• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà em bỏ ăn, ngườimệt mỏi

Cubin

Member
Em chào các anh chị, em mới vào diễn đàn chưa lâu, em cũng có đọc qua các topic và cũng rút ra đc. rất nhiều kinh nghiệm để chăm cho mèo nhà em.

Mèo nhà em thì hay ăn cá trộn với cơm, không ăn wishcat. Nhưng không hiểu sao cách đây 2-3 ngày [từ 26 -> 28/10/2009], mèo nhà em bỗng nhiên chán ăn, em trộn cơm với cá rất thơm [ cá mẹ em mới mua về còn sống, rán vàng lên, và cơm thì vừa mới thổi] nhưng em nó chỉ ngửi ngửi rồi ngao ngán bỏ đi. Đến chiều em đổ cơm đó đi, rửa sạch bát ăn và đổ cơm mới, trộn với cá nhưng em nó cũng không chịu ăn. Lúc ấy em hết cách, đành chạy ra mua thử wishcat về cho em nó ăn, thì em nó cũng ăn đc. vài hột rồi bỏ đấy. Mọi khi em nó hoạt bát lắm, nhưng chả hiểu sao 2 hnay em nó cứ buồn bã, chả thiết nghịch ngợm gì [ Em nó vẫn đi lại đc. bình thường ạ!].

Em muốn hỏi là không biết em nó có bị ốm ko?. Vì tháng này thời tiết giao mùa, nên em sợ nó không thích nghi đc. với môi trg` nên trong ng` có thể mệt mỏi. Còn nữa ạ!. Cả ngày hnay em nó cũng có ăn 1 ít wishcat, nhưng em đọc trên diễn đàn là 8 tiếng sau khi ăn mèo mới đi vệ sinh, nhưng cả ngày hnay e thấy nó không đi vệ sinh.

Nên em muốn hỏi, liệu có phải mèo nhà em bị táo bón ko?.. Nếu bị thì bác sĩ làm ơn chỉ cho em phải mua loại thuốc nào đặc trị với ạ!. Và em phải cho ăn thế nào cho hợp lý.

Hoặc nếu có thể anh chị nào giống trg` hợp mèo nhà em thì các anh chị vào giúp em với. Mẹ em thì cứ nói rằng vì thời tiết giao mùa nên cơ thể mèo có thể ko thích nghi đc. với môi trg`. Em cũng hi vọng là như thế.

Mấy ngày hnay nhìn em nó như thế mà em lo lắm, nó không ăn đc. em cũng chẳng buồn ăn nữa. Em thấy lo vì ngày thường nó ăn bạo lắm, có hôm cu cậu đói, cào chân em đòi ăn từ lúc 3 rưỡi 4h sáng. Nên giờ nhìn thấy như thế em lo lắm ạ!. Các anh chị và bác sĩ làm ơn giúp em với. Em cảm ơn nhiều lắm ạ!.

mèo nhà bạn có thể bị ốm rồi, bị ốm đi vệ sinh cũng khó mà. bạn mang mèo để bác sỹ đo nhiệt độ và khám cho nhé.

hoapt

Member
con mèo nhà mình hồi bị trầm cảm cũng thế này, hàng ngày ăn như hạm, thủng nồi thủng đĩa, mà đến hôm chủ cũ nó chuyển đi (mặc dù chủ cũ chả mấy khi cho ăn, toàn sang nhà mình ăn)... nó cũng bị triệu chứng như thế, chả thấy đi vệ sinh, ăn gì cũng ngửi ngửi rồi ko ăn nữa... whiskas thì phải ăn quen dần 1 tuần mèo mới chịu ăn, bạn cứ đem đến bác sỹ đi đã, ít ra cũng biết e ý bị làm sao, đỡ phải lo lắng quá...

Cubin

Member
Em cám ơn các anh chị đã giúp em.
Sáng hôm nay em trông cu cậu thấy cũng khá hơn hôm qua một chút. Hnay cu cậu có đi vệ sinh đc. 1 chút ạ. Đọc các reply của các anh chị, em mới để ý, chẳng là sáng 26/10, bố em phải đi công tác lên Tuyên Quang 3 ngày mới về. Sáng ra lúc bố em đi, em trộn cơm cho em nó thì em thấy cu cậu vẫn ăn bình thường, nhưng đến bữa trưa là bắt đầu bỏ ko ăn cho đến hôm nay. Không hiểu có phải vì nó thấy bố em đi công tác nên nó bỏ ăn hay không :( [ thường ngày cu cậu không thân thiết với bố em lắm, toàn 1 tay em chăm lo cho cả. Mà bố em còn suốt ngày đùa là làm thịt em nó nữa! T_T].
Và tiện đây em cũng muốn hỏi các anh chị giúp em nhận biết đc. dấu hiệu của mèo ốm với ạ. Bạn em nó bảo là sờ mũi mèo thấy khô, không ươn ướt tức là bị ốm. Em không biết có đúng không, vì đây là lần đầu tiên em nuôi mèo ạ. Vì bố em không có ở nhà, nên không đưa đi bác sĩ đc. :(.. Mà mẹ em thì nhất quyết bảo thủ với cái ý kiến là do thời tiết nên mèo mới như thế, không phải đi bác sĩ :(.. Nhưng em lo lắm, không biết sao. Mong các anh chị và bác sĩ giúp em. Em cảm ơn nhiều ạ!.

