• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo nhà mình có gầy không?

junchenchen

mèo nhà mình 7 tháng cân nặng 2.5kg có gầy ko mọi người? tớ vẫn cho nó ăn hạt, cơm trộn cá và uống sữa, ăn thịt gà thường xuyên. không biết có phải do có giun trong bụng ko nhỉ? mong câu trả lời:)

Mèo vậy thì bình thường, miễn ăn uống bình thường là được, mèo nhà mình mấy đứa tầm đó cũng không nặng hơn mèo nhà bạn nhìu đâu!

X

xuka3691

Guest
nếu mèo nhà bạn là mèo ta thì chẳng gầy đâu, mèo nhà mình cũng thế mà. sinh ngày 10/10. đến bây giờ 6 tháng rưỡi rồi. thế mà 1 đứa 2,6kg ; 1 đứa có 1,7kg thôi. trông nhỏ tí. nhưng mà vẫn khoẻ mạnh

vits2be

Member
MÌnh nghĩ cũng không gầy đâu ,mèo 7 tháng nặng 2,5kg là không gầy cũng không béo. Bây giờ nó vẫn còn lớn nữa mà bạn

kiny9x

Member
nếu là mèo ta thì chắc không gầy đâu bạn à. bé mèo ta nhà mình 6 tháng được 2,5kg nhưng bé mèo lai thì 4tháng đã được 2,5kg rồi đó bạn ạ! :)

Gemma

Active Member
Bạn nói thế làm nhiều người tự kỷ chết mất (vụ mèo lai 4 tháng nặng 2,5 kg ấy), mèo nhà mình Anh lại Ba Tư 4 tháng mới nặng 2kg thôi, người hơi bị nhon vì là gái. Còn một thằng đực rựa Ba Tư lai Nga 6 tháng nặng 3 kg, vậy là ngon lành rồi phải không? :D

Nhà mẹ mình có con mèo mướp ta, nó nặng tới khoảng 5kg lận, người chắc nịch, đực rựa, hơn một tuổi rồi. Nhưng mèo đến hơn 12 tháng mới hết lớn mà, cho nên mèo có nhẹ cân một tí, các cô cậu chủ cũng không nên lo lắng quá. Mình nghĩ mèo Tây hay mèo Ta cũng còn tùy vào gien mèo bố mẹ với tạng người to hay nhỏ mà nó ròm hay ú nù múp míp, cũng như người vậy. Nếu nó hơi ốm, hơi nhỏ con một tí mà vẫn mạnh khỏe, khôn lanh, chạy nhảy tung tăng, ăn khỏe thì tốt quá rồi còn gì, có gì mà phải lo nhỉ! :-bd:angel:

kokokiukiu

Active Member
Bạn nói thế làm nhiều người tự kỷ chết mất (vụ mèo lai 4 tháng nặng 2,5 kg ấy), mèo nhà mình Anh lại Ba Tư 4 tháng mới nặng 2kg thôi, người hơi bị nhon vì là gái. Còn một thằng đực rựa Ba Tư lai Nga 6 tháng nặng 3 kg, vậy là ngon lành rồi phải không? :D

Nhà mẹ mình có con mèo mướp ta, nó nặng tới khoảng 5kg lận, người chắc nịch, đực rựa, hơn một tuổi rồi. Nhưng mèo đến hơn 12 tháng mới hết lớn mà, cho nên mèo có nhẹ cân một tí, các cô cậu chủ cũng không nên lo lắng quá. Mình nghĩ mèo Tây hay mèo Ta cũng còn tùy vào gien mèo bố mẹ với tạng người to hay nhỏ mà nó ròm hay ú nù múp míp, cũng như người vậy. Nếu nó hơi ốm, hơi nhỏ con một tí mà vẫn mạnh khỏe, khôn lanh, chạy nhảy tung tăng, ăn khỏe thì tốt quá rồi còn gì, có gì mà phải lo nhỉ! :-bd:angel:
Cách đây khoảng 2 năm khi mới bắt Pi về nuôi có nuôi thêm anh của Pi và 1 bé mèo Chít nữa,tất cả đều là mèo ta.Mèo Chít chắc nịch mới 6,7 thắng đã được 4,5kg rồi ạ nhưng cuối cùng cũng bị bắt mất:(:)( còn anh của Pi cũng chẳng kém cạnh cũng được 4,2kg nhưng sau 1 đêm đã bỏ em ra đi mà em chẳng biết nguyên nhân:(:)(( con Pi bé nhất nhà mèo cái nên chi nặng có 2,8kg từ hồi đó cho tới tận bây giờ là gần 2 tuổi rồi ạ(lúc chửa bé có thể lên tới 4kg):).Ngựa nhà em 3 tháng cũng được có 1,5kg thôi ạ.,anh tori lúc chưa ốm ăn khỏe lắm 4 tháng 2,6kg nhưng sau đợt ốm nhịn ăn 1 tuần còn 2,2kg người nhẹ xọp sờ toàn xương,sau 1 tháng ăn lại cũng chỉ có 2,4 kg bây giờ vẫn vậy ạ:(.Nhưng em chẳng quan trọng cân nặng chỉ cần các bé vẫn ăn uống bình thường và khỏe mạnh là được.:blusshing:

