thương cho cún của bạn thế :((. Bạn thật dã man. Nhà mình nuôi hai con chó một con mèo mà chưa con nào bị mắng chứ đừng nói đến đánh. Em Husky mình mua về cũng nghịch nhưng rất yêu, bây giờ mình dắt xe máy ra là tự nhảy lên xe ngồi, ra công viên cũng không cần phải xích nữa, chạy xa một tý mà mình vỗ tay là quay lại ngay. Bạn nên dành thời gian với cún nhiều hơn nó sẽ chỉ biết có bạn thôi. Chủ tớ làm lành với nhau đi, đừng có đánh nó lần nào nữa nhé. Chúc chủ tớ nhà bạn thân thiết với nhau nhiều hơn :x:x:x.

Theo mình nên đưa dog của bạn vào kỷ luật , ko nghe thì phải áp dụng kỷ luật bạn ơi :D

kevin88

6 tháng rùi mà đưa nó vào kỷ luật là hơi muộn đấy.Nhưng không hẳn là không được.Con BEN nhà mình 2 tháng là đã cho vào khuôn phép rùi.Chó cũng như người được dạy từ bé bao giờ cũng dễ bảo hơn =)).cố lên bạn nhé đừng có bán nó phí lắm

Đây là sai lầm lớn nhất của bạn. Chính vì thế nên trước khi nuôi bạn nên xem và tìm hiểu kĩ về dòng chó bạn chuẩn bị mua, chứ không phải cứ thấy con chó nó đẹp, lạ, hot mà mua vội mua vàng để rồi lại phải bán đi. Bản tính đặc biệt của dòng Husky này rất rất nghịch ngợm và bướng bỉnh. Chỉ có thể dạy được những lệnh cơ bản như nằm-ngồi-yên-bắt tay, còn cái chuyện dạy bình tĩnh đi theo chủ hay dạy cắn .v..v.. thì sẽ không bao giờ được đâu bạn ạ! Dòng này có máu là dòng chó kéo xe, là 1 dòng chó thân thiện với người, thích được làm việc, hoạt động, chạy nhảy, là dòng Working dogs. Mình hiện giờ đang nuôi 2con Husky, nuôi từ khi mỗi con 1,5 tháng đến giờ chúng nó được 6 tháng rồi, mình đánh không biết bao nhiêu lần về cái tính lăng xăng chạy lung tung, có lần gãy răng rồi đi cà nhắc chân mà chúng nó vẫn chứng nào tật nấy. Nó là bản năng rồi bạn ạ.... Còn đúng như lời của bạn ở trên nói, Husky nó ham chơi như vậy thì đấy vừa là điểm yếu, vưa là điểm mạnh của nó. Mình thích và chịu đựng được bản tính đó vì nó rất năng động, lúc nào cũng vui vẻ hoạt bát, cái tính nhắng nhít của nó có thể làm mình vui vẻ hơn rất nhiều.

