• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mình chuẩn bị mua 1 bé husky, mong các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo

Xin chào các bạn,
Mình là một người cũng rất yêu động vật, đặc biệt là chó, mình đang nuôi 1 chú bec, vợ mình cũng sắp sinh em bé nên phải gửi con bec về quê do nó quá to và hơi hôi ( giống bec nó vậy mà ), cũng buồn lắm nhưng dù sao về quê nó cũng vẫn có người chăm và lại rộng rãi chạy nhảy. Mình có dự định mua 1 chú husky nhỏ về nuôi, qua tìm hiểu trên diễn đàn và 1 số trang web về chó husky, mình thấy husky là 1 loại chó nhận được khá nhiều lời khen ngợi, sạch sẽ và nhiều điều thú vị khác, cả ngày hôm qua và sáng nay đã lượn qua rất nhiều hàng bán chó trên đường Bưởi, có 1 hàng bán 2 chú husky 1 đực 1 cái, chủ hàng nói được hơn 2 tháng rưỡi, nhập từ Trung Quốc ( ông ý cũng nói thẳng là nhập lậu luôn) và giá là 5 triệu nếu thực sự muốn mua thì bán cho mình giá 4 triệu rưỡi, nhìn 2 con nói chung khỏe mạnh, mắt màu xanh, mũi đen bóng và ướt, quấn người, mình bế ra nó liếm tay ngay.
Do chưa có kinh nghiệm về nuôi husky, mình rất mong các bạn trên diễn đàn, nhất là các bạn có nhiều kinh nghiệm về nuôi husky chỉ bảo giúp mình cách chăm sóc nó, để sau này nó trở thành 1 người bạn, giúp cho cuộc sống thêm ý nghĩa. Mình muốn hỏi mấy vấn đề sau:
1. Về vị trí nuôi nhốt chó: Nhà mình khá rộng ( 200m2 ) có sân vườn sạch sẽ, nó còn nhỏ như vậy thì nên nuôi trong nhà hay để ngoài sân rồi xích lại hay mua chó nó 1 cái chuồng sắt nhỏ rồi nhốt vào?
2. Về dinh dưỡng: Chó hơn 2 tháng rưỡi thì nên ăn gì, cho ăn thức ăn dinh dưỡng của nhà sản xuất hay nấu cháo ( gan, hoặc phổi ) cho nó ăn, trước mình nuôi con bec nhỏ cũng cho ăn cháo đến 4 tháng thì cho ăn cơm.
3. Về vấn đề sức khỏe: Nếu mua về nuôi mà chó khỏe mạnh nhanh nhẹn thì ko còn gì bằng, nhưng nếu 1 thời gian chó ko ăn uống, dáng mệt mỏi, đi đại tiện có màu khác thường thì có nên đưa đến bác sỹ thú y điều trị ngay ko ?
4. Về vấn đề vệ sinh: Chó còn nhỏ có nên tắm cho nó hàng tuần hay ko? Nếu có thì dùng sữa tắm chuyên dùng cho chó hay dùng sữa tắm bình thường cũng được ?
5. Cách tạo thói quen cho chó: Chó khoảng mấy tháng có thể dắt đi dạo được? Nhà mình gần công viên Thủ Lệ chắc dắt ra đấy luyện thói quen cho nó.
Mình lần đầu nuôi husky, về tình yêu thì có thừa nhưng kinh nghiệm thì ít, đã không biết thì phải học hỏi, mong các bạn giúp đỡ nhé, hy vọng 1 ngày ko xa sẽ được tham gia diễn đàn với 1 chú Husky khoe mạnh và thông minh. Thôi mình đi mua chó luôn đây, 4t5 chắc là được nhỉ, thích là phải mua ngay, chắc mình mua con cái để sau nó đỡ nghịch, mình sẽ post ảnh lên cho các bạn xem sau.
Chân thành cảm ơn các bạn !

