• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình mới chết

lenam4563

mèo nhà mình mới chết lúc 11h hum nay . từ tối hôm kia mình đang bế tự nhiên bé chạy ra nhà vệ sinh rồi nôn . rồi đi ngủ tiếp , cả ngày hum qua bé không ăn gì chỉ thỉnh thoảng nôn ra toàn nước nhưng trông vẫn còn minh mẫn .đến sáng nay thì bé yếu lắm , đồng tử giãn , mũi mồm và hậu môn có dịch hôi , bé yếu quá không bò nổi nữa đến tầm 10h30 bắt đầu co giật --->11h thì chết . mình cũng rất giữ ít cho bé ra ngoài bây giờ mình thật sự rất buồn . dù chỉ mới nuôi bé có 1 tuần thôi . bạn nào biết tại sao bé chết không làm ơn giải đáp dùm mình , bé nhà mình mới chỉ khoảng 2 tháng tuổi thôi

Kún¥êu

Member
Mèo nhà bạn giống mèo nhà mình rồi, con mèo nhà mình chạy sang nhà hàng xóm chơi và ăn phải bả chuột . Lúc nó lết được về thì nôn ọe đầy nhà rồi đến lúc gần chết thì co giật 1 lúc. Bản chất của bả chuột là làm hút nước sau đó phá hủy nội tạng nên khi ăn bả chuột động vật thường chạy ra chỗ nào có nguồn nước để uống. Nếu lúc bạn thấy nó nôn ọe mà đem nó đi bác sĩ để người ta cho uống thuốc giải độc hay tẩy ruột thì bé đã có hi vong sống sót. Xin chia buồn với bạn.

linkmitu

Member
mình nghe mà thương quá và cũng lo cho mấy đứa nhà mình nữa. tuy chưa đến lúc động đực nhưng khi đến lúc mèo đi chơi đi tìm trai ăn uống phải gì bậy bạ thì sợ lắm!

Obabo

Member
Bạn mới mua bé à? Hay bạn xin về, bạn mang về từ đâu, có phải là ở cửa hàng không hay đc người thân cho
Vì mình nghĩ cửa hàng bọn nó toàn bạn những bé bị bệnh thôi

phenmaleat

Active Member
chia buồn với bạn nha,dù sao nó cũng gắn bó với mình 1 thời gian. bạn nên nghĩ thoáng 1 chút biết đâu nó đầu thai sang kiếp khác sẽ sướng và hạnh phúc hơn ở với mình cho thanh thản

X

xuka3691

Guest
cũng 1 khả năng khác là bé bị giảm bạch cầu. mèo nhà mình bị giảm bạch cầu thì có triệu chứng là bỏ ăn, nôn ra dịch vàng, bé mất rất nhanh, từ lúc bắt đầu nôn đến lúc mất chỉ khoảng hơn 1 ngày

madcat

Member
Mình cũng nghĩ là do suy giảm bạch cầu, bệnh này lây rất nhanh qua dường bài tiết, kểu như đi chung chậu cát hoặc dẫm phải bãi nôn của mèo khác, và còn lây qua bọ chét nữa ý
Nhà mình chết 3 em vì bệnh này, các bé suy yếu rất nhanh, ko ăn đc, nôn ra dịch nhầy nhầy bọt màu vàng vàng, bị chảy dãi nữa
:((
bt mèo 2 tháng tuổi bạn nên cho bé tẩy giun sán, ký sinh trùng và tiêm phòng các bệnh nguy hiểm trong đó có bệnh suy giảm bạch cầu, mèo bé dễ mắc bệnh lắm.

Nếu là bệnh giảm bạch cầu thì mình không biết nhưng nếu trúng độc bẫy chuột thì lúc đó bạn cho pé ăn liền hạt đậu xanh đã giã nhuyễn là hết liền ah, hồi trước nhà mình nuôi 1 em mèo tam thể, ăn bã chuột xong là chạy về nhà nôn đầy ra đó, mẹ mình cho ăn đậu xanh thế là ok lun. Mà nó ngu lắm, biết vậy mà cứ ăn bã chuột lun ah, nhiều lần qua khỏi nhưng đến lần cuối thì quá muộn màng, hix hix:(

capella2311

Mình thêm 1 mẹo khi mèo bị ăn phải bả chuột ( hoặc chuột đã bị bả ) là dùng nước vôi loãng đổ vào miệng mèo, cố gắng cho nó nuốt ,nó nuốt được,nôn được ra là có khả năng sống . Mẹo này hồi mình bé mẹ mình đã từng cứu thành công cho 1 con mèo nhà bị dính bả.
Xin chia buồn với bạn lenam4563 .:(