Nếu bạn muốn dạy thì cũng không hẳn là không được. Bạn cần có thời gian để hàng ngày cho nó đi tập thể dục, lớn lên thì chạy theo xe, chó vừa khỏe mạnh mà vừa giảm đi cái năng lượng vận động trong nó. Làm như vậy dần dần nó sẽ quấn bạn hơn và sẽ thuần để đi từ từ cạnh bạn mà không lôi bạn xềnh xệch 1 cách bạo lực. Sau khi được vận động, giải tỏa được hết năng lượng thì ở nhà nó sẽ bớt nghịch và phá phách đi ...Trước khi bạn yêu cầu nó làm được gì cho bạn, thì bạn cần xem lại bạn đã làm được gì cho nó hay chưa :) Thân!
Mình hiểu ý bạn,mình thì chưa kể hết nên có thể các bạn hiểu nhầm.....Các bạn biết đấy,mình trước giờ đều nuôi chó ta,nuôi từ nhỏ nên rất ngoan và nghe lời,đến lúc chúng lần lượt ra đi mình tiếc và thương lắm chứ,mặc dù là con trai nhưng khi người bạn của mình bị trộm bắt đi hoặc chết thì mình đã khóc,(khóc 1 mình thui,vì chả dám cho ai biết mình khóc,con trai mà).trước khi mình mua con husky mình cũng đã lên wed diẽn đàn vietpet,vietdog, hay yeuthucung, ...để tìm hiểu,có khi cũng lên trang wikipedia để đọc nữa,nói chung thì cũng đọc thế,may mà mua lần đầu không bị lừa mua nhầm chó lai hay chó bệnh......mình thấy giống này là giống chó lao động và hòa đồng nên cũng tìm mua xem sao,cũng biết nó hay phá,thay lông nhiều,.... nhưng đúng thật,chỉ có trải nghiệm mới biết được....cho nên khi mua về mình đã đặc biết chăm sóc nó hơn mấy con chó ta lần trước mình nuôi, về khẩu ăn uống, xích, vòng cổ, xà phòng tắm, lược,hốt phân,....mình đều tìm trên vuongquocvatnuoi để mua về cho nó.....vì ở nơi mình chẳng mấy ai nuôi chó cảnh,nên cũng không biết cho em nó đi đâu để chơi,ở nhà thì thả cho chạy đâu thì chạy,thình thoảng cũng mua xương bò về cho nó gặm nữa để khỏi gặm đồ trong nhà.....Bạn BImbim không biết đấy chứ mình cũng dẫn nó đi dạo suốt,mình thường đưa nó ra sân vận động đá bóng gần nhà tháo xích ra cho nó chạy nhảy,và trước khi về quê hay đi ra hà nội thì mình cũng dành buổi tối trước khi đi để dẫn nó đi chơi lung tung,.....mình biết nên làm vậy để nó khỏi chạy nhảy lung tung khỏi nhà,nhưng ai ngờ lần này nó chạy ghê quá,không như lần khác.....có thể bạn có bạn trên nói mình ác nhưng biết sao được,mình sẵn sàng nói lên hành động cứng rắn của mình với husky để mong các bạn cho thêm lời khuyên.Chứ con người mình đâu tàn nhẫn với vật nuôi đến mức đánh đập nó hàng ngày hay đối xử tệ với nó.....Vì đây là lần đầu nuôi giống husky nên sẽ có nhiều khiếm khuyết,mong các bạn cho thêm những lời khuyên hay một cách nào để dạy husky,chứ đó là lần đầu tiên mình đánh husky đau như thế đấy,từ lúc nuôi chó tới giờ mình toàn nuôi chó từ nhỏ với lại nuôi chó ta nên không cần làm gì nhiều thì hô 1 cái thì chó đã quay về rồi,riêng husky thì khó quá.
P/S: ý quên,Bạn XoayQoay nói đúng đấy,mình trước giờ nuôi dog thì thấy mấy con chó ta nuôi từ nhỏ kêu cái là lại,và nghe lời chủ lắm,và lúc ấy thì cũng không có khái niệm lên diễn đàn để tìm hiểu cách dạy chó cho nên giờ nuôi Husky tuy có thời gian nhưng trước mắt là không biết dạy như thế nào cả,có khi cũng tại thế mà đến giờ kêu cũng chả lại....còn các bài nâng cao thì mình chả dám đụng tới.chắc lần này phải đọc thêm trang huấn luyện chó trong wed vietpet.:D
P/S thêm:Đọc lại các ý kiến của các bạn thì mới biết,lúc viết bài này là mình rất tâm trạng nên có ý nghĩ bán nó nhưng giờ thì chắc không đâu,dẫu sao thì nó cũng là bàn đạp lấy niềm vui và xả stress cho cả gia đình mình nên trong lúc nuôi cũng có mấy kỉ niệm ngộ ngộ của nó trong lúc chơi cũng như trong lúc ngủ.....Cho nên việc bán nó đi có lẽ chỉ là do mệt mỏi tức thời nên có nghĩ như thế.cảm ơn các men trong clb. :D Thân!!!

