• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mập và Còi

• Thread starter xuka3691
  • Ngày gửi
X

xuka3691

Guest
hôm qua xuka đã đón được 2 bé mèo ở nhà bạn Bebky. may thế. lần nào gọi điện cũng chậm chân, lần này may quá lại được. sướng ơi là sướng, suốt từ hôm qua đến giờ. ^^

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=63554

2 bé mèo còn bé. mới hơn 1 tháng 1 chút. nên còn nhỏ xíu xìu xiu. còn không cao bằng cái gói whiskas 400g nữa. còn nặng thì tất nhiên là không bằng rồi. chắc cộng cả 2 đứa vào được 5 lạng. may ra thì là thế.

từ tối hôm qua đến giờ 2 bé rất là ngoan, không kêu tí nào và không lạ nhà mới, chạy ra chơi được luôn. 2 bé biết ăn cơm rồi nhé. bế 2 bé về bác chủ còn cố bắt mang thêm con cá kho về. chắc bác sợ ở nhà nó ăn cá quen, mà ở trên hà nội ít cá, nhà mình không có nên chúng nó không được ăn. bác chu đáo ơi là chu đáo. cá biển, bác đã kho kĩ lắm rồi, chẳng có xương nữa. mình cho ăn, 2 đứa ăn thut thút, cũng phải rồi, mình ăn vụng 1 miếng mà còn thấy ngon nữa. hôm nay sẽ chạy đi mua cho 2 đứa gói bio. bồi bổ sức khỏe :love struck:

có 2 bé mà 1 bé to gấp rưỡi đứa còn lại. trông đểu ơi là đểu. nên mình gọi là mập với còi. bạn Mập cũng k mập lắm mà cứ gọi thế cho dễ nhớ (rút kinh nghiệm 2 đứa trước tên giao dịch là Tít và Mít, còn ở nhà thì gọi là Đen với Vàng :()

mới về mình chưa dám tắm. đợi mấy ngày cho quen nhà đã và khỏe mạnh đã. 2 bé đang bị toét mắt, Còi bị nặng hơn. mình mua nước muối sinh lí về rửa mắt cho thì cũng nằm im, chắc cũng dễ chịu. thấy người nhiều rận ơi là nhiều rận. nhưng mà cứ đợi đấy, mấy hôm nữa tắm xử lý 1 thể.

bây giờ show ảnh tí chút. mong 2 bé sớm khỏi đau mắt, sạch sẽ thơm tho hết rận, mau ăn chóng lớn.

bé mập nè...

tương lai Vp sẽ có thêm 1 thợ móc cống

bé còi nữa...suy sinh dưỡng...nghiện hút nhà mình:love struck:

mới về mà 2 đứa đã nghịch như giặc rồi.

hathu08

Active Member
hơ hơ,thế là thằng Tí nhà t có đàn em rồi :D
Mập là con trai Còi là con gái à? Trộm vía chứ đặt tên Mập có sợ cháu nó khó lớn không? Hehe, còn trước t đặt tên Còi thì con bé ăn ùm ùm, mông to từng ngày m ạ :D
Cái mặt đểu thế không biết, chịu khó lau mặt với lau tai cho chúng nó nhé. Cho uống sữa, với lại cho ăn ít thịt băm hoặc gan băm nữa m ạ, cái lũ bé tí thế này thì phải bồi bổ nhiều hơn. Mà khoản vệ sinh của chúng nó thế nào rồi?

ngudaymuon

Active Member
Hai đứa này giống nhau quá, chị chẳng phân biệt được đứa nào vào đứa nào cả :(
Mong rằng mập và Còi sẽ đem lại tình yêu thương để cô chủ không còn buồn nữa.
VP mình ai chưa có bạn gái thì ngudaymuon bật mí là Xuka xinh xắn và hiền lành lắm nhé :D

thuan81

Active Member
hai bé xinh lắm!cái màu trắng lại xen vàng vàng nhìn xinh lắm em!hai bé khi được bàn tay của em chăm sóc! anh nghĩ sẽ không lâu nữa sẽ béo lên!chúc mừng em có được hai tình yêu mới bên hai thiên thần bé!chúc hai bé ăn nhiều ,chóng ú và mau lớn nha!

hoalinh

Member
Hai đứa này có khả năng bị nấm rùi , ko chữa nhanh thì nó lan hết toàn thân !

