• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình bị gỉ mắt :((

mèo nhà mình 2 hôm nay bị gỉ ở mắt khiến nó ko thể mở mắt ra đc , mình có mua cái nước rửa mắt Natri clorid về đổ vào bông và lau cho nó thì cũng đỡ và có thể mở mắt nhưng cứ hôm sau là lại bị lại :(( nhìn 2 mắt nó bị dính chặt vào trông thương qá :( mọi người cho hỏi mèo nhà mình bị sao vậy :((

Mèo nhà mình mới gần 1 tháng tuổi thôi , mà để lâu có ảnh hưởng gì đến mắt k , Cám ơn mọi người

futurai9x

Member
Natri clorid chỉ là nước muối để rửa mắt thôi bạn à.Bạn thử xài Collydexa hoặc thuốc nhỏ mắt dành cho trẻ nhỏ xem.Nhỏ khoảng 2 đến 3 ngày liên tục,mỗi ngày 3 lần rửa bằng Natri clorid rồi 3 lần nhỏ đau mắt nữa xem.Chúc mèo bạn mau khỏi

X

xuka3691

Guest
mấy hôm trước mèo nhà mình (hơn 1 tháng vài ngày) cũng bị rỉ mắt. mỗi lần ngủ dậy là không mở được mắt ra. bạn dùng thuốc muối 0.09% (chắc là lọ bạn mua rồi ấy) rửa mắt để lau mắt cho em ấy hàng ngày. rồi mua cái lọ thuốc nhỏ mắt dành cho trẻ sơ sinh agyrol 1% ý. nhỏ cho e ấy ngày 2 lần hay là 1 lần cũng được. mình nhỏ cho mèo nhà mình ngày 1 lần mà khoảng 4 lần là khỏi. trước khi nhỏ thì lấy dung dịch nước muối mà bạn mua ấy lau mắt cho em, rồi nhỏ thuốc. nhỏ xong nhớ giữ em ý khoảng 20s, đừng cho em ý dụi mắt, hay lắc đầu nhiều không lại bắn hết thuốc ra ngoài.

nhỏ thuốc hình như cũng dễ chịu hay sao ý. mình thấy mèo nhà mình chẳng ý kiến gì

Cám ơn bạn , nhưng k hiểu sao mèo nhà mình bôi mãi rồi mà mãi chưa khỏi :( vẫn bị gỉ mắt nhưng chỉ đỡ hơn thôi :( có ai còn cách nào khác k giúp mình với

Cám ơn bạn , nhưng k hiểu sao mèo nhà mình bôi mãi rồi mà mãi chưa khỏi :( vẫn bị gỉ mắt nhưng chỉ đỡ hơn thôi :( có ai còn cách nào khác k giúp mình với
nếu nhiều gỉ mắt quá và lại màu vàng nâu nhìn như nhớt, mủ thì là viêm mắt rồi, trc mèo nha mình bị thế, k mở nổi mắt ra, nhỏ nc muối k thể hết đc, bạn nhỏ thuốc nhỏ mắt đi. Mình hay nhỏ cái nemydexan, k biết viết đúng k, chỉ nhớ đọc thế. Ngày nhỏ 2 lần sáng tối 2,3 hôm là khỏi. Còn nếu là mèo batu thì nó chuyên gia lắm gỉ với nc mắt rồi, cứ ăn là nc mắt chứa chan. :D

nếu nhiều gỉ mắt quá và lại màu vàng nâu nhìn như nhớt, mủ thì là viêm mắt rồi, trc mèo nha mình bị thế, k mở nổi mắt ra, nhỏ nc muối k thể hết đc, bạn nhỏ thuốc nhỏ mắt đi. Mình hay nhỏ cái nemydexan, k biết viết đúng k, chỉ nhớ đọc thế. Ngày nhỏ 2 lần sáng tối 2,3 hôm là khỏi. Còn nếu là mèo batu thì nó chuyên gia lắm gỉ với nc mắt rồi, cứ ăn là nc mắt chứa chan. :D
Lúc đầu thì nó chỉ là mầu vàng mờ mờ xog rồi mình mà để lâu qá mà k bôi thuốc chó nó thì nó khô lại và thành mầu nâu bạn ạ :( hiện giờ mình đang nhỏ bằng cái lọ argyrol k biết có đc k vì thấy mấy bạn ở trên bảo như vậy :(

fen_kute

Member
Nếu làm theo cách của các bạn trên mà không đỡ thì bạn mang em ý đi khám đi.