casano310

Member
bạn phải tìm hiểu kỹ hàng bán chó này vì nhiều người đã mua và kết quả thì không hay tí nào, nuôi được khoảng 2 tuần là em cún thân yêu đã ra đi mãi mãi:((. bạn nên mua của các nhà có chó đẻ, giá mắc hơn 1 chút nhưng an toàn

Cảm ơn bạn Casano đã chia sẻ, mình đã mua rồi, mình cũng đã hỏi 1 vài người có chó mẹ đẻ nhưng đa số nhận được câu trả lời là có người đã đặt tiền rồi hoặc ko muốn bán, đúng là ai chẳng muốn mình mua được 1 con chó tốt nhưng trong cuộc sống đôi khi chỉ có 1 vài cơ hội cho mình lựa chọn, mình sẽ cố gắng chăm sóc chú husky này, tùy vào duyên số thôi casano à :)

Cảm ơn Casano đã chia sẻ, mình mua rồi, thôi dù sao cũng là do duyên số, hy vọng nuôi nó trưởng thành để trở thành người bạn chia sẻ và trung thành trong cuộc sống đầy sự bon chen.

xóa vì trùng bài.xóa vì trùng bài.xóa vì trùng bài.xóa vì trùng bài.xóa vì trùng bài.

sandara

Member
Cảm ơn Casano đã chia sẻ, mình mua rồi, thôi dù sao cũng là do duyên số, hy vọng nuôi nó trưởng thành để trở thành người bạn chia sẻ và trung thành trong cuộc sống đầy sự bon chen.
sao lại vội vàng mua chó ở Bưởi thế :worried: Chúc bé khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn, chủ thớt up ảnh em ý lên cho mọi người ngắm với nào :love struck:

Bác này liều mạng quá, mua chó ở Bưởi dễ đi lắm ạ, nhà em cũng nuôi 1 cô nhóc đẻ ở đây mà cũng ốm lên ốm xuống, chăm mệt phờ cả người nè, nhà bác rộng thật bé về ở chắc sướng lắm tha hồ chạy nhảy, bác cứ nấu cháo đầu gà cho em nó ăn, tắm thì đừng vội dễ ốm lắm a.

hôm nay em đi qua cũng thấy hàng bán Husky rồi nhưng biết chắc là chó nhập lậu nên không buồn rẽ vào xem. Chúc bác may mắn!

Bác này liều mạng quá, mua chó ở Bưởi dễ đi lắm ạ, nhà em cũng nuôi 1 cô nhóc đẻ ở đây mà cũng ốm lên ốm xuống, chăm mệt phờ cả người nè, nhà bác rộng thật bé về ở chắc sướng lắm tha hồ chạy nhảy, bác cứ nấu cháo đầu gà cho em nó ăn, tắm thì đừng vội dễ ốm lắm a.
Cám ơn bạn chia sẻ, được cái nhà rộng thả ra nó chạy khắp vườn, nghịch như quỷ nhưng quấn người lắm, đi đâu nó theo đấy. Mình cũng ko cho ăn thức ăn mua ngoài cửa hàng, mình nấu cơm nát với gan lợn, nó ăn như gấu vậy, ông bán chó bảo ko nên cho ăn nhiều, mình cho ăn 2 bữa sáng và tối thôi. Lúc thả nó thi ko sao nhưng ban đêm nhốt vào chuồng là nó hú.
Lúc mua chó ông chủ chó cũng nói thẳng là ko phải chó đẻ ở VN mà nhập lậu từ TQ sang, nó ở đấy 2 tuần rồi ko vấn đề gì, lúc nhập về là tầm 2 tháng, ăn tốt ngủ tốt đi vệ sinh phân sáng , dù sao ông nói thẳng như thế thì còn hơn là nói dối chó đẻ ở VN để lừa người mua. Thôi đã mua rồi giờ chỉ biết chăm nó tốt, nếu mua chó nhập rõ nguồn gốc có giấy tờ chắc chẳng bao giờ có cái giá 5 triệu cả đâu bạn nhỉ, mà mua chó đẻ tại VN thì hỏi toàn bảo ko bán hoặc đã có người đặt hàng. Mình theo dõi trên diễn đàn mua bán suốt mà có mấy ai bán husky ở HN đâu, toàn trong SG hoăc các tỉnh miền Nam thôi.

