• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình bị viêm tai

linkya

Member
Em nhà mình năm nay bước sang tuổi thứ 9.
Mấy tháng gần đây em hay lắc đầu gãi tai. Mình không để ý lắm mãi cho đến hôm qua, thấy em bị chảy mủ đóng thành cục lớn ở rìa tai. Mình bắt em rồi nhìn vào tai nhưng không rõ lắm( vì em nó cứ cụp tai vào, động vào tai nó là nó nhảy dựng lên ngay), thấy có vết nhờ nhờ chắc là mủ và tai em nó bị đỏ lên.

Mình định lấy bông ngoáy tai nhưng em nó dữ quá, không được. Đánh nghĩ ra thất sách là nhỏ thuốc chữa đau tai cho người vào tai cho em nhưng nói chung chắc là thất bại vì em cứ lắc hết ra rồi còn gì.

Mình không biết có bác sĩ nào đến tận nhà chữa cho mèo nhà mình cái vụ này không nữa. Mình đang lo. Đã chảy mủ rồi thì nguy hiểm lắm. Nhưng mèo nhà mình nhát lắm, không bế được đi đâu. Ra đến cửa nhà thôi là đã lồng lộn lên rồi, có lần mình suýt mất em vì em sợ quá, chạy vọt đi chỗ nào không biết. Mãi sau mới về nhà.
Mong được giúp đỡ :worried:
Cám ơn mọi người.

chienvet

Chuyên gia thú y
Bạn cần gọi bác sĩ thú y. Nếu cần thiết họ có thể dùng đèn soi tai để quan sát bên trong tai xem có ngoại vật gì không. Mặt khác nếu mèo quá dữ thì bác sĩ sẽ gây mê cho mèo để công việc làm vệ sinh và nhỏ thuốc trở nên dễ dàng hơn bạn à.

linkya

Member
nhìn rất giống tình trạng bệnh của mèo nhà em.

em nghe nói bác sĩ Chiến đến tận nhà chữa phải không ạ

em gọi cho bác sĩ vào thứ 7 có được không ạ. Thứ 7 em sợ mọi người không làm việc

ngudaymuon

Active Member
nhìn rất giống tình trạng bệnh của mèo nhà em.

em nghe nói bác sĩ Chiến đến tận nhà chữa phải không ạ

em gọi cho bác sĩ vào thứ 7 có được không ạ. Thứ 7 em sợ mọi người không làm việc
E cứ liên lạc cho Chiền, Chiền sẽ sắp xếp thời gian qua thăm và khám cho bé nhà em. Cá nhân chị tiếp xúc rất có cảm tình với Chiền, một người có tấm lòng và có tâm. Chúc bé nhà e mau khỏi bệnh.

keimoon

Member
oạch! Sumô nhà mình cũng bị đen đen cục cục ở tai như thế. Mình đè ra, lấy nhíp gắp ra từng cục, rồi lấy tăm bông thấm nước muối lau sạch là không thấy xuất hiện lại nữa. Viêm tai...:(
@ngudaymuon: ôi dzời cái chữ kí ;;) sao có nhiều người tham thế không biết

ngudaymuon

Active Member
oạch! Sumô nhà mình cũng bị đen đen cục cục ở tai như thế. Mình đè ra, lấy nhíp gắp ra từng cục, rồi lấy tăm bông thấm nước muối lau sạch là không thấy xuất hiện lại nữa. Viêm tai...:(
E biết sadmouse137 nói chị như thế nào không? Lòng tham không đáy. :))

linkya

Member
ô thật thế ư. Nhưng tay mình vụng về, mèo lại hay dẫy nữa, tai em ấy đỏ, nhìn vào thấy hơi ẩm ướt nên mình cũng sợ làm em ấy đau.\
Đang thuyết phục mama cho mới bác sĩ thú ý. Mẹ em rất kiêng mấy thứ này. Ngay cả em bị bệnh cũng rất ít khi đi bệnh viện nữa là. Haiz

Em cũng rất muốn có thêm mèo. Mùa đông có bọn nó thì sướng phải biết. Nhưng cũng làm mình mềm lòng không muốn đi đâu cả

Phu Dung

Moderator
Viêm tai rất nguy hiểm bạn ạ. Khi mình còn nhỏ, em mình có một con mèo bị đau tai. Nó ngu ngơ, nghễnh ngãng vì viêm tai nặng nên mọi người trong nhà gọi nó là Điếc, thế mà nó cũng biết tên nó. Khi đó không có bác sĩ, mình chỉ lấy thuốc nhỏ tai của mẹ mình (bà cũng hay bị viêm tai) nhỏ cho nó, ngoáy tai cho nó. Sau đó nó chết trong khi đang phơi nắng ngoài sân.

Vì tai thông với não nên viêm tai kéo dài ngoài chuyện ảnh hưởng đến thính lực, chất lượng sống của mèo mà còn có thể nguy hiểm đến tính mạng khi có biến chứng lên não.

Bạn nên mời bác sĩ đến khám cho em nó hay mang em nó đi BS nhé. Thông thường sau khi chữa trị (nhỏ thuốc, ngoáy tai...) mèo cảm thấy dễ chịu hơn nên lần sau nó sẽ hợp tác hơn trong việc chữa bệnh.