• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo nhà em nó bị đau mắt chữa mãi ko khỏi?

Janny phuong

các bác ơi bác nào góp ý cho em với.mèo nhà em bị đau mắt..ngày nào em cũng vệ sinh mắt cho em ấy..mà mãi em ấy vẫn ko khỏi. mắt em ấy cứ đỏ và ra nhiều rỉ mắt.mỗi lần vệ sinh xong thì rất sạch sẽ nhưng sáng hôm sau ngủ dậy mắt bé lại kèm nhèm.em mua thuốc nhỏ mắt nhỏ 2 tuần nay rồi mà ko thấy khỏi.bác nào biết cách thì giúp em với nha
cảm ơn các bác nhiều:(

Yujsii

mèo nhà em cũng bị thế này vài lần.chị chỉ cần nhỏ mắt bằng nước muối thường xuyên : ngày 2 lần mỗi lần từ 3-8 giọt.mỗi khi ngủ dậy hay nhìn thấy gỉ mất thì dùng bông tăm nhúng vào nước rồi lau sạch mắt gỉ mắt , nếu thích có thể lau hai lần và lần sau thì để bông tăm ẩm hơn...cuối cùng thì dùng bông tăm khô lau sạch....
em đã thử nghiệm và mắt mèo đã khỏi...chúc mèo của chị sớm khỏi mắt nha
:x:x:x

X

xuka3691

Guest
bạn có thể dùng nước muối sinh lý lau hết rỉ mắt. rồi ra hiệu thuốc mua lọ thuốc nhỏ mắt dành cho trẻ sơ sinh về nhỏ cho mèo ngày 2 lần.

nhỏ khoảng 5 ngày mà không đỡ thì phải ngưng để hỏi ý kiến bác sĩ. tuyệt đối không nhỏ viroto cho mèo bạn nhé. chỉ dùng thuốc nào dùng được cho trẻ sơ sinh thôi

lululubu

Active Member
Mèo nhà mình bị đau mắt, còn bị chảy mủ tùm lum, dính chặt đến nỗi ko thấy mắt cơ (tại các cháu cũng đang trong quá trình mở mắt nữa). Bạn dùng nước muối rửa cho mèo là tốt, nhưng nó chỉ có tác dụng làm sạch chứ không phải kháng sinh để chống viêm nhiễm, bạn dùng Cloramphenicol 0,4% mua ở hiệu thuốc nhé. Không thì xài thử Tobrex (mỗi tội cháu này hơi đắt, tầm 50k), mình nhỏ cho mèo nhà mình, kết hợp rửa nước muối đến ngày thứ 3 thì ngừng ra mủ, sau đó mắt cháu đã mở đẹp rồi. Nếu bạn ở HN thì qua mình tặng lọ thuốc luôn, vì hạn sử dụng của nó cũng rất ngắn, chỉ 1 tháng sau khi mở lọ. Bọn nhà mình khỏi rồi, h có giữ lại cũng ko tác dụng gì.

Sheryl

Active Member
Mèo nhà mình bị đau mắt, còn bị chảy mủ tùm lum, dính chặt đến nỗi ko thấy mắt cơ (tại các cháu cũng đang trong quá trình mở mắt nữa). Bạn dùng nước muối rửa cho mèo là tốt, nhưng nó chỉ có tác dụng làm sạch chứ không phải kháng sinh để chống viêm nhiễm, bạn dùng Cloramphenicol 0,4% mua ở hiệu thuốc nhé. Không thì xài thử Tobrex (mỗi tội cháu này hơi đắt, tầm 50k), mình nhỏ cho mèo nhà mình, kết hợp rửa nước muối đến ngày thứ 3 thì ngừng ra mủ, sau đó mắt cháu đã mở đẹp rồi. Nếu bạn ở HN thì qua mình tặng lọ thuốc luôn, vì hạn sử dụng của nó cũng rất ngắn, chỉ 1 tháng sau khi mở lọ. Bọn nhà mình khỏi rồi, h có giữ lại cũng ko tác dụng gì.
Cô này xài sang. Nhắn tên biệt dược để cô đi mua loại 20k thôi, không nhỡ nhắn tên Tobrex để cô đi nhăm nhăm mua loại 50k mà ko biết ý gì cả :)). Tobramycin của nội chỉ tầm 20k thôi. :-"

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Cô này xài sang. Nhắn tên biệt dược để cô đi mua loại 20k thôi, không nhỡ nhắn tên Tobrex để cô đi nhăm nhăm mua loại 50k mà ko biết ý gì cả :)). Tobramycin của nội chỉ tầm 20k thôi. :-"
Tobramycin của Việt Nam giá có 12k thôi cô ạ, hàm lượng thấp hơn tobrex thì phải, nhưng dùng rất ổn đó.

Janny phuong

mình lại ko ở hn mình ở nb bạn ak.mình đến hiệu thuốc mua thuốc đó mà ở nb ko có hjxhjx.minh rửa nước muối cho bé nên bé cũng đỡ nhiều rùi nhưng lâu khỏi quá

linkmitu

Member
nước muối mua ở ngoài ( muối nhạt ) chai to đùng hình như 5 hay 6k j` bạn ạ. cứ bảo ng ta bán cho lọ nc muối sinh lí.

liberty9x

Member
thanks bác. chắc thằng cu nhà e cũng bị đau mắt rồi. lúc đón về e tưởng lau đi là hết. mai fai vệ sinh luôn mới đc.

Janny phuong

bạn mua lọ thuốc nhỏ mắt của trẻ con ấy.nhỏ thuốc đấy cũng có tác dụng lắm.mèo nhà mình đã khỏi rùi.minh toàn rửa mắt cho nó bằng lọ thuốc đó.giờ mắt bé sáng và đẹp như thiên thần vậy ;;)