• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mình là bác sĩ thu y chó bệnh thi vào xem nhe

Tuy phong

Member
Các bạn cho mình hỏi chó nhà mình là chó bắc kinh tai cụp mới bị ra mủ ở tai, tìm trên diễn đàn này thì thấy 1 bác sĩ bảo :
1. Dùng tăm bông lau hết chỗ mủ
2. Dùng cồn iot để sát khuẩn
3. Dùng baytril 2,5% để nhỏ vào tai cho nó
Làm trong vòng 5-7 ngày.
- Cho mình hỏi là làm theo cách này có đúng ko vì thấy bao nhiêu bạn cũng gặp trường hợp tnay và thấy chữa = rất nhiều loại thuốc khác mà mãi k thấy khỏi hẳn.
Em nhà bạn khả năng cao là viêm tai giữa ... bạn dùng cách trên 3-5 ngày mà ko thấy tiến triển thì nên đưa bé đi tiêm .

vupronepa

- Kinh nghiệm và thực hành khác nhau ở chỗ đấy ^_^
- Carre vốn dĩ là bệnh , co giật là biểu hiện bắt đầu phát thể thần kinh ^_^
- Thiếu canxi gây co giật chỉ trong trường hợp chó mẹ đang cho con bú ,con bú nhiều quá gây hiện tượng tụt canxi đột ngột ( dân gian ngta gọi là Sốt sữa )
- Mình ko rảnh để phá , chỉ là góp ý những chỗ bạn thiếu , mang tính chất xây dựng thôi ... ^_^
trường hợp cún con bú nhiều quá con me tụt canxi dẫn đến sốt sữa thi minh chịu , còn chuyên co giật của cún mẹ do cun con bú quá nhiều " sốt sữa >> co giật " thì chưa gặp bao giờ nên mình k cãi cậu dc . con biểu hiên sốt sữa kinh nghiệm cậu co nhiều mình yếu quá nên k nói triệu chứng và cũng k thể múa rùi qua mắt thợ dc . cậu kinh nghiêm rông quá giup ae trên đây dùm mình.minh kinh nghiệm con thua cậu quá xa

Tuy phong

Member
trường hợp cún con bú nhiều quá con me tụt canxi dẫn đến sốt sữa thi minh chịu , còn chuyên co giật của cún mẹ do cun con bú quá nhiều " sốt sữa >> co giật " thì chưa gặp bao giờ nên mình k cãi cậu dc . con biểu hiên sốt sữa kinh nghiệm cậu co nhiều mình yếu quá nên k nói triệu chứng và cũng k thể múa rùi qua mắt thợ dc . cậu kinh nghiêm rông quá giup ae trên đây dùm mình.minh kinh nghiệm con thua cậu quá xa
Mình chỉ góp ý mang tính chất cùng a e xây dựng thôi :)

vupronepa

" cho em rất có thể la bi giun, em so giun no di . 3 bua neu cún em binh thuong lai neu k cho uong amoxycllin them 3 ngay nua . neu khong het la cún bị bệnh tim đó em " . a xem tren face em em ghet nó di theo gái :) lắc nó di em >:D<
cậu đọc kĩ lại xem , minh cung k mun lam rối topnich nay . ai giup dc ae phân nao thì giúp, chụ yếu la cái long của mọi người . minh giải thích tại sau mình ghi câu đó cậu nghe . cún la loài vật con người yêu thương ( rất yêu nữa la khác ) mấy triệu bạc để cún hết bệnh nhằm gì , mặc dù cái đó cũng biết la bệnh tim tỷ lệ la 80% sao cậu k để cho em nó hi vọng nhằm khi 20% kia lọt vào thi sao . bệnh do nhiều loại nhưng điều chia ra như sao :
1 : kí sinh trung
2 :vi khuẩn
3 : vi rút
4 : bệnh do cơ học,hoá ,sinh.....bênh do yếu tố duy truyền.
vậy mình đưa cho em nó thuốc tẩy giun để làm gi , amox ( trị viem nhiễm rất hay và cũng là 1 khang sinh phổ rộng diệt dc rất nhiều vi khuẩn ). mình vẫn co ghi rõ nếu k hết là do cún em bị TIM . còn bệnh do virut minh chưa co khả năng chưa khỏi hoàn toàn như cậu. đồng thời mình cũng cám ơn cậu đã góp y . tks