sao lại vội vàng mua chó ở Bưởi thế :worried: Chúc bé khỏe mạnh, hay ăn chóng lớn, chủ thớt up ảnh em ý lên cho mọi người ngắm với nào :love struck:
Cảm ơn bạn, muốn mua chó nhập thì lại phải đặt hàng, phải đợi cả tuần có khi cả tháng thủ tục( mà giá chó nhập đầy đủ thủ tục thì thôi rồi $_$ ) cho nên ra chợ thấy ưng là mua thôi bạn, cũng là nhập cả nhưng mà nhập lậu. Nó quấn mình lắm, nhà có vườn rộng nên nghịch dã man nhưng chủ đi đâu là lũn cũn theo sau. Mình sẽ up ảnh lên cho cả nhà xem, mới chụp bằng di động nhưng mờ quá, để tối mượn thằng em cái D40 ra chụp cho nét.

binkynl

Member
Không nên cho ăn nhiều là không cho ăn nhiều 1 lúc anh ạ. Vì là chó con nên anh cho ăn làm nhiều bữa mỗi bữa cho 1 ít thôi . chó nhỏ nên cho ăn 1 ngày 4-5 bữa . Khi lớn khoảng 5 6 tháng thì cho 1 ngày 2 bữa là được .
Còn chuyện mua ở đâu thì cũng chỉ la 1 phần thôi . Còn rất nhiều yếu tố quyết định sự tồn tại của cún nữa . Nếu sau vài ngày nữa chó bị ốm hay bỏ ăn , sổ mũi , đi phân lỏng thì anh gọi bác sỹ ngay đến khám cho cún vì chó mua ở hàng thì sau vài ngày mới phát bệnh .
Về vấn đề thức ăn thì nên cho ăn cơm hoặc cháo thỉnh thoảng cho ăn kèm thức ăn khô bổ sung đủ dinh dưỡng . Đừng nên trộn quá nhiều thức ăn anh ạ vì dần dần sẽ gây thói quen xấu cho chó , sau này nó sẽ có cảm giác chán ăn rất khó nuôi .
Về vấn đề vệ sinh thì mới mua về sau 1 tuần anh hãy tắm cho cún để đảm bảo sức khỏe . rồi sau này thì cứ 1 tuần tắm 1 - 2 lần thôi không nên tắm nhiều. nếu nó nghịch bẩn quá thì có thể lấy rẻ ướt lau sạch . Anh nên tắm cho cún bằng sữa tắm fray giành cho chó 60k 1 chai thì phải , loại này là lành nhất , có nhiều loại sữa tắm chó mèo bán trên thị trường hay bị gây dị ứng da cho chó lắm.
Dắt chó đi dạo thì khi nào cảm thấy nó khỏe mạnh thì là đi được thôi ạ .
Anh chú ý tiêm phòng 2 mũi đầy đủ và cho tẩy giun hàng tháng. Nên tẩy giun loại exotral anh ạ .
Trên kia là kinh nghiệm của em thôi vì em cũng nuôi 1 bé husky cái mua ở Hồng Mai , về tai tiếng thì không kém gì Bưởi cả :d Mua về là 2 tháng và bây giờ cũng được 7 tháng rồi . Mong giúp đươc anh phần nào. Có gì cần giúp đỡ anh phone cho em em giúp được sẽ giúp : 0903089187 . tên Kiên , sinh năm 87 cho tiện xưng hô :)

thuan_hp

Member
con hus của bạn sao rồi có ốm đau j không vậy. mong là mọi điều tốt đẹp sẽ đến với cún