kid1989

Active Member
Muốn bình tĩnh thì nên năng cho nó đi giao lưu và đi chơi với các con chó khác vào bạn ak. Muốn nghe lời thì dành nhiều thời gian tình cảm để vuốt ve ôm ấp đùa nó tạo mối quan hệ khăng khít giữa người và cún từ đấy tạo sự tin tưởng . Những lúc nó làm sai thì nên quát mắng và cả đánh sau đấy làm ngơ nó không quan tâm đến nó nó sẽ nhìn thái độ của mình mà biết nó sai. Vấn đề thực sự ở đây là do bạn cho nó hoạt động chưa đủ. Chó 6 tháng thì ngày phải dắt đi chơi hoặc bạn ngồi xe đạp đạp xe cho nó đi tầm tiếng rưỡi 1 ngày thì may ra mới gọi là đủ. Chơi ở đây là vận động là chạy tập thể dục. Bản thân con chó của bạn do bị nhốt xích ở nhà nhiều nên đã thừa khá nhiều năng lượng rồi nên cho nó chạy vừa được vận động giúp khỏe mạnh vừa giúp con chó giảm bớt năng lượng dư thừa. Nó cắn đồ thì bạn mua thêm cho cục xương cho nó ở nhà gặm chắc sẽ đỡ hơn. Nó còn trẻ con phải chấp nhận tính hiếu động của nó và thông cảm nếu bạn tạo được sự tin tưởng mình nghĩ nó sẽ ngoan và nghe lời hơn rất nhiều. Cố gắng lên.

Muốn bình tĩnh thì nên năng cho nó đi giao lưu và đi chơi với các con chó khác vào bạn ak. Muốn nghe lời thì dành nhiều thời gian tình cảm để vuốt ve ôm ấp đùa nó tạo mối quan hệ khăng khít giữa người và cún từ đấy tạo sự tin tưởng . Những lúc nó làm sai thì nên quát mắng và cả đánh sau đấy làm ngơ nó không quan tâm đến nó nó sẽ nhìn thái độ của mình mà biết nó sai. Vấn đề thực sự ở đây là do bạn cho nó hoạt động chưa đủ. Chó 6 tháng thì ngày phải dắt đi chơi hoặc bạn ngồi xe đạp đạp xe cho nó đi tầm tiếng rưỡi 1 ngày thì may ra mới gọi là đủ. Chơi ở đây là vận động là chạy tập thể dục. Bản thân con chó của bạn do bị nhốt xích ở nhà nhiều nên đã thừa khá nhiều năng lượng rồi nên cho nó chạy vừa được vận động giúp khỏe mạnh vừa giúp con chó giảm bớt năng lượng dư thừa. Nó cắn đồ thì bạn mua thêm cho cục xương cho nó ở nhà gặm chắc sẽ đỡ hơn. Nó còn trẻ con phải chấp nhận tính hiếu động của nó và thông cảm nếu bạn tạo được sự tin tưởng mình nghĩ nó sẽ ngoan và nghe lời hơn rất nhiều. Cố gắng lên.
Cảm ơn bạn!mình không hăn là xích nó cả ngày đâu,trong nhà thì mình thả cho chạy thoải mái,đặc biệt trong nhà thì kêu tên nó thì vẫn thấy nó biết,chứ ra ngoài đường thì kêu 100 lần cũng vô ích,tuy mình cũng có đưa em nó đi dạo nhưng đọc ý kiến của bạn xong thì chắc mình sáng cố dậy sớm để chạy bộ với nó,mắc cái là tuy mình có thể chạy bộ với nó nhưng không dám thả xích ra,vì sợ nó chạy mất,mình đuổi không lại với sức nó,Còn nữa nơi mình trộm chó nhiều lắm,không cẩn thận là mất như chơi,buổi sáng sớm,chiều tối,tối,đêm khuya thì là thời gian hoạt động của chúng,còn 1 lý do nữa là sợ bị xe đâm.:D
nhưng dẫu sao cũng cảm ơn bạn.:D
P/S: mình đọc trên mạng nên đưa chó đi dạo ít nhất 2 tiếng 1 ngày mà mình mới đưa đc 30p thi thoảng có hơn 1 tiếng , chắc phải xem lại.:D

Lúc trước e cũng định nuôi Husky nhưng nge nó lì quá e sợ nên đã chuyển sang nui Alaskan và thật Alaskan rất nge lời dù phá cỡ nào nhưng kêu e í vẫn chạy lại :D

Bạn nên áp dụng kỷ luật từ lúc bắt về.

Dạy mà không nghe cứ đánh. Nó sẽ hiểu ai là con đầu đàn. Nhân nhượng với nó là hỏng ngay 1 con chó.