X

xuka3691

Guest
hơ hơ,thế là thằng Tí nhà t có đàn em rồi :D
Mập là con trai Còi là con gái à? Trộm vía chứ đặt tên Mập có sợ cháu nó khó lớn không? Hehe, còn trước t đặt tên Còi thì con bé ăn ùm ùm, mông to từng ngày m ạ :D
Cái mặt đểu thế không biết, chịu khó lau mặt với lau tai cho chúng nó nhé. Cho uống sữa, với lại cho ăn ít thịt băm hoặc gan băm nữa m ạ, cái lũ bé tí thế này thì phải bồi bổ nhiều hơn. Mà khoản vệ sinh của chúng nó thế nào rồi?
hôm nay làm thịt với gan cho "em của Tí" rồi nhé. tí cho ăn thử xem có ăn không. t cứ gọi theo hình dáng bên ngoài thôi. nhưng mà nếu sợ khó lớn thì bây giờ mình sẽ gọi nó là con Mập (trộm vía) =))

Mập là giai, Còi là gái nhé. thấy bảo Còi là gái út nên bị còm nhom. lần này giới tính 2 em này hơi bị rõ ràng, không lẫn lộn như Tít Mít hồi xưa đâu. Mập thì to gấp rưỡi Còi, mà thích đi loăng quăng thám thính chơi lắm. còn Còi thì cũng thích chơi mà chỉ thích chơi trong cái túi thôi, cứ nằm ngửa bụng ra vặn vẹo, trông như con ngố ý. đểu lắm, chỉ khi nào không ai chơi với nó trong túi, thì nó mới chạy ra ngoài chơi với thằng Mập. còn từ hôm qua đến giờ ăn 2 bữa rồi mà chưa thấy ị gì hết. mà cũng chỉ thấy con Còi uống nước thôi, còn thằng Mập nó chỉ biết cắm mặt vào đĩa cơm, dí nó vào đĩa nước thì nó lại quay ra đĩa cơm ăn tiếp

Hai đứa này có khả năng bị nấm rùi , ko chữa nhanh thì nó lan hết toàn thân !
nấm ở đâu hả a? e chưa nuôi mèo bị nấm bao giờ nên em không biết. từ hôm qua đến hôm nay nó ngoan lắm, trừ cái mắt cứ toét nhèm ra và nhiều rận vô cùng kể thì em chưa thấy hiện tượng gì. nghe anh nói em thấy hơi lo...:worried:

knoor

Member
ui nhìn iu quá xá, trông như 2 thiền thần nhỏ, chúc 2 thiên thần nhỏ ăn mau chóng nhớn nhé!

becan1987

Member
mặt chúng tèm nhem hết cả rồi kìa, pha nước ấm rồi " Tẩn" cho chúng một trận đi

hathu08

Active Member
chắc anh Dũng bảo chỗ quanh mắt nó ấy đúng không? em thì nghĩ chỗ đó không phải nấm anh ạ, mà là cái tội mắt toét nên lông bết và rụng chỗ đó.
Thảo cứ thử theo dõi xem, nếu thấy chỗ nào đỏ và lông rụng lan ra thì bôi thuốc nấm ngay.

beheoxinhxan

Active Member
Hai đứa anh em, một đực 1 cái thế kia. Nhớn Nhớn 1 tí cho em trai thành công công đi nhá :D (sao chị ác thế không biết:)), đi đâu cũng xui người ta :)))

