• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

MẮT BEO của chó Phú Quốc

tuyluy

Member
Chào các ACE,

Trước khi nuôi chó PQ đọc tài liệu trển VP tôi thấy một trong những đặc tả về chó pq là đôi mắt beo, thoạt đầu chẳng hiểu thế nào gọi là mắt beo, nhưng từ khi nuôi thằng Quốc nhà tôi, thì tôi dần dần hiểu ra vì các bạn bè đến chơi người biết về chó pq, người không, nhưng tất cả đều rất ấn tượng về đôi mắt của Quốc. Có người khen đẹp vì mắt sáng quắc và trong. Và rất nhiều người kêu "ôi con này có cặp mắt dữ quá, trông cứ như nó muốn xé mình ra ấy!" :)

Từ đó tôi lại các chú ý đến đôi mắt của tụi chó pq trên forum VP. Nên chăng nếu các anh em chơi chó PQ thử chụp ảnh đặc tả đôi mắt chó của mình và up lên cho mọi người chiêm ngưỡng?

Đây là vài hình ảnh thằng Quốc nhà tôi, mới chụp cách đây 2 ngày, các bác xem tạm nhé. Vì tôi biết thằng Quốc nhà tôi nhan sắc có hạn nên chỉ dám khoe mỗi đôi mắt, hihi

Quốc nhà tui nhỏ con, nhưng săn chắc và chạy nhanh như mũi tên, còn tường 1m8 thì chỉ một phát là bay qua đi bắt gà nhà hàng xóm các bác ạ!

lucgiahop

Member
ủa chị có cả con vàng này nữa à, mấy tháng rồi chị, đẹp quá, nếu màu mắt đục hơn , đừng trong sáng như trăm rằm thì thật tuyệt , sẽ tăng thêm vẻ hoang dã của nó , chúc mưng chị ........

tuyluy

Member
ủa chị có cả con vàng này nữa à, mấy tháng rồi chị, đẹp quá, nếu màu mắt đục hơn , đừng trong sáng như trăm rằm thì thật tuyệt , sẽ tăng thêm vẻ hoang dã của nó , chúc mưng chị ........
Cảm hơn em. Con này tên Quốc, nó là con chó bố của mấy đàn cún PQ nhà chị đấy, 4 tuổi rồi và cực kỳ tinh quái:) Đáng yêu lắm. Nô lệ của chị đấy hehe

Leo

Member
mẤY AE CHO EM HỎI MẮT BEO KHÁC MẮT CỌP NHƯ THẾ NÀO.

vietyen

Member
theo mình biết thì những con chó có cặp mắt màu nhạt hay màu vàng sậm, (hay còn gọi là mắt cọp) là biểu hiện của sự thoái hóa về gien, vì ngày trước mình có một đực đen rất đẹp và gần đúng chuẩn của bản tiêu chuẩn chó phú quốc, nhưng khi ra dog sô thì nó tháng 4 vừa rồi nó đã bị ban giám khảo mà cụ thể là giáo sư KHIÊM loại ngay vòng đầu tiên khi nhìn vào mắt nó, và thông báo là nó đã bị thoái hóa gien, mà hình như đúng............ mình cho nó phối với con mực cái nhà mình(con mực cái này phối với con đực khác có cặp mắt màu đen đậm thì bầy con ra rất đẹp và đều màu) còn cho phối với cái con đực mắt cọp này thì bầy con ra màu lung tung, đen đốm trắng và có cả con bốn m81t nữa có con thì lông dài có con lông ngắn nói trung là bầy chó con quá tệ.

nguyenducminh63

Active Member
Cảm ơn bác đã chia sẽ kinh nghiệm thực tế quý báu, em xin Copy & paste nguyên văn trong bản Tiêu chuẩn để anh em rõ hơn:" Mắt: Có kích thước trung bình, hình hạnh nhân. Mắt có màu đen tới màu nâu tối. Mắt màu vàng hổ phách có thể được chấp nhận. Mi mắt và viền mắt phải có màu đen. Mắt không quá sâu hoặc quá lồi, không được nằm thấp và xệ quá."

theo mình biết thì những con chó có cặp mắt màu nhạt hay màu vàng sậm, (hay còn gọi là mắt cọp) là biểu hiện của sự thoái hóa về gien, vì ngày trước mình có một đực đen rất đẹp và gần đúng chuẩn của bản tiêu chuẩn chó phú quốc, nhưng khi ra dog sô thì nó tháng 4 vừa rồi nó đã bị ban giám khảo mà cụ thể là giáo sư KHIÊM loại ngay vòng đầu tiên khi nhìn vào mắt nó, và thông báo là nó đã bị thoái hóa gien, mà hình như đúng............ mình cho nó phối với con mực cái nhà mình(con mực cái này phối với con đực khác có cặp mắt màu đen đậm thì bầy con ra rất đẹp và đều màu) còn cho phối với cái con đực mắt cọp này thì bầy con ra màu lung tung, đen đốm trắng và có cả con bốn m81t nữa có con thì lông dài có con lông ngắn nói trung là bầy chó con quá tệ.

tuyluy

Member
Vậy hả bác, thế giáo sư có nói cụ thể thế nào gọi là thoái giống không? Định nghĩa một cách khoa học (sinh học ấy).