aloha_1234

Bạn ơi,
Cho mình hỏi với. Em nhà mình bị ốm 2 ngày nay, hoàn toàn ko chịu ăn uống gì cả. Hôm đầu tiên bị ốm có nôn ra bọt trắng. Mình rất lo. Chỉ uống nước không thôi. Cách đây 2 năm cún nhà mình có bị ốm, mình đưa đi khám thì bác sĩ có cho tiêm 2 mũi và bảo e bị dạ dày T_T. Bạn xem hộ mình xem cún bị bệnh gì nhé chứ cả nhà mình đều lo T_T.

shyne-81

Thân chào toàn thể mọi người, mình là 1 bác sĩ thú y rất lương tâm và trách nhiệm với nghề ( đây là nhận xét của những chủ cún mình khám chữa chứ không phải tự mình nhận), xin được giấu tên. Hôm trước có ghé qua diễn đàn thấy có bạn bảo chữa được carré và Parvo nghe giọng điệu của bạn chắc còn rất trẻ mà thấy có tài như thế, mình rất tò mò muốn biết xem bạn thực sự có tài thế không nên đã giả ngây giả ngô miêu tả các triệu chứng thường gặp của bệnh carré để bạn chuẩn đoán và điều trị.
Bạn ở đâu thế? Bạn chuẩn đoán hộ mình cún nhà mình bỏ ăn đã 7 ngày nay vì nó không ăn được gì nên mình cho uống nước pha oresol để cầm cự, triệu chứng là nôn mửa ra dịch vàng, cún bị đi ỉa ra máu 2-3 ngày nay mùi tanh hôi, hôm qua còn đi phân đỏ thẫm nhầy nhầy rất tanh hôi và thỉnh thoảng bị lên cơn co giật mắt trợn ngược nằm giãy giãy. Như thế em cún nhà mình có bao nhiêu % cơ hội sống sót hả bạn?
Nhưng bạn đã làm tôi quá thất vọng… Bạn cho phác đồ điều trị còn kém hơn nhiều so với những gì các bác sĩ có chuyên môn chia sẻ về cách điều trị bệnh trên mạng ( dù đấy chỉ là 1 phần rất nhỏ kiến thức so với bí quyết riêng hành nghề của mỗi bác sĩ) , chứ không muốn nói là cách chữa của bạn đậm chất lang băm.
bạn kiểm tra thêm xem ở da bụng chó có mụn nước không , nếu có là bị care ở chó . mún cho sống bạn phải tich cực truyền nước biển cho cún , tiêm thuốc khang sinh dac tri viem phoi ra tieu ra mau + thuoc vitamin K + atropin . cún phải phải cho ăn cháo , đổ vào miệng nó , nó ối ra lấy cháo khác đổ vào để cún cầm cự . cho cún uống mỗi ngày 2 trứng hột gà( lòng đỏ nhe , lòng trắng bỏ đi ) vào buổi sáng va sế chiều ( ối ra thi kệ cún miễn có uống la dc ) chúc cún bạn dc nhieu suc khoe
Thử hỏi với 1 bênh nguy hiểm và cấp tính như carré với phác đồ điều trị thế này thì trong 1000 con mắc carré bạn cứu được con nào ( tôi đang nói đến chó mắc bệnh có triệu chứng và test ra carré đàng hoàng chứ không phải là các bệnh nhầm lẫn khác rồi phán với tên “K-rê”). Bạn nên nhớ là ở Mĩ với trang thiết bị kĩ thuật tiên tiến, các bác sĩ chuyên môn cao còn có tỉ lệ chữa khỏi bệnh Carré là 30% huống chi Việt Nam mình, các bác sĩ va chạm nhiều và dày dặn kinh nghiệm như tôi còn rỉ tai nhau đùa là ”Tỉ lệ chữa khỏi khéo còn âm” tại vì quá nhỏ so với số mắc bệnh. Bác sĩ Long ở Gaia đi du học Nhật về cũng có ít nhiều tiếng tăm nhưng ai mang chó có triệu chứng mà test ra carré còn trả về vì không chữa được. Mình cũng là người con của Việt Nam sau khi học xong đại học sang Trung Quốc du học và bái thầy dù cho y học Trung Quốc rất cao siêu thầy mình cũng rất giỏi cũng phải bó tay với carré, Parvo, lắm khi chỉ có thể cố gắng hết sức rồi phó mặc cho trời, chứ chưa 1 lần nào dám mạnh mồm bảo chữa được carré cả.