Mình cũng nuôi 2 em samoyed được hơn 1 năm tuổi. Lúc đầu mới về 2 con mỗi con 1 tính. con em thì hiền lành suốt ngày ăn với ngủ vệ sinh đúng chỗ rất ngoan - con chị thì chạy loạn cả ngày sủa ầm ỹ đái ỉa khắp nhà. Nuôi được 2 tháng có lúc mình muốn bán con chị đi cho nhẹ nợ. Nhưng tình cảm với nó nhiêu quá. Nghĩ thương con em ở 1 mình thì buồn nên giữ lại nuôi cả 2.

kid1989

Active Member
Lúc đầu nên giữ xích nếu có cún con quanh đấy thì thả ra nó cũng chỉ chơi quanh quanh với mấy con cún thôi. Bạn thả ở nhà nhưng nó không được giao lưu tù túng kiểu như bạn suốt ngày bị nhốt bị cầm tù sẽ bị cuồng chân ý. Mình bảo rồi đi dạo thì cứ bắt nó chạy ý. Bạn ko chạy đc thì ngồi xe dắt nó chạy sát lề đường hoặc bãi đất vắng ý. Chứ sức mình ko ăn thua với mấy con này đâu. Bạn phải thường xuyên cho đi chơi rồi tùy vào thái độ của cún mới quyết định thả hay không. Lúc đầu nên thả ở chỗ bọn nó có bạn sẽ không sợ mất đâu bọn nó sẽ chỉ quanh quẩn với nhau thôi :D

Mình cũng gặp hoàn cảnh như bạn nên mình hiểu sự mệt mỏi của bạn, mình cũng đang nuôi 1 em husky cái được gần 2 năm rồi, hiện tại quân số nhà mình cũng có khoảng 4 chó khẩu toàn dòng kéo xe này, trong 4 con chó nhà mình thì husky là bướng nhất, mặc dù alaskan nhà mình cũng nghịch nhưng đánh nó vẫn sợ, chó nhà mình hồi xưa lúc mua chủ nó bảo con này là đầu đàn và bạn mình cũng có mua 1 con đực của nhà í ( cũng bảo là đầu đàn) nên tính của 2 con này tương đối giống nhau, gọi không thèm nghe, đi dạo thì toàn kéo dù bị đánh rất nhiều, ngoài ra còn cắn phá đủ thứ. Để nuôi được đến bây h cũng phải có nghị lực và yêu lũ này lắm đấy bạn, vì không phải con husky nào cũng giống tính nhau, có con rất nghe lời chủ nhưng cũng có con cực bướng dù bị ăn đòn nhiều vẫn không sợ. Mình chỉ có góp ý nhỏ cho bạn là ko nên nhốt bọn nó nhiều, nên dẫn đi dạo thường xuyên, không nên quá chiều chuộng ( nhiều bạn bảo đánh chó dã man nhưng mình nói thật dòng này k đánh không được, nó làm sai thì bạn phải đánh thật đau, không được nuông chiều), khi nó chạy bạn không nên đuổi theo nó vì càng đuổi nó càng chạy xa hơn, tốt nhất là bạn ngồi xổm hoặc đi chậm hoặc tạo sự chú ý của nó bằng cách giá vời chạy ngược chiều nó. Mấy cái biện pháp cũng chỉ tạm thời thôi chứ do bản tính từng con rồi, có nhiều anh trong hội bảo tớ là con gái nên chiều chó k dám đánh nó, chó nhà các anh í được các anh í dạy nghe lời cực nhưng khi mấy ông í dạy chó của tớ thì cũng chịu thua. Bạn cứ thử áp dụng 1 vài gợi ý của tớ xem