Không nên cho ăn nhiều là không cho ăn nhiều 1 lúc anh ạ. Vì là chó con nên anh cho ăn làm nhiều bữa mỗi bữa cho 1 ít thôi . chó nhỏ nên cho ăn 1 ngày 4-5 bữa . Khi lớn khoảng 5 6 tháng thì cho 1 ngày 2 bữa là được .
Còn chuyện mua ở đâu thì cũng chỉ la 1 phần thôi . Còn rất nhiều yếu tố quyết định sự tồn tại của cún nữa . Nếu sau vài ngày nữa chó bị ốm hay bỏ ăn , sổ mũi , đi phân lỏng thì anh gọi bác sỹ ngay đến khám cho cún vì chó mua ở hàng thì sau vài ngày mới phát bệnh .
Về vấn đề thức ăn thì nên cho ăn cơm hoặc cháo thỉnh thoảng cho ăn kèm thức ăn khô bổ sung đủ dinh dưỡng . Đừng nên trộn quá nhiều thức ăn anh ạ vì dần dần sẽ gây thói quen xấu cho chó , sau này nó sẽ có cảm giác chán ăn rất khó nuôi .
Về vấn đề vệ sinh thì mới mua về sau 1 tuần anh hãy tắm cho cún để đảm bảo sức khỏe . rồi sau này thì cứ 1 tuần tắm 1 - 2 lần thôi không nên tắm nhiều. nếu nó nghịch bẩn quá thì có thể lấy rẻ ướt lau sạch . Anh nên tắm cho cún bằng sữa tắm fray giành cho chó 60k 1 chai thì phải , loại này là lành nhất , có nhiều loại sữa tắm chó mèo bán trên thị trường hay bị gây dị ứng da cho chó lắm.
Dắt chó đi dạo thì khi nào cảm thấy nó khỏe mạnh thì là đi được thôi ạ .
Anh chú ý tiêm phòng 2 mũi đầy đủ và cho tẩy giun hàng tháng. Nên tẩy giun loại exotral anh ạ .
Trên kia là kinh nghiệm của em thôi vì em cũng nuôi 1 bé husky cái mua ở Hồng Mai , về tai tiếng thì không kém gì Bưởi cả :d Mua về là 2 tháng và bây giờ cũng được 7 tháng rồi . Mong giúp đươc anh phần nào. Có gì cần giúp đỡ anh phone cho em em giúp được sẽ giúp : 0903089187 . tên Kiên , sinh năm 87 cho tiện xưng hô :)
Rất cảm ơn Kiên đã chia sẻ kinh nghiệm, anh cũng chăm chó gần như cách em nói, nhưng anh chỉ cho ăn 2 bữa sáng và tối vì anh đi làm ko về trưa được, trưa nay có gọi điện về cho mẹ nhờ cho nó ăn thêm 1 cái xúc xích nhỏ, ko biết có nên ko?
Anh cũng qua Hồng Mai, cửa hàng Trung Thành phải ko em? Cũng qua xem rồi mà có 1 con 6 tháng tuổi, nó to quá nên cũng ko thích lắm, thích chăm chó từ bé hơn, qua Bưởi thấy 2 con đẹp quá, cũng suy nghĩ 1 chút nhưng thôi đã yêu chó thì tùy vào duyên số.
Về chuyện tiêm phòng thì gọi bác sỹ thú y đến tiêm hả em? Nó bé quá có nên tiêm ngay không hay để nuôi thêm tầm 1 tháng thấy sức khỏe chó ổn định mới tiêm? Anh cũng chưa dám tắm cho nó, cũng lau người bằng khăn thôi, anh sẽ mua sữa tắm cho nó như em hướng dẫn.
Anh tên Long 32 tuổi, phone 0948791987. Rất cám ơn Kiên chia sẻ kinh nghiệm, hôm nào rảnh mời Kiên 1 ly cafe nhé.
@ Thuận_hp : Cảm ơn bạn đã quan tâm, cún vẫn khỏe mạnh, ăn khỏe nghịch khỏe, leo cầu thang như đúng rồi, đúng là cái giống chó working, nó kiên trì lắm, cái bậc thang cao hơn cả nó mà nó trèo 3 tầng gần 50 bậc thang bằng được theo chủ, nhiều lúc trèo mãi ko lên vì trơn, nhìn cũng thương nhưng kệ nó để nó tự lực, thấy nhiều người bảo husky phải cho vận động nhiều mới khỏe.

