• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà Barbie

Em thấy mọi người toàn khoe các bé mèo tây, xinh lung linh, béo múp míp, thấy tủi thân quá.

Qua mai mối em được 1 sis tặng cho 1 bé mèo, mèo ta thôi ạ, nhưng mà xinh xinh lắm ý. Em đặt tên nó là Miumiu ạ

Em này lúc đón về nhớ mẹ, kêu gào suốt, em đã phải xin sis ý cả lót ổ cũ mang về rồi mà nó vẫn không ngừng kêu. Thương em ý quá.

Em up tạm cái hình lên cho mọi người ngắm bé ý.

Mọi người trên này có nhiều kinh nghiệm,giúp em làm thế nào để chăm em này béo mập được như bọn anh lông ngắn ý nhé. Em xin cám ơn ạ:-*

@Sis Kat và sis Liberu: Cám ơn 2 sis đã tin tưởng giao bé cho em. Em hứa sẽ yêu thương bảo vệ bé mèo hết mình [-O<

linhlady

Member
Bé nhà bạn xinh quá, nhìn yêu thế :X, mèo nhà mình hay ăn phô mai con bò cười có vitamin D và canxi cho xương bé phát triển mạnh và cứng cáp, trứng vịt lộn h nó nhìn giống con nhợn hơn là mèo, bạn thử tập ăn cho bé xem. nhưng mà ăn vừa phải thôi không nó nghiện như con nhà tớ. viêm màng túi mẹ nó ngay :))

tớ mới để cho em ý 1 ít thịt và sữa thôi,mà nó nhớ mẹ không chịu ăn, cứ nằm thu lu 1 góc tội nghiệp lắm. vuốt ve nó suốt thì nó không gào, mình mà chạy đi đâu cái là nó lại gào lên ngay.

Tớ sẽ cố dành tiền ăn sáng để mua phomai cho em ý :)

nakata

Member
nó lạ nhà nên thế thôi, không phải lo đâu, bọn này quen nhà, quen chủ mới là phá lắm. Cố gắng chăm em nó thật tốt và thi thoảng gửi ảnh nó cho chị đỡ nhớ nhé.

Em vàng kia chị cũng đang lăn tăn khoản tìm chủ tốt cho em ấy đây. Giờ thạch sanh thì ít, lý thông thì nhiều, cứ xin mèo xong rồi đem bán lại hoặc đem gửi hàng tiểu hổ, thương chúng nó lắm