XoanQuay

Member
hiện tại mình cũng đang giúp 1 người bạn ở công viên huấn luyện 1 con husky, cách của mình xem ra cũng khá hiệu quả, bạn tham khảo thử nhé!. Đầu tiên ta nên dắt nó đi chậm theo ý của mình, bạn cầm dây thật ngắn chỉ đủ cho cún đi ngang hàng với bạn bên tay phải, bạn vừa đi vừa gọi tên cún và nói "đi nào" để gây chú ý với cún như thế nó sẽ đi theo bước chân của bạn, nếu nó phản ứng quay đầu hay để ý linh tinh trên đường thì bạn liên tục gọi tên và nhấc nhẹ dây lên cho cún nhìn thẳng. Đối với cún ham ăn ta có thể dùng cách nhử mồi bằng bánh dành riêng cho cún, bạn cho nó ăn 1 miếng sau đó cầm 1 miếng trên tay cầm dây và làm như trên, đi đến điểm cần quay lại bạn cho cún ăn và khen ngoan, rồi tiếp tục như thế chỉ cần 2 ngày là lúc đó cún sẽ đi theo bước chân của mình, mình hay trêu các bạn ko biết dắt chó là " hãy dắt chó đừng để chó dắt mình" hehe, khi cún đã đi theo bạn có cảm giác cầm dây dắt cún mà như ko, thì bạn có thể tập nâng cao đi nhanh và chạy. Sau khoảng 1 tuần thì bạn có thể thả xích và cún sẽ theo bạn,lưu ý là luôn gây chú ý để cún tập trung vào bạn nhé! chúc các bạn có nhiều niềm vui với cún cưng của mình

Mình cũng gặp hoàn cảnh như bạn nên mình hiểu sự mệt mỏi của bạn, mình cũng đang nuôi 1 em husky cái được gần 2 năm rồi, hiện tại quân số nhà mình cũng có khoảng 4 chó khẩu toàn dòng kéo xe này, trong 4 con chó nhà mình thì husky là bướng nhất, mặc dù alaskan nhà mình cũng nghịch nhưng đánh nó vẫn sợ, chó nhà mình hồi xưa lúc mua chủ nó bảo con này là đầu đàn và bạn mình cũng có mua 1 con đực của nhà í ( cũng bảo là đầu đàn) nên tính của 2 con này tương đối giống nhau, gọi không thèm nghe, đi dạo thì toàn kéo dù bị đánh rất nhiều, ngoài ra còn cắn phá đủ thứ. Để nuôi được đến bây h cũng phải có nghị lực và yêu lũ này lắm đấy bạn, vì không phải con husky nào cũng giống tính nhau, có con rất nghe lời chủ nhưng cũng có con cực bướng dù bị ăn đòn nhiều vẫn không sợ. Mình chỉ có góp ý nhỏ cho bạn là ko nên nhốt bọn nó nhiều, nên dẫn đi dạo thường xuyên, không nên quá chiều chuộng ( nhiều bạn bảo đánh chó dã man nhưng mình nói thật dòng này k đánh không được, nó làm sai thì bạn phải đánh thật đau, không được nuông chiều), khi nó chạy bạn không nên đuổi theo nó vì càng đuổi nó càng chạy xa hơn, tốt nhất là bạn ngồi xổm hoặc đi chậm hoặc tạo sự chú ý của nó bằng cách giá vời chạy ngược chiều nó. Mấy cái biện pháp cũng chỉ tạm thời thôi chứ do bản tính từng con rồi, có nhiều anh trong hội bảo tớ là con gái nên chiều chó k dám đánh nó, chó nhà các anh í được các anh í dạy nghe lời cực nhưng khi mấy ông í dạy chó của tớ thì cũng chịu thua. Bạn cứ thử áp dụng 1 vài gợi ý của tớ xem
Bạn trangyunho nói chính xác quá,giống y như con nhà mình, nó cũng là được mua về khi nó to nhất đàn 10 con,mình thì cũng thấy to nên bắt,quả thật khii mình cacngsf chạy theo nó thì nó lại càng chạy nhanh hơn,có lúc mình mết quá mình đứng 1 nơi và thế là nó cũng đứng,biết trước chắc mình cũng sẽ chạy ngược,bên đây mình đợi lại sức rồi lại đuổi nó tiếp thế là 1 chủ 1 chó chậy khắp đường,ai cũng nhìn mà mình cũng kệ,cảm ơn bạn,hôm nay mớI đi dạo với nó về,chả dám thả xích chỉ có mình chạy rồi nó chạy thôi,đến khi vào sân vận động thì mình có thả tay nhưng cũng đi theo sau nó,lần này thì không chạy mà lại đi ăn cỏ....thệt là....:D