hồi hộp chờ theo dõi, em nó mới về thì ăn nhẹ dễ tiêu thôi, nên cho đi xét nghiệm máu nếu ko có vấn đề gì thì khoảng 1tuần sau khi bắt em ý quen với khí hậu rồi thì tiêm phòng luôn mũi đầu, chút kiến thức đóng góp

Tris_MGQ

Member
Dù sao bạn cũng lỡ mua chó ở hàng rồi, nếu là chó nhập thì bạn phải hết sức cẩn thận, xem chó đã được tiêm phòng đầy đủ chưa, chó con rất dễ bệnh đó, nhất là viêm phổi & care (nếu không được tiêm phòng đàng hoàng). Trước đây mình đã bị chết 1 bé husky 3 tháng vì mua nhầm chó nhập TQ bệnh T_T, sau đó lúc nuôi Rosy đến giờ là mình đã có kinh nghiệm hơn rồi. về thức ăn thì mình nghĩ bạn nên mua đầu gà về hầm lên (dùng nồi áp suất khoảng 40p), giẻ ra trộn với cơm, carot hay bí đỏ gì cũng được, nhớ bỏ da vì da nhiều mỡ lắm, tập cho chó con gặm xương mềm luôn, có thêm canxi tốt cho chó con, chứ nói thật phổi mà ăn gì bạn, chẳng có chất j hết, nuôi kinh doanh thì được chứ pet cưng của mình thì đừng nên cho ăn, đầu gà cũng không mắc hơn bao nhiêu đâu. Cho ăn ngày khoảng 5 6 lần tùy time của bạn. Nhớ để ý thể trạng và cân nặng của bé xem chế độ dinh dưỡng có phù hợp không. chó con 3 tháng tầm 8-10kg là ok. Chúc bé của bạn ăn no chóng lớn :)

Dù sao bạn cũng lỡ mua chó ở hàng rồi, nếu là chó nhập thì bạn phải hết sức cẩn thận, xem chó đã được tiêm phòng đầy đủ chưa, chó con rất dễ bệnh đó, nhất là viêm phổi & care (nếu không được tiêm phòng đàng hoàng). Trước đây mình đã bị chết 1 bé husky 3 tháng vì mua nhầm chó nhập TQ bệnh T_T, sau đó lúc nuôi Rosy đến giờ là mình đã có kinh nghiệm hơn rồi. về thức ăn thì mình nghĩ bạn nên mua đầu gà về hầm lên (dùng nồi áp suất khoảng 40p), giẻ ra trộn với cơm, carot hay bí đỏ gì cũng được, nhớ bỏ da vì da nhiều mỡ lắm, tập cho chó con gặm xương mềm luôn, có thêm canxi tốt cho chó con, chứ nói thật phổi mà ăn gì bạn, chẳng có chất j hết, nuôi kinh doanh thì được chứ pet cưng của mình thì đừng nên cho ăn, đầu gà cũng không mắc hơn bao nhiêu đâu. Cho ăn ngày khoảng 5 6 lần tùy time của bạn. Nhớ để ý thể trạng và cân nặng của bé xem chế độ dinh dưỡng có phù hợp không. chó con 3 tháng tầm 8-10kg là ok. Chúc bé của bạn ăn no chóng lớn :)