mèo ốm mắt hay toét nhèm ra bạn ạ. còn việc bố bạn đi công tác + mèo ốm trong khoảng thời gian đó thì mình ngĩ chỉ là trùng hợp.

Mèo nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi ?

Cubin

Member
mèo ốm mắt hay toét nhèm ra bạn ạ. còn việc bố bạn đi công tác + mèo ốm trong khoảng thời gian đó thì mình ngĩ chỉ là trùng hợp.

Mèo nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi ?
Theo như em quan sát thì mắt em nó không có dấu hiệu nói trên ạ. Em mới nuôi cu cậu từ tháng 9 năm 2008 đến nay ạ. Hồi đầu em phải đi học tối ngày, nên mẹ em là người chăm sóc chính cho em nó. Nhưng từ khoảng tháng 2 , tháng 3 năm 2009 đến nay em có nhiều thời gian ở nhà [hầu như cả ngày ạ!], nên công việc chăm sóc em nó đc. chuyển giao qua cho em. Giờ lúng túng quá chẳng biết làm sao, mẹ em thì cứ nói là vì nó ăn quá nhiều nên mới chán ăn [ mèo nhà em nó ăn mạnh lắm, nên béo quay] :">. Em đọc trên diễn đàn thấy có rất nhiều những bài viết nói là cho ăn cái này, cái kia sẽ tốt cho sức khỏe của mèo, nhưng chẳng hiểu sao mèo nhà em ngoại trừ cá ra, ăn cái gì lạ bụng 1 cái là y như rằng cu cậu đi ngoài ạ.

langphieutu

nhưng chẳng hiểu sao mèo nhà em ngoại trừ cá ra, ăn cái gì lạ bụng 1 cái là y như rằng cu cậu đi ngoài ạ.
Úi lạ thật. Mình mới chỉ thấy trường hợp ngược lại (thui) thôi ... :nerd:

Hix hix nuôi chó mèo lắm cái khổ nhỉ...:sigh: Mình nuôi mèo từ nhỏ đến giờ nên yêu mèo lắm, nhưng bình thường thì không sao, chúng mà bỏ ăn, ốm đau, mệt mỏi 1 cái là cả nhà lo sốt vó lên, mất ăn mất ngủ... :doh:

Cubin

Member
Hix!. Chẳng hiểu sao 2 ngày hnay em cho nó ăn whiskas thì tự nhiên thấy em nó đi ngoài T_T. Em nghĩ không phải do thực phẩm không đảm bảo, vì khi em mua em cũng đã kiểm tra hạn dùng và ngày sản xuất. Nhưng không hiểu sao em nó lại có tình trạng như vậy. Hôm nay em thấy cu cậu trông hoạt bát hơn nhiều. Ba em cũng đi công tác về từ chiều qua, em và ba định chiều nay sẽ cho em nó đi khám sức khoẻ xem sao. Nhưng em đọc thấy trên diễn đàn, có nhiều bạn đưa mèo đi bác sĩ thú y, chẳng hiểu chữa chạy sao mà bệnh cũ chẳng khỏi, đi tiêm về còn phát thêm bệnh mới nguy hiểm hơn. Em hoang mang lắm!. Các anh các chị trên diễn đàn có địa chỉ bác sĩ thú y nào uy tín trong nội thành Hà Nội thì làm ơn chỉ giúp em với. [Em có biết bác sĩ GV, nhưng vì em thấy địa chỉ ở tận Gia Lâm, em nói với ba, nhưng ba bảo không có thời gian để đưa đến tận đó ạ T_T~ Tiếc quá! :(]. Các anh chị chỉ giùm em, chứ bây h lỡ đem em nó đi mà vớ phải ông lang băm thì tội quá ! T_T

Cubin

Member
Cu cậu nhà em hnay cũng thấy hoạt bát, chạy nhảy rồi. Nhưng chẳng hiểu sao nhất quyết không chịu ăn cơm trộn cá, cho ăn whiskas thì lại ăn. Nhưng ăn whiskas thì em thấy em nó có triệu chứng đi ngoài, và em để ý bụng em nó thở hơi nhanh. Em không biết có phải do loài mèo thở kiểu đó ko vì em mới nuôi lần đầu. T_T. Mong anh chị giải đáp thắc mắc cho em với, em cám ơn anh chị rất nhiều ạ!