X

xuka3691

Guest
Hai đứa anh em, một đực 1 cái thế kia. Nhớn Nhớn 1 tí cho em trai thành công công đi nhá :D (sao chị ác thế không biết:)), đi đâu cũng xui người ta :)))
em cũng định cho đi làm công công mà. thế nên em mới toàn bắt anh chị em thôi. vì đằng nào mình cũng k cho nó đẻ, nên bắt cùng nhau cho chúng nó có bạn, quen nhau từ trước rồi:)

tình hình là hôm nay đã mua lược chải rận về chải thử. eo, mới đi vài đường cơ bản mà đã ra thật khủng khiếp. nhưng mà chỉ chải được trứng thôi thì phải. còn cái con bọ nhảy, chải ra, chưa kịp giết thì nó lại nhảy vào:at wits end:
2 đứa mới về được 1 hôm, mà mới được hơn 1 tháng tuổi, e không biết có nên tắm sớm không nữa. vì trời đang lạnh nên em hơi lo...

beheoxinhxan

Active Member
em cũng định cho đi làm công công mà. thế nên em mới toàn bắt anh chị em thôi. vì đằng nào mình cũng k cho nó đẻ, nên bắt cùng nhau cho chúng nó có bạn, quen nhau từ trước rồi:)

tình hình là hôm nay đã mua lược chải rận về chải thử. eo, mới đi vài đường cơ bản mà đã ra thật khủng khiếp. nhưng mà chỉ chải được trứng thôi thì phải. còn cái con bọ nhảy, chải ra, chưa kịp giết thì nó lại nhảy vào:at wits end:
2 đứa mới về được 1 hôm, mà mới được hơn 1 tháng tuổi, e không biết có nên tắm sớm không nữa. vì trời đang lạnh nên em hơi lo...
Em phải chải lúc tắm cho mèo cơ thì nó mới không nhảy vào lại được. Nó say xà phông nên đờ đẫn chả tỉnh táo. Thôi thì tắm cho chúng nó đi, nước ấm ( thật ra là phải hơi nong nóng ý- vì thân nhiệt chúng cao hơn mình, mình thấy ấm có khi chúng thấy còn lạnh) và phòng kín gió. Em mua khăn siêu thấm về mà sử dụng em ạ, lau nhanh khô cực kỳ. Kiểu gì chúng cũng run lật bật cho xem, nhưng mà đừng xót làm gì, nhiều khi chúng run vì sợ (nước) nhiều hơn là run vì lạnh:D

Beambeam

Active Member
hôm nay làm thịt với gan cho "em của Tí" rồi nhé. tí cho ăn thử xem có ăn không. t cứ gọi theo hình dáng bên ngoài thôi. nhưng mà nếu sợ khó lớn thì bây giờ mình sẽ gọi nó là con Mập (trộm vía) =))

Mập là giai, Còi là gái nhé. thấy bảo Còi là gái út nên bị còm nhom. lần này giới tính 2 em này hơi bị rõ ràng, không lẫn lộn như Tít Mít hồi xưa đâu. Mập thì to gấp rưỡi Còi, mà thích đi loăng quăng thám thính chơi lắm. còn Còi thì cũng thích chơi mà chỉ thích chơi trong cái túi thôi, cứ nằm ngửa bụng ra vặn vẹo, trông như con ngố ý. đểu lắm, chỉ khi nào không ai chơi với nó trong túi, thì nó mới chạy ra ngoài chơi với thằng Mập. còn từ hôm qua đến giờ ăn 2 bữa rồi mà chưa thấy ị gì hết. mà cũng chỉ thấy con Còi uống nước thôi, còn thằng Mập nó chỉ biết cắm mặt vào đĩa cơm, dí nó vào đĩa nước thì nó lại quay ra đĩa cơm ăn tiếp
Chúc mừng Xuka nhé, ảnh Mập và Còi đùa nghịch nhìn thích thế, em để ý chăm sóc cả mắt cho bé nữa nha, chẳng mấy chốc lại trắng gì mà sáng thế :love struck:

meonho124

Member
Chúc mừng xuka đã tìm được niềm vui niềm tự hào cho mình nhé , nhìn con bé Còi làm chị nhớ đến em Beo ngày xưa lúc chị mang nó về quá , thậm chí lúc đó nó con nhỏ hơn cả Còi chỉ dài bằng đúng bàn tay chị mới được 20 25 ngày tuổi bé tí xíu cũng có màu lông hơi giống còi thân trắng đuôi có màu nhưng mà không đẹp như đuôi Còi đuôi nó cong queo hình chữ z cơ , đầu Beo cũng có màu nữa có lông màu đen vàng như tóc 2 mái vậy :)) ... chị nghĩ em ý không bị nấm đâu Beo nhà chị trước cũng thế hơi bị đau mắt nước mắt chảy tèm lem ra nên lông quanh đấy nó cũng hơi thưa thưa :D em cứ theo dõi đi nhé :D

X

xuka3691

Guest
sau 1 hôm tích cực lau mắt cho 2 đứa bằng nước muối sinh lý và nhỏ thuốc nhỏ mắt argyrol 1% thì cũng thấy chúng nó có tiến triển tốt. trừ việc sáng nay bé Còi ngủ dậy bị gỉ mắt bám quanh mắt k mở được mắt ra, thì sang hôm nay có vẻ chảy ít nước mắt hơn. chắc là thêm vài ngày nữa sẽ khỏi.

tối hôm quá pha sữa cho 2 đứa uống. tuy 2 đứa bé tuổi nhưng mà tự lập ra phết. đổ sữa vào cái đĩa là tự ra liếm luôn chứ không cần phải đút (thực ra là nhà chẳng có cái lọ nào để đút sữa cho mấy đứa:(). vẫn như thường lệ, Còi thì ăn ít, Mập lại ăn nhiều.

Còi với Mập là 2 đứa bạo nhất xuka từng nuôi, không hề có thời gian lạ nhà mới gì hết. tối qua cho 2 đứa ra ngoài phòng khách chơi. chạy phăm phăm, phăm phăm...khám phá mọi ngõ ngách, chẳng sợ sệt gì cả. nhưng mà chỉ cho ra 1 tí thôi chứ chưa thả được đâu. vì vẫn chưa chịu đi ị tử tế.

chẳng hiểu làm sao nữa. tối hôm thứ 2 mới bắt 2 đứa về, vội quá chưa kịp mua cát vệ sinh. nhưng mà nhốt trong nhà vệ sinh, với lại bạn chủ cũ bảo nó đi vệ sinh ngoan trong nhà vệ sinh nên cũng k lo sợ gì. ngày thứ 3 mình đi học cả ngày, đi qua trường chinh cứ nhằm nhằm mua thử cát meomeo về dùng thử mà không có, cuối cùng chiều tối lại vác về bao catsan. vừa đổ cát ra thì Mập đã đi ngay 1 bãi (trộm vía ...hơi bị ổn:D) còn Còi thì nhảy ra nhảy vào cào tứ tung mà không đi. mình sợ nó cào vào sản phẩm của con Mập thì bẩn tay nên dọn luôn, rồi đổ thêm cát mới sạch sẽ vào. thế là từ đấy nó thích chí trèo vào đấy chơi, nằm luôn ở đấy ngửa bụng ra. đến tối muộn thì nó đã dạy thêm được thằng Mập vào trong đấy chơi cùng. mình phát điên luôn mà không làm gì được. đến hôm nay thì đã được 2 ngày về nhà mới rồi mà con Còi vẫn chưa đi vệ sinh, còn thằng Mập mới đi có 1 lần. k biết có sao không. chỉ thấy tè là nhiều thôi. chắc tại mình cho uống sữa.

hai đứa ăn tốt (mỗi đứa được 1 thìa cơm đầy/ bữa), nước thì ít uống mà uống sữa bù vào, thế mà lại không đi vệ sinh là sao nhỉ.

bonus hình 2 đứa ăn cơm, cái này vẫn chưa thể hiện rõ sự to bé bất thường của 2 đứa đâu....

Sheryl

Active Member
Đứa bên phải to hơn rõ mà (trộm vía). 2 đứa xinh yêu thế. Sao không cho ăn cùng bát cho tình củm ;;).