Còn về bạn Tùy Phong:
Vitamin C làm bền vững thanh mạch , chống xuất huyết , ngăn chặn các phản ứng gây viêm nhiễm .
Alnagin C tác dụng chính là để hạ sốt
Gluco giải độc gan thận , tăng cường sức đề kháng ( dùng đối với mọi loại bệnh đều tốt )
K để cầm máu
Theo bác sĩ ... cún nhà bạn ý bị bệnh gì mà bác sĩ kê thuốc kiểu này :)
Mình có xem đoạn FB của bạn trên ... và theo mình em cún đó chỉ đơn giản là bệnh tâm lý ^_^
Còn bị giun thì mình chưa bao giơ chứng kiến bé nào bị giun mà như thế ... ^_^ ... TRiệu chứng giun sán nặng mình được biết như sau : Cún gầy còm , có bé bị nôn mửa hoặc đi ngoài phân lỏng lẫn máu ( hơi giống pravos ) nhưng máu có màu bã trầu .Do giun ký sinh đường ruột làm bong chóc niêm mạc ruột , gay chảy máu ruột dẫn đến viêm ruột ... nhiều trường hợp bé có thể chết do ko được chuẩn đoán đúng bệnh .

P/S : srr mọi người , vì mình đọc qua thấy vô lí nên ngứa tay tạo 1 tài khoản để tiện hỏi bác sĩ thú y ... ^_^ chứ ko có ý đinh ném đá hội đồng
Đọc xong những bài viết của bạn, thấy bạn có vẻ có ít nhiều am hiểu về “Y thuật” và nói đúng về nhiều điều, xin hỏi bạn là người chơi cún bình thường hay cao nhân “ẩn dật” lên đây giả ngây giả ngô. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã vạch mặt nói cho mọi người biết người nào không có tài thực sự. Xin góp ý chân thành với bạn chủ topic, nếu thực sự không có tài thì đừng khoa trương đến khi có ít nhiều tiếng tăm ( do thổi phồng) những ông chủ, bà chủ tập đoàn, dân anh chị xã hội gọi bạn đến chữa mà không chữa được thì coi như xong đời bạn! (tại con chó còn mang nhiều yếu tố tâm linh)

Với những ca nghi mắc carré, Parvo mình toàn tự đến tận nhà kiểm tra giúp chủ cún nếu đúng bị Carré và Parvo mình sẽ để chủ cún lựa chọn phương án không chữa hoặc hàng ngày tới tận nhà điều trị chứ không nhận bừa như bạn rồi để nhà mình hoặc phòng khám thành ổ dịch bệnh lây lan sang các cún bị bệnh khác ( tại Carré là bệnh lây lan cực kỳ nguy hiểm) . Góp ý chân thành!

Chào cả nhà, bully nhà mình bị viêm da nặng quá mong mọi người giúp đỡ để chữa trị cho em nó, xin đa tạ
Mới đầu chỉ là 1 vết loang nhỏ rồi rụng lông và loang dần hết khuôn mặt, em ý ngứa gãi chẩy cả máu, phải làm sao bây giờ mọi người? Cám ơn nhiều

Bạn thân mến có giúp mình được bệnh này không, mọi người nghi là ghẻ DEMODEX, cám ơn nhiều

Tuy phong

Member
Thân chào toàn thể mọi người, mình là 1 bác sĩ thú y rất lương tâm và trách nhiệm với nghề ( đây là nhận xét của những chủ cún mình khám chữa chứ không phải tự mình nhận), xin được giấu tên. Hôm trước có ghé qua diễn đàn thấy có bạn bảo chữa được carré và Parvo nghe giọng điệu của bạn chắc còn rất trẻ mà thấy có tài như thế, mình rất tò mò muốn biết xem bạn thực sự có tài thế không nên đã giả ngây giả ngô miêu tả các triệu chứng thường gặp của bệnh carré để bạn chuẩn đoán và điều trị.