Rất cảm ơn bạn và các bạn khác đã nhiệt tình giúp mình thêm kinh nghiệm nuôi chó. Mình vẫn thường xuyên theo dõi diễn đàn để có kinh nghiệm chăm chó tốt hơn. Hôm nay đã là ngày thứ 3, chó vẫn khỏe mạnh, ham ăn và quậy tưng bừng, chưa thấy có biểu hiện gì khác lạ, chắc phải 2 tuần trở lên mà vẫn khỏe mạnh mới cảm thấy yên tâm được. Hôm qua mình không cho ăn gan lợn nữa mà cho ăn thịt bò vụn với cơm, thêm ít canh cà rốt và su hào thái chỉ. Mình sẽ mua thêm đầu gà về nấu thay đổi món cho chó như bạn chỉ bảo. Hôm qua cân thử nó được gần 5kg, lúc mua chủ bảo được hơn 2 tháng. Mình bây giờ nếu là ngày nghỉ thì có thể chơi với chó nhiều và cho ăn được nhiều bữa, còn lại hàng ngày phải đi làm nên chỉ cho ăn 2 bữa sáng và tối được thôi. Ở Bưởi còn 1 con đực cũng đẹp, hôm đấy có đủ tiền thì cũng mua luôn cho nó có cặp, nhiều người khuyên nuôi husky từ 2 con trở lên cho nó vui đùa cùng nhau nhưng điều kiện chưa cho phép nên cứ cố gắng nuôi 1 bé thật tốt đã, sau có điều kiện thì nuôi thêm.
1 lần nữa rất cảm ơn các bạn đã chia sẻ :love struck:

Tris_MGQ

Member
chế độ dinh dưỡng vậy mình thấy cũng ok rồi, bạn nhớ để ý canxi vì chó con husky rất hay thiếu canxi ---> yếu chân nằm 1 chỗ. ra nhà thuốc mua viên canxi về cho uống hoặc tắm nắng 6h 7h sáng là ok :). Mình vừa đem 1 em hot boy 10 tháng về chơi với Rosy, chủ chăm không kĩ nên hơi ốm, đợi mình bồi dưỡng lại rồi post hình bé lên ^^

binkynl

Member
sau khảng 2 tuần từ khi mua về , thấy sức khỏe nó vẫn ok thì gọi bác sỹ đến tiêm được rồi anh ạ . Ăn xúc xích cũng tốt anh ạ không sao cả .Bọn husky nghịch lắm nên nuôi 1 con nó hay phải chơi 1 mình nên buồn , nhà anh rộng thế cũng đỡ vì nó chạy nhảy được . Đúng là tùy thuộc vào duyên của mình với nó nữa anh ạ , cũng không nên đề cao vấn đề mua ở đâu. Ban đầu mình chọn kĩ là ok rồi . Anh cho ăn cổ gà cẩn thận vì chó non bụng đang yếu ăn cổ gà hay bị đi ngoài lắm . Con nhà em hồi mới về cứ cho ăn cổ gà là đi bị ngoài . tốt nhất cứ cho ăn ít đạm thôi vì chó vẫn còn non . Anh cho ăn cổ gà thì nên bỏ da , khi nào nó lớn khoảng 4, 5 tháng thì ăn cả da cho lông mượt . Nói chung chó còn non em thấy cứ chăm an toàn thì hơn là cố bồi bổ cho nó , chó phát triển ở tháng thứ 5 6 lúc đấy bồi bổ vẫn chưa muộn . Kinh nghiệm cho thấy cứ càng nuông chiều , cho ăn uống ngon thì càng khó nuôi . Ý em không phải cho nó ăn khổ sở mà chỉ cần đủ chất đủ bữa thì sẽ dễ nuôi hơn. Không chỉ riêng chó mà người cũng thế phải không anh :D khi nào rảnh rỗi thì anh cứ phone em nếu đi được em sẽ đi cafe với anh :p