hiện tại mình cũng đang giúp 1 người bạn ở công viên huấn luyện 1 con husky, cách của mình xem ra cũng khá hiệu quả, bạn tham khảo thử nhé!. Đầu tiên ta nên dắt nó đi chậm theo ý của mình, bạn cầm dây thật ngắn chỉ đủ cho cún đi ngang hàng với bạn bên tay phải, bạn vừa đi vừa gọi tên cún và nói "đi nào" để gây chú ý với cún như thế nó sẽ đi theo bước chân của bạn, nếu nó phản ứng quay đầu hay để ý linh tinh trên đường thì bạn liên tục gọi tên và nhấc nhẹ dây lên cho cún nhìn thẳng. Đối với cún ham ăn ta có thể dùng cách nhử mồi bằng bánh dành riêng cho cún, bạn cho nó ăn 1 miếng sau đó cầm 1 miếng trên tay cầm dây và làm như trên, đi đến điểm cần quay lại bạn cho cún ăn và khen ngoan, rồi tiếp tục như thế chỉ cần 2 ngày là lúc đó cún sẽ đi theo bước chân của mình, mình hay trêu các bạn ko biết dắt chó là " hãy dắt chó đừng để chó dắt mình" hehe, khi cún đã đi theo bạn có cảm giác cầm dây dắt cún mà như ko, thì bạn có thể tập nâng cao đi nhanh và chạy. Sau khoảng 1 tuần thì bạn có thể thả xích và cún sẽ theo bạn,lưu ý là luôn gây chú ý để cún tập trung vào bạn nhé! chúc các bạn có nhiều niềm vui với cún cưng của mình
cún mình thì cũng ham ăn thật nhưng từ khi bị giun sán thì ăn ít lắm,nhưng khi ra ngoài đường thì kêu nó có để ý gì đâu,trong nhà thì nó đỡ rồi kêu vẫn biết tên,ra đương thì như ai hớp hồn ấy...chả biết gì cả.

Bọn này nó biết là gọi nó nhưng không thèm làm theo đâu bạn, không phải nó ngu mà vì nó quá bướng, chỉ sợ nhất khoản bị tuột xích thì ôi thôi gọi là..., còn khi bạn cho nó chơi ở chỗ rộng hoặc chơi với nhiều cún thì nó cũng không chạy xa đâu vì chó theo bầy mà, căn bản là bạn có chịu đựng được tính nó không í, càng ở lâu với nó thì tớ nghĩ bạn sẽ quen dần thôi.:D:D:D

Bọn này nó biết là gọi nó nhưng không thèm làm theo đâu bạn, không phải nó ngu mà vì nó quá bướng, chỉ sợ nhất khoản bị tuột xích thì ôi thôi gọi là..., còn khi bạn cho nó chơi ở chỗ rộng hoặc chơi với nhiều cún thì nó cũng không chạy xa đâu vì chó theo bầy mà, căn bản là bạn có chịu đựng được tính nó không í, càng ở lâu với nó thì tớ nghĩ bạn sẽ quen dần thôi.:D:D:D
Herher, ở nơi mình chả mấy ai nuôi chó cảnh mà thả chơi cùng,mà bầy đàn đâu chả thấy chứ thả với mấy con chó ta thì chỉ có sủa(husky sủa nghe không hay lắm) và đòi cắn nhau.hiện có mấy fan đứng ngoài xem husky sủa đã bị tử nạn như 1 em gà mái to(trong lúc không để ý,gà mái đã thiẹt mạng và bị moi hết ruột,nghe cũng tởm nhưng sự thật là vậy,mà gà đó là gà nhà mình chứ gà ai đâu,hik,nản với giống săn mồi) tiếp theo là 1 chú gà con của nhà hàng xóm suýt chết (ga con bị husky ngậm vào mồm rồi mà may vẫn sống sau 1 hồi nằm bất tỉnh,người giật giật,may mà chưa phải đền cho hàng xóm,lý do là gặp chó gà chạy toán loạn,kể cả gà con,1 em không may mắn chạy qua mặt và hậu quả là vào mồm nhưng vẫn sông,:D) Nạn nhân tiếp theo là 1 chú chuột con cũng lí do là chạy qua mặt husky và đã bị nó nuốt sống,mình mở mồm nó ra không cho ăn nhưng nó nuốt luôn 1 em chuột vẫn đang kêu chít chít) và rất nhiều nạn nhân khác nữa như châu chấu thì nhiều nhất, đến cóc hay ếch,nản husky luôn.....người thì bình thường chứ mấy con vật thì cứ bị nó lùng hoài,cho nên mình cũng chả dám thả vì 1 lý do đó nữa.:D