Nhưng bạn đã làm tôi quá thất vọng… Bạn cho phác đồ điều trị còn kém hơn nhiều so với những gì các bác sĩ có chuyên môn chia sẻ về cách điều trị bệnh trên mạng ( dù đấy chỉ là 1 phần rất nhỏ kiến thức so với bí quyết riêng hành nghề của mỗi bác sĩ) , chứ không muốn nói là cách chữa của bạn đậm chất lang băm.

Thử hỏi với 1 bênh nguy hiểm và cấp tính như carré với phác đồ điều trị thế này thì trong 1000 con mắc carré bạn cứu được con nào ( tôi đang nói đến chó mắc bệnh có triệu chứng và test ra carré đàng hoàng chứ không phải là các bệnh nhầm lẫn khác rồi phán với tên “K-rê”). Bạn nên nhớ là ở Mĩ với trang thiết bị kĩ thuật tiên tiến, các bác sĩ chuyên môn cao còn có tỉ lệ chữa khỏi bệnh Carré là 30% huống chi Việt Nam mình, các bác sĩ va chạm nhiều và dày dặn kinh nghiệm như tôi còn rỉ tai nhau đùa là ”Tỉ lệ chữa khỏi khéo còn âm” tại vì quá nhỏ so với số mắc bệnh. Bác sĩ Long ở Gaia đi du học Nhật về cũng có ít nhiều tiếng tăm nhưng ai mang chó có triệu chứng mà test ra carré còn trả về vì không chữa được. Mình cũng là người con của Việt Nam sau khi học xong đại học sang Trung Quốc du học và bái thầy dù cho y học Trung Quốc rất cao siêu thầy mình cũng rất giỏi cũng phải bó tay với carré, Parvo, lắm khi chỉ có thể cố gắng hết sức rồi phó mặc cho trời, chứ chưa 1 lần nào dám mạnh mồm bảo chữa được carré cả.

Còn về bạn Tùy Phong:

Đọc xong những bài viết của bạn, thấy bạn có vẻ có ít nhiều am hiểu về “Y thuật” và nói đúng về nhiều điều, xin hỏi bạn là người chơi cún bình thường hay cao nhân “ẩn dật” lên đây giả ngây giả ngô. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã vạch mặt nói cho mọi người biết người nào không có tài thực sự. Xin góp ý chân thành với bạn chủ topic, nếu thực sự không có tài thì đừng khoa trương đến khi có ít nhiều tiếng tăm ( do thổi phồng) những ông chủ, bà chủ tập đoàn, dân anh chị xã hội gọi bạn đến chữa mà không chữa được thì coi như xong đời bạn! (tại con chó còn mang nhiều yếu tố tâm linh)

Với những ca nghi mắc carré, Parvo mình toàn tự đến tận nhà kiểm tra giúp chủ cún nếu đúng bị Carré và Parvo mình sẽ để chủ cún lựa chọn phương án không chữa hoặc hàng ngày tới tận nhà điều trị chứ không nhận bừa như bạn rồi để nhà mình hoặc phòng khám thành ổ dịch bệnh lây lan sang các cún bị bệnh khác ( tại Carré là bệnh lây lan cực kỳ nguy hiểm) . Góp ý chân thành!
Đoạn P/s có trong trích dẫn của mình trả lời thay mình đây thôi ... Mình thấy hơi ngứa tay nên vào cm , tránh trường hợp mấy em cún chết oan vì 1 phác đồ điều trị ko chuẩn xác
Còn bs Long Gaia cũng ko thần thành như lời đồn đâu ... ^_^ , họ ko nhận chữa vì tỷ lệ bệnh Pravos và Carre chết nhiều ... CHết nhiều làm giảm tỷ lệ thành công trong các ca chữa trị tại BV đồng nghĩa với việc kéo danh tiếng và uy tín BV đi xuống ... Nên các ca như thế họ thường đẩy đi chỗ khác ... Đôi khi họ còn nhầm lẫn giữa VR do giun sán và VR do Pravos ( bởi triệu chứng của bệnh tích là tương đối giống nhau )
- Bệnh Pravos nêu phát hiện sớm , tỷ lệ thành chữa khỏi là khá cao , tuy nhiên phụ thuộc khá nhiều vào sức đề kháng của cún bị nhiễm bệnh VD : Rot nhìn khỏe như thế nhưng đã mắc Pravos thì chết cực nhanh .
- Carre nếu mới dừng ở thể phổi ,tốt nhất tự chữa trị tại nhà và mời bsty về khả năng sống cũng khá cao ... Nhưng đòi hỏi người chủ phải chịu chăm cún thật tốt ... Và có 1 phác đồ chuẩn , loại thuốc mang lại xác suất hiệu quả cao nhất ... Còn để phát ra thể thần kinh thì gần như nắm sổ tử trong tay ... ^_^