kiny9x

Member
hìhì!tuần nào mình cũng cân cho 2 bé mà tháy bé mèo lai tăng cân kinh quá cũng thấy ghê vì bé chỉ là mèo ta lai thui:). hay do mẹ mình ngày nào cũng cho bé ăn trứng vịt lộn?:))

Bé Ginger có vẻ trộm vía ăn mau chóng lớn hơn chị sâu nhiều quá, chị sâu mới bị cảm đi chích mấy mũi lại còn bị sụt ký nữa, mới chỉ 1kg7 à:((

Gemma

Active Member
Bé Ginger có vẻ trộm vía ăn mau chóng lớn hơn chị sâu nhiều quá, chị sâu mới bị cảm đi chích mấy mũi lại còn bị sụt ký nữa, mới chỉ 1kg7 à:((
Tại chắc quân số nhà mẹ Gemma không đông bằng nhà Shu, với lại hai anh em nó nhường nhịn nhau trong chuyện ăn uống lắm, Bờm không bắt nạt em Ginger mà nhường cho em ăn nữa cơ! Chắc vì vậy nên Ginger có to hơn chị Sâu một tí. Cô chú nhà chị Sâu đừng lo, bé còn đang tuổi lớn mà. Chị Sâu bị cảm sao thế? Bé Ginger gởi lời thăm chị Sâu nhé!

Bé Ginger cũng còn phải đi chích tiếp vài tuần nữa nè, vì cái tai bị nấm chưa khỏi hẳn, dù mẹ Gemma có tắm bằng dầu gội thuốc chữa nấm và bôi thuốc thường xuyên. May mà nó không bị sụt ký nhưng ăn không nhiều lắm mỗi lần đi chích về. Ông xã cứ xuýt xoa, phải chi nó không bị chích thì chắc mập hơn :worried: Chúc bé Sâu mau hết bệnh nhé, để hôm nào chị em còn thăm nhau :love struck:>:D<

kokokiukiu

Active Member
Tại chắc quân số nhà mẹ Gemma không đông bằng nhà Shu, với lại hai anh em nó nhường nhịn nhau trong chuyện ăn uống lắm, Bờm không bắt nạt em Ginger mà nhường cho em ăn nữa cơ! Chắc vì vậy nên Ginger có to hơn chị Sâu một tí. Cô chú nhà chị Sâu đừng lo, bé còn đang tuổi lớn mà. Chị Sâu bị cảm sao thế? Bé Ginger gởi lời thăm chị Sâu nhé!

Bé Ginger cũng còn phải đi chích tiếp vài tuần nữa nè, vì cái tai bị nấm chưa khỏi hẳn, dù mẹ Gemma có tắm bằng dầu gội thuốc chữa nấm và bôi thuốc thường xuyên. May mà nó không bị sụt ký nhưng ăn không nhiều lắm mỗi lần đi chích về. Ông xã cứ xuýt xoa, phải chi nó không bị chích thì chắc mập hơn :worried: Chúc bé Sâu mau hết bệnh nhé, để hôm nào chị em còn thăm nhau :love struck:>:D<
Em đến phòng khám thú y thấy bs chữa cho mấy bé bị nấm ở đó thường dặn tắm cho các bé bằng nước chè xanh(lá chè tươi ạ) thì vết nấm sẽ khô lại và không lan ra các chỗ khác nữa,hình như chè xanh có tác dụng kháng khuẩn rất tốt.Mèo nhà em không bị nấm mà chỉ bị rụng lông do bé gãi tạo ra các vết xước nhỏ em cũng tắm như vậy chỉ vài lần là khỏi bây giờ chỗ đó mọc lông trở lại rồi:)
Tiêm thuốc trị nấm độc lắm mẹ Gemma ạ,trộm vía bé Ginger không bị sụt kg;)
Mong Ginger mau khỏe để còn quậy tung nhà cửa lên cho mẹ lại con có những bức ảnh đẹp và ngộ nghĩnh để khoe với cả nhà VP nhé!:praying::praying: