• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà em bị táo bón, các bác giúp em với!

tomsu

Sự thể là e Bông nhà e đã hơn 1 tuần nay ko đi ị rồi, nó rặn mãi mà ko đi được, nhìn thương lắm :( , cả ngày ủ rũ nằm bệt 1 chỗ, ko chịu đi lại. Nhưng nó vẫn ăn đều, ko bỏ bữa. E đã cho nó đi khám ở 2 nơi, mỗi nơi lại nói 1 kiểu, có bác sĩ bảo nó bị táo do cơ địa, người kia lại bảo do e để nó bị sốt. Người ta tiêm thuốc cho nó nhưng tình hình cũng không có gì tiến triển. Mấy hôm nay e cho nó ăn cơm với rau muống, rau khoai lang, e còn trộn cả men tiêu hóa nữa nhưng nó vẫn ko đi được. E lo quá, vốn e Bông cực kì hiếu động, bây giờ nằm bệt thế này ko biết là nó bị sao hả các bác. Bác nào có cách gì chỉ cho e với ạ? E cám ơn các bác nhiều ạ.
p/s: Bông nhà e khoảng 3 tháng tuổi rồi ạ.

Tý Phệ

Member
Bạn ơi, ra hiệu thuốc mua ngay thuốc thụt cho em bé (ống nhỏ), về bạn cắt ra và thụt vào lỗ đít của em mèo nhà bạn, chỉ sau 3phút lè em ấy sẽ đi được. Tớ đã từng xử lý như vậy với cún con nhà tớ (1 tháng) rất OK. sau đó bạn lưu ý cho em ăn cỏ (cỏ mật), rau muống luộc và nhất là uống nhiều nước, đừng cho ăn hạt nưac nếu em đang ăn hạt và chuyển sang canin nhà cô KunYeu thôi:).
Chúc em Bông nhà bạn chóng khỏe

tomsu

cám ơn bạn. mình đã thụt cho Bông 2 lần rồi nhưng e í vẫn ko đi đc :(. bác sĩ còn bảo bơm nước ấm vào hậu môn e í, tớ đều làm rồi nhưng Bông vẫn rặn khổ sở lắm. có lần lấy đà rặn còn bị ngã ngửa ra sau cơ, trông thương lắm. mà tớ nghe nói táo bón dễ dẫn đến liệt chân. mình thấy 2 chân sau của bông yếu đi nhiều rồi, mình ko biết phải làm sao bây giờ :((

phenmaleat

Active Member
liệu em ấy có ăn gì linh tinh không?bạn thủ thôi cho ăn cơm mà cho ăn royal cãi xem.Tớ cho mèo nhà tớ ăn khuôn rất đẹp,bọn trẻ tập ăn viên này không sao hết không bị đi ngoài đâu

Loveanimals

bạn xem sương sống của bé có thẳng ko...nếu ko thẳng thì nó ảnh hưởng đến bé lắm ~>2 chân sau bé sẽ yếu, cơ bụng yếu ko đi tiêu bt dc. Nếu như vậy bạn cẩn thận khi cho bé ăn nha, ngoài vc cho ăn rau, sữa chua,nhớ khi trộn cơm cho thêm dầu vào để bé dễ đi tiêu nữa...miu của mình đang bị nè..huhuhu
chúc bé của bạn mau khỏe

tomsu

cám ơn bạn nhé. mình cho e miu đi khám ở chỗ khác r, bh e í đã khỏe khỏe trở lại, cũng nhanh nhẹn hơn nhiều (trộm vía), mình vui ko còn j để nói :D. e mèo nhà bạn sao r?

Loveanimals

Miu nhà mình vẫn vậy....huhu. Mình cho miu uống thuốc nhuận tràng và cho ăn uống điều độ lại, nhưng đi tiêu ít lắm, đi cứ như ko đi á. Lo quá,bạn đi Bác sĩ chích cho miu à, hay sao...bạn chỉ mình với

tomsu

Mình cho miu đi khám ơ bệnh xá thú y, ngõ 78 đường giải phóng ý (theo sự chỉ dẫn của bạn hoasung, mèo nhà bạn í đc mổ ở đấy vì tắc ruột). Bác sĩ khám cho miu nhà mình và bảo là trường hợp này tiêm ko có tác dụng (trước đó mình cho e í đi khám ở nhiều nơi, ng ta tiêm bao nhiêu, cũng dùng thêm cả cái thụt của e bé nhưng ko khỏi :|), thế nên a bác sĩ đã thông ruột, lấy phân cho miu nhà mình. kể từ hôm đấy đến bh, trộm vía, hôm nào e í cũng tự đi ị đc. A bác sĩ còn kê cho e í mấy viên thuốc bổ để cải thiện tình trạng mệt mỏi ủ rũ của e í. A í bảo e miu nhà mình có thể do xa mẹ sớm quá nên phát triển ko đc bình thường, cột sống ko thẳng, lại bị táo nên chân sau yếu, lười vận động nên lại táo lại nặng hơn, lại làm chân yếu thêm. Chắc mèo nhà bạn cũng bị giống thế nên mình rất hiểu tâm trạng của bạn bh, bạn đừng quá lo nhé. Trước mắt bạn cho e í đi khám ngay đi nhé, số đt của bs đây: 0989669544. Chúc miu của bạn mau khỏe :)

Loveanimals

Hihi....Mình ở sài gòn bạn ơi...nhưng thank bạn nhiều nhiều lắm. Miu của mình và bạn gặp vấn đề giống nhau đấy...hihi. Sau thời gian mình kiên trì cho miu ăn rau, cơm,dầu và uống thuốc nhuận trường ~~~>tình hình đang tốt đẹp trở lại. Tối hwa và sáng nay miu tự đi toilet dc rồi, nhiều hơn mấy bữa....zui quá đi. <:p

Loveanimals

Bạn tomsu ơi!!!! Cho mình hỏi bác sĩ thông ruột cho miu là làm một lần thôi hả bạn? Chắc mình mang miu đi quá, nó đi ít quá, bụng to nên mình hơi sợ

tomsu

mình cho Bông đi thông 1 lần thôi, còn sau đó e í đã tự rặn thành công :D. làm thế là bất khả kháng thôi bạn ạ vì mình làm đủ mọi cách mà ko có hiệu quả. chính a bác sĩ cũng nói làm thế dễ gây tổn thương cho cột sống (vốn đã yếu) của e í, vs lại làm thế là miu bị đau lắm (ng ta luồn ống vào hậu môn để bơm dầu bôi trơn vào, sau đó thao tác bàng tay để nặn phân ra). chúc mừng bạn vì miu của bạn đã tự đi đc r :). bạn đừng sốt ruột, r từ từ e í sẽ bình phục hẳn thôi. theo mình bạn nên duy trì việc cho e í ăn nhiều rau, tuy nhiên nên nhai thật kĩ trước khi cho miu ăn, cho ăn làm nhiều bữa nhỏ, cách nhau khoảng 1-2 tiếng. cho miu ăn bổ sung sữa và sữa chua để chác xương và đẽ tiêu hóa nhé. để đề phòng bọn táo bón quay trở lại bạn nên giúp miu chăm vận động hơn bằng cách dụ bé đi theo bát cơm chẳng hạn (mình hay làm cách này, ko biết có cách nào khác ko chứ Bông nhà mình cứ thấy cơm là phi đến như bay dù chân vẫn còn hơi yếu :D), cho miu tắm nắng vào sáng sớm hoặc chiều muộn và hãy chịu khó matxa chân tay cho e í mỗi ngày 1 chút để ko bị teo cơ nhé. chúc miu của bạn mau bình phục hoàn toàn :)