Tuy phong

Member
Bạn ơi,
Cho mình hỏi với. Em nhà mình bị ốm 2 ngày nay, hoàn toàn ko chịu ăn uống gì cả. Hôm đầu tiên bị ốm có nôn ra bọt trắng. Mình rất lo. Chỉ uống nước không thôi. Cách đây 2 năm cún nhà mình có bị ốm, mình đưa đi khám thì bác sĩ có cho tiêm 2 mũi và bảo e bị dạ dày T_T. Bạn xem hộ mình xem cún bị bệnh gì nhé chứ cả nhà mình đều lo T_T.
Có bị đi ngoài ko bạn , hay chỉ nôn ra bọt trắng và bỏ ăn thôi ?

Cún PQ nhà mình được 02 tháng, cho ăn carot luộc thấy ị ra phân có cả carot chưa tiêu hoá hết,phân hơi lỏng màu đen? Cho mình hỏi phải làm gì đây?

Tuy phong

Member
Bạn ơi, cả đi ngoài nữa :(. Bạn giúp mình với xem em cún nhà mình bị làm sao hic hic
Bạn gọi trực tiếp vào sđt mình nhé , mình sẽ hướng dẫn trực tiếp giúp bạn và tiện hỏi 1 vài triệu chứng luôn .Mình bận suốt nên ít có time vào diên đàn
0968527285

huangyu23

tôi đã mang chó đến bác sĩ ở 98 Khương Trung tiêm phòng, bác sĩ có tiêm mũi 5 bệnh.

Sau 1 tuần chó của tôi bị ốm, tôi mang trở lại khám, bác ấy bảo ko sao, kê thêm cho 1 gói kháng sinh bảo về uống.

Sau 1 tuần nữa chó của tôi bị co giật, tôi mang quay lại, bác này vẫn bảo ko sao.

Chiều hôm đó tôi đưa chó đến cơ sở thú y ở Trường Trinh, họ xác định là bị Care, họ nói ko chữa được và ko nhận.

Tôi tiếp tục mang đến thú y ở Thụy Khuê, anh bác sĩ ở đây cũng xác định là care, bảo tôi về và chuẩn bị cho nó.

Tối hôm đó tôi mang chó sang Âu Cơ, ở đây họ nhận cho nằm viện, nhưng nói cơ hội chỉ là 5%, sau đó 5 ngày thì chó của tôi bị chết.

Trong quá trình mang đi 3 nơi, tôi đã có hỏi thăm thông tin, và theo như tôi hiểu thì rõ ràng bác sĩ Long đã tiêm vác xin ko tốt, hoặc tiêm nhưng ko kiểm soát được hậu quả nên chó của tôi đã phát bệnh mà chết.

Tôi viết bài này là thật, mong các bạn tránh chỗ này ra. Sau khi nói chuyện với bác ấy, và nghe bác ấy nói ko sao, ko sao, tôi thấy bác ấy thực sự ko hiểu chó bằng tôi (mặc dù tôi ko phải bác sĩ)

Tôi rất buồn vì việc này, buồn nhất là lúc phát hiện dấu hiệu bệnh, nếu bác ấy nói có bệnh, tôi sẽ phát hiện sớm và cho nó đi chữa kịp thời... bác ấy năng lực quá kém, đến lúc nó bị co giật vẫn nói với tôi là ko sao, nên tôi viết lên đây để cảnh báo.

Ai cũng có thể gọi tôi để xác minh - 0906 145 386 - Vũ.