• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo sợ độ cao và sợ nước 1 cách bất thường

Mình phát hiện từ lâu lắm rồi nhưng vẫn ko hiểu tại sao. trước đây mila nhà mình vẫn được tắm thường xuyên mà ko sao. nhưng dạo gần đây nó rất sợ nước, đến mức cho nó đi tắm thì cứ như là 1 cơn ác mộng. mình còn bị nó cắn cho chảy máu be bét trong phòng tắm nữa. cũng may đã cho nó đi tiêm phòng. còn nữa nó cũng sợ độ cao, đến mức đưa nó đến những chỗ nào cao trên 1m5 là nó run rẩy rồi kêu gào rất thảm thiết. hôm nay ko hiểu sao nó trèo lên mái nhà mình (là nhà kho nên chỉ cao tầm 1m8-2m) rồi ko dám xuống. bạn mình phải trèo lên bắt xuống hộ, lúc bắt xuống nó cứ bám chặt lấy mái tôn như sợ rơi ra, gỡ được chân thì nó ôm chặt lấy ng ko dám rời.
minh đã từng gặp rất nhiều con mèo sợ nước, nhưng mila nhà mình lúc đầu nó đâu có sợ, ko hiểu sao bi h lại sợ hãi đến thế. và liệu mèo có mắc chứng sợ độ cao ko? mình lo 2 nỗi sợ này sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe cũng như tâm lý của nó. mong nhận được lời khuyên của các bạn!

Sheryl

Active Member
Mình phát hiện từ lâu lắm rồi nhưng vẫn ko hiểu tại sao. trước đây mila nhà mình vẫn được tắm thường xuyên mà ko sao. nhưng dạo gần đây nó rất sợ nước, đến mức cho nó đi tắm thì cứ như là 1 cơn ác mộng. mình còn bị nó cắn cho chảy máu be bét trong phòng tắm nữa. cũng may đã cho nó đi tiêm phòng. còn nữa nó cũng sợ độ cao, đến mức đưa nó đến những chỗ nào cao trên 1m5 là nó run rẩy rồi kêu gào rất thảm thiết. hôm nay ko hiểu sao nó trèo lên mái nhà mình (là nhà kho nên chỉ cao tầm 1m8-2m) rồi ko dám xuống. bạn mình phải trèo lên bắt xuống hộ, lúc bắt xuống nó cứ bám chặt lấy mái tôn như sợ rơi ra, gỡ được chân thì nó ôm chặt lấy ng ko dám rời.
minh đã từng gặp rất nhiều con mèo sợ nước, nhưng mila nhà mình lúc đầu nó đâu có sợ, ko hiểu sao bi h lại sợ hãi đến thế. và liệu mèo có mắc chứng sợ độ cao ko? mình lo 2 nỗi sợ này sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe cũng như tâm lý của nó. mong nhận được lời khuyên của các bạn!
Vụ sợ nước thường liên quan tới bệnh dại nhưng bé tiêm rồi thì chắc không sao. Tuy nhiên bạn vẫn phải theo dõi xem từ hôm đó tới nay bao nhiêu ngày rồi?

Mèo sợ độ cao mình gặp rồi. Trước mình có một bé mèo tên Mizu. Đẹp trai bắt chuột giỏi, tán gái cũng kinh nhưng bị sợ độ cao. Nó đuổi theo chim chóc, chuột gián lên cây, lên xép, lên mái nhà rất nhanh nhưng... không biết xuống. Cái xép cao có 1,5m, có chỗ cạnh cái bàn nên nếu nhảy vào bàn thì chỉ còn 80cm mà cũng không xuống được. Những lúc này nó toàn kêu gào chủ ra bế xuống. Có hôm phải vác thang đi bế mèo xuống cơ >_<.

mèo mình vừa tiêm phòng được 2 tuần bạn ạ!
đúng là nó rất sợ, leo lên được nhưng lại ko dám xuống, phải gào chủ ra bế xuống mới chịu dù nó có thể nảy bắc cầu qua cái cây gần đó để trèo xuống!!=((

Boo09

Member
Theo mình nghĩ 1 phần là do môi trường sống , các bé mèo hoang có điều kiện tiếp xúc với cây cối , với những nơi có độ cao nên các bé sẽ thường xuyên leo trèo , học cách leo lên và cũng học cách trèo xuống_vì mèo hoang tự bản thân các bé phải đấu tranh sinh tồn , học cách sống và cách thích nghi , nhiều bé lần đầu đã có thể làm chủ , nhưng mà nhiều bé sẽ biết lên nhưng không biết cách xuống , nhưng mà không được ai giúp đỡ nên tự bản thân phải nhảy hoặc tự tìm cách xuống . Còn mấy bé mèo được nuôi trong nhà , vì bản thân các bé cũng nhận thức sẽ được giúp đỡ và bản thân chủ cũng không muốn bé bị đau , bị té , bị thương...nên nhiều khi các anh các chị mải chơi rồi tự dưng thấy mình ở trên cao lúc nào không hay , đến lúc này thì phải cầu cứu :D
Như con bé lala nhà mình , mỗi lần giỡn là tót lên thành cửa sổ rồi sau đó không biết cách xuống , phải có 3 người bế nàng ta xuống :( ( 1 người thì dỗ ngon ngọt , còn 2 người kia phải ở dưới giăng đồ đón ) Còn thằng tudou thì tự leo lên và tự nhảy xuống :-o ban đầu mình hết hồn , nghe cái "bạch" nhưng thằng nhỏ đáp ngon lắm , rồi theo thói quen nó thích leo và cũng tự nhảy xuống , chứ không cần giúp đỡ .
Còn nước thì mình chịu :D có thể là do tính cách bé thay đổi ( con người nhiều khi những tính nhỏ cũng thay đổi thất thường ) hoặc như chị Sheryl nói . Đây là ý kiến của mình thôi :)