Quốc và Cọp đã đẻ 4 lứa rồi, các cún đều ok không đến nỗi tồi, lứa thứ 3 thì phải nói là rất đẹp, 3 vện đẹp cái đã về nhà bác Nguyễn Hà được 1 năm rồi.
Riêng Quốc thì tôi đã nuôi nó được 4 năm, chưa bao giờ ốm (bệnh duy nhất là có sán, phải nhờ bác Shakhi Viet mua gium thuốc tốt thì mới chữa được). Về độ thông minh thì tôi phải khẳng định Quốc cực kỳ tinh quái khá là hiếu chiến với chó (tuy là nhỏ con), đã từng đánh thủng bụng con chó cỏ đầu đàn nhà tôi (lỗ thủng to bằng quả táo ta nhìn thấy cả ổ bụng bên trong, may mà tôi cứu được nó), con đầu đàn sợ đến mức tự bỏ nhà tôi ra nhà ngoài làng của người trông nom trang trại ở từ hơn 1 năm nay rồi).

Các bác xem tạm mấy hình ảnh cún nhà Quốc nhé. Đúng là nhiều mầu, nhưng vì bố thì vàng mẹ thì vện nên cũng đa dạng. Có lần đẻ ra cún đen tuyền tai dựng đứng, mắt nâu ….hơi bị đẹp!

Và tôi cũng xin hỏi là đã có chó Phú Quốc nào đẻ 10 con, chuẩn cả 10 chưa? Và liều chó bố mẹ chuẩn đẻ ra không có con nào bị mầu luôm nhuôm hay bốn mắt không? Ta cứ phải hỏi các giáo sư về Gien xem sao chứ?

Nếu đúng là Quốc bị thoái giống về Gen thì tôi thấy là nó rất ổn về mọi mặt ( sức khỏe sinh sản, và trí tuệ), hehe

và đây là hình ảnh lứa thứ 4 ( xấu nhất từ trước tới nay về mầu sắc), có một em vện cái, nhưng em chạy chơi nên không có trong ảnh.

HQ-empire

Senior Member
Lạc đè về giống chó nhưng cùng ý về bàn luận đôi mắt của con chó. Đây là cặp mắt của 2 con Bắc Hà mình mới bắt, tất cả chúng đều có cặp mắt màu xanh xám nhìn rất đẹp, ánh mắt thì rất tinh anh.

Theo dân gian thì cặp mắt kiểu này không gọi là mắt beo hay cọp và gọi là mắt sư tử. Thường song song với màu lông và móng chân là cặp mắt. Nếu trên cơ thể con chó (hay con gì khác thuộc bộ ăn thịt như hổ, báo, sư tử...) mà sắc tố lông nhiều màu gì nhất thì móng chân sẽ tương đồng hoặc đậm hơn màu ấy 1 tý. VD như con chó màu vàng nhạt hiếm khi có móng chân đen mà móng chân sẽ nâu vàng đậm hơn màu lông 1 tý hay như con chó đen tuyền sẽ chẳng bao giờ có móng chân trắng !

Và màu mắt sẽ thiên theo màu móng chân, trường hợp con chó vàng, hoặc vện vàng sẽ có dạng "mắt beo" như các bác nói, nhưng con vện đen thì tỷ lệ mắt beo sẽ ít hơn...

Đây là 2 con Bắc Hà mắt xám xanh nhà mình - sắc tố lông cả 2 đều thuộc các nhóm lông nhạt hoặc lạ.

Một con màu nâu vàng - màu cực hiếm của giống bắc hà (thường màu này sẽ luôn đi kèm với mũi nâu và móng chân nâu).

Con bên dưới này là xám trắng, sắc tố lông nhiều trắng hơn xám !

VD đây là con sư tử thường sẽ có màu mắt như này :

Con sư tử lông nhạt (hoặc trắng) sẽ lại có màu mắt như sau :

Con beo thường (lông vàng) sẽ có màu mắt này :

Nhưng con beo xám sẽ lại có màu mắt này :

tuyluy

Member
Lạc đè về giống chó nhưng cùng ý về bàn luận đôi mắt của con chó. Đây là cặp mắt của 2 con Bắc Hà mình mới bắt, tất cả chúng đều có cặp mắt màu xanh xám nhìn rất đẹp, ánh mắt thì rất tinh anh.

Theo dân gian thì cặp mắt kiểu này không gọi là mắt beo hay cọp và gọi là mắt sư tử. Thường song song với màu lông và móng chân là cặp mắt. Nếu trên cơ thể con chó (hay con gì khác thuộc bộ ăn thịt như hổ, báo, sư tử...) mà sắc tố lông nhiều màu gì nhất thì móng chân sẽ tương đồng hoặc đậm hơn màu ấy 1 tý. VD như con chó màu vàng nhạt hiếm khi có móng chân đen mà móng chân sẽ nâu vàng đậm hơn màu lông 1 tý hay như con chó đen tuyền sẽ chẳng bao giờ có móng chân trắng !