X

xuka3691

Guest
Đứa bên phải to hơn rõ mà (trộm vía). 2 đứa xinh yêu thế. Sao không cho ăn cùng bát cho tình củm ;;).
tại vì nó chênh nhau quá nên em sợ thằng Mập nó ăn tranh của con Còi chị ạ. với lại em còn rút kinh nghiệm hồi Tít với Mít, cho ăn đĩa khác màu, thử xem có rèn được chúng nó ăn đúng đĩa không :))

hathu08

Active Member
mèo mới về trong khoảng 2 ngày chưa đi ị là bình thường, không phải lo đâu, Còi nó ăn ít hơn nên nó thải ít hơn là hợp lý rồi. Nhà t cũng 3 đứa 3 bát, nhưng chúng nó sẽ đổi hết 1 lượt bát cho nhau, kiểu mỗi đứa ăn thử của nhau 1 miếng ấy.cứ tắm cho chúng nó đi, không lo đâu. Đứa nào t đón thì hôm sau cũng tắm luôn, cứ kiểu như 1 "nghi thức" ấy :D, cẩn thận là không lo chúng nó ốm đâu.
hehe, cuối tuần này về rồi mang cá mòi lên, cho chúng nó sáng mắt mượt lông. À mà cháu Nim có vẻ nó thích ở bên nhà cô Thảo hơn là về nhà, về nhà cứ hậm hực mãi thôi

X

xuka3691

Guest
hôm nay định tắm cho 2 đứa mà trời lại trở lạnh, thế là lại chùn tay...chán mình ghê gớm:(:)(:)((
show ảnh 2 đứa vậy. 2 đứa ăn tốt và chịu uống sữa lắm. mỗi lần pha cho 20ml sữa, chúng nó uống tùm tụp tùm tụp. ngày uống được 3 lân pha đấy. giỏi thế. nhưng mà thằng Mập thì chắc nó phải ăn uống gấp 3 lần cái Còi. bực thế. con bé Còi đã suy dinh dưỡng lại lười ăn.

show ảnh chân dung nhé:
thằng Mập

cái Còi

đến ảnh tập thể này:
chỗ chơi yêu thích nhất đây...

ngoạc mồm ra kêu cái gì thế không biết

bùn ngủ lắm rồi ý

đi ngủ thôi

thế là chúng nó ngủ mất rồi, hết cả ảnh ọt...:(

meonho124

Member
chị nghĩ em nên mua cái lọ frontline spray dành cho mèo hơi mắc 1 tí nhưng chị thấy dùng được rất rất nhiều lần dùng 1 lần xong 1,2 tháng sau mới phải dùng tiếp ,mà mèo liếm hình như cũng không sao , chắc dùng được cả năm luôn :D mà lần nào chị xịt cũng hiệu quả ,bọ nhảy ra chi chít hơi say say mình có thể bắt luôn bấm chết hoặc dìm vào nước :)) hồi mới mua về chị dùng tưởng Bơ có vài con bọ thôi thế nào mà tắm xong xịt xoa cho nó 1 lúc trừ cái mặt bọ xúm xít lên cái mặt nó , chị bắt được gần chục con , cứ tưởng mèo nhà mình sạch sẽ lắm cơ :-ss vì trước đó chị tắm nó hơi bị nhiều 2,3 ngày 1 lần toàn tắm trị bọ luôn xong còn xịt thuốc bọ nữa . Có vòng đuổi bọ nữa thấy mọi người nói được lắm nhưng chị thì thích bắt và giết tận tay lũ đáng ghét ấy hơn không cho chúng nó có cơ hội nhảy ra chăn chiếu nhà :))
Bây giờ thì ổn rồi không gãi bao giờ nữa , soi lông cũng không thấy kít bọ , nếu em thích có thể qua nhà chị lấy về dùng tạm xong rôi trả chị để chị xịt tiếp cho Bơ :)) vì giá cũng hơi đắt đắt tí.