sau khảng 2 tuần từ khi mua về , thấy sức khỏe nó vẫn ok thì gọi bác sỹ đến tiêm được rồi anh ạ . Ăn xúc xích cũng tốt anh ạ không sao cả .Bọn husky nghịch lắm nên nuôi 1 con nó hay phải chơi 1 mình nên buồn , nhà anh rộng thế cũng đỡ vì nó chạy nhảy được . Đúng là tùy thuộc vào duyên của mình với nó nữa anh ạ , cũng không nên đề cao vấn đề mua ở đâu. Ban đầu mình chọn kĩ là ok rồi . Anh cho ăn cổ gà cẩn thận vì chó non bụng đang yếu ăn cổ gà hay bị đi ngoài lắm . Con nhà em hồi mới về cứ cho ăn cổ gà là đi bị ngoài . tốt nhất cứ cho ăn ít đạm thôi vì chó vẫn còn non . Anh cho ăn cổ gà thì nên bỏ da , khi nào nó lớn khoảng 4, 5 tháng thì ăn cả da cho lông mượt . Nói chung chó còn non em thấy cứ chăm an toàn thì hơn là cố bồi bổ cho nó , chó phát triển ở tháng thứ 5 6 lúc đấy bồi bổ vẫn chưa muộn . Kinh nghiệm cho thấy cứ càng nuông chiều , cho ăn uống ngon thì càng khó nuôi . Ý em không phải cho nó ăn khổ sở mà chỉ cần đủ chất đủ bữa thì sẽ dễ nuôi hơn. Không chỉ riêng chó mà người cũng thế phải không anh :D khi nào rảnh rỗi thì anh cứ phone em nếu đi được em sẽ đi cafe với anh :p
Cảm ơn em nhé, anh vừa up ảnh cún rồi đấy. Nói chung theo anh cái quan trọng nhất vẫn là tình cảm dành cho chó thôi, ăn ngon ở sạch mà ko có ai chơi đùa là chó mất đi sự linh hoạt. Chó còn nhỏ thì mình quan tâm hơn, sau nó lớn chủ ăn gì chó ăn nấy, miễn ko cho nó ăn thức ăn ôi thiu với hắt hủi nó là nó khỏe mạnh và quấn chủ ngay phải không em? Anh lưu số em rồi, khi nào rảnh anh rủ Kiên đi cafe giao lưu chút, hôm qua anh lại tàu lượn qua chỗ bán xem còn con đực không để đưa nó về nốt mà có người mua mất rồi. Thôi chăm con này khỏe đã, vài tháng sau tăm được con đực tốt thì mua về cho chó có đôi.

Hôm nào cafe nhé, anh hay uống ở Triệu Việt Vương. Sáng nay anh tàu lượn qua xem còn con đực không để mua nốt về cho Eva có bạn mà có người mua mất rồi. Anh cũng nghĩ như em, giờ nó bé quan tâm hơn sau này lớn rồi thì chủ ăn gì chó ăn đấy thôi, ăn ngon ở sạch mà chủ không chơi đùa cùng thì chó cũng mất đi sự linh hoạt.

chenliuguang

Đúng là mua chó ở Bưởi là một canh bạc đấy Bác ạ! Âu cũng là cái số! Trời cho thì mình nhận, Trời không cho thì cũng đành chấp nhận! Chúc bác nuôi tốt Em husky! Có gì post ảnh cho anh em xem nhe!

Đúng là mua chó ở Bưởi là một canh bạc đấy Bác ạ! Âu cũng là cái số! Trời cho thì mình nhận, Trời không cho thì cũng đành chấp nhận! Chúc bác nuôi tốt Em husky! Có gì post ảnh cho anh em xem nhe!
Cảm ơn bạn, đến hôm nay được 1 tháng 2 tuần rồi, lúc về nó 4 kg giờ hơn 11 kg rồi, ăn như hạm ngày 2 bữa mỗi bữa 1 bát ô tô to cơm với thịt bò ( thịt loại vụn nhé có 60k 1 kg ăn cả tuần mới hết, may quá nhà gần chợ quen bác bán thịt bò hehehe)
Để khi nào trời hết lạnh tắm cho nó rồi sẽ cho em nó show hàng tự sướng nhé :D