Và màu mắt sẽ thiên theo màu móng chân, trường hợp con chó vàng, hoặc vện vàng sẽ có dạng "mắt beo" như các bác nói, nhưng con vện đen thì tỷ lệ mắt beo sẽ ít hơn...

Đây là 2 con Bắc Hà mắt xám xanh nhà mình - sắc tố lông cả 2 đều thuộc các nhóm lông nhạt hoặc lạ.

Một con màu nâu vàng - màu cực hiếm của giống bắc hà (thường màu này sẽ luôn đi kèm với mũi nâu và móng chân nâu).

Tôi kết em BH này của bác quá! Em nó là cái hay đực vậy? Nếu bác kiếm được một em cái như thế này thì bác nhớ là nhà của em nó ở Hà nội sẽ là Trang trại Tuyluy bác nhé.

Mê quá đi thôi

HQ-empire

Senior Member

Tôi kết em BH này của bác quá! Em nó là cái hay đực vậy? Nếu bác kiếm được một em cái như thế này thì bác nhớ là nhà của em nó ở Hà nội sẽ là Trang trại Tuyluy bác nhé.

Mê quá đi thôi
Cám ơn chị :) em nó là đực chị à ! Con này khá hiếm, em săn mãi mới được đấy chị à !

Em đang sinh hoạt CLB Bắc Hà cùng với Tuấn GSD (pro) ấy chị :)

Chị vào chơi với bọn em : http://quockhuyen.com/showthread.php?3-Nuôi-chó-Bắc-Hà-ở-Hà-Nội.../page10

Do_Loi

Member
Góp vui với bác tuyluy vài tấm hình trìu mến dễ thương của tụi nhỏ PQ nhà tui!

và thêm hình chụp ánh mắt giai nhân của một chú cún ... không phãi cũa tui

= = =

nếu có thễ, bác cho tui gửi lời thăm hỏi bác Hoàng ở BK, chũ nhân của chú Mít ủng (đen xì) nha!

Chúc bác vui vẽ với bầy chó!

tuyluy

Member

= = =

nếu có thễ, bác cho tui gửi lời thăm hỏi bác Hoàng ở BK, chũ nhân của chú Mít ủng (đen xì) nha!

Ahaha, đây rồi hóa ra bác chính là chủ nhân đã giúp tôi có được thằng Quốc ngày hôm nay. Mặc dù nhiều người "chê" dung nhan thằng Quốc nhà tôi là "rất phình phường" hoặc có thể là ánh mắt beo của em nó bị thoái hóa về Gen, nhưng tôi rất thầm cám ơn bác đã giúp tôi có được một con chó pq tuyệt vời dưới con mắt của tui :)

Bác Hoàng (gọi tôi là cô hihi, vì tôi học cùng dì của Hoàng và biết Hoang từ khi 1 tuổi:). Thỉnh thoảng vẫn gặp H. Thằng Mít của nó đẹp thật.

Thằng vàng lửa trong ảnh này của bác quá chuẩn, tai + mặt + và đôi mắt nữa.

Cảm ơn bác

tuyluy

Member
Đây là mắt chú vàng nhà mình, chụp rõ khó quá
Vàng nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi? Chắc chựa được 2 tuổi bạn nhỉ? Tụi PQ này lúc nhỏ có vẻ hiền lành, nhưng sau khoảng 1,5 - 2 tuổi thì hơi bị quái đấy. Nhưng có thể nếu là chó cái thì lành thôi. Mắt các em PQ bao giờ cũng cho tôi cảm xúc ấn tượng vì nó đầy cá tính.

tuyluy

Member

= = =

Bac Do Loi oi (hinh như bác tên Quang phải không nhỉ nêu tối không nhớ nhầm?)

Có bạn Nick KeoLac bên diễn đàn quockhuyen.com đang muon tim PQ vàng lửa mà nghe chừng ở Hanoi hiêm quá. Bac có giup em nó được không?

http://quockhuyen.com/showthread.ph...£nh-chó-Hmông-cá»™c-Æ°u-tú&p=1181#post1181

Cảm ơn bác,

Con Lợn Lòi

Active Member
Ố, thế các bác không biết thời tiền sử họ mèo và họ nhà chó cùng một tông ra à, nên ánh mắt rất giống nhau luôn. Còn nữa, Sư tử có những đặc tính của cả chó và mèo, và có nhữn giống "chó" thời tiền sử còn to hơn họ nhà mèo rất nhiều ( giống như dòng tiến hoá thành cá voi chẳng hạn) :-o:-o :D

Đốm đầu thì giữ...Đốm đuôi thì giục....a e nghi sao về câu nói này của những lão làng chó nhà ta nhỉ?:)

Đốm đầu thì giữ...Đốm đuôi thì giục....a e nghi sao về câu nói này của những lão làng chó nhà ta nhỉ?:)
Cái vụ này thì Đúng : Nhưng chỉ áp dụng cho các dòng chó Bản địa của Vn thôi thì phải , còn với các dòng chó khác như Grd chẳng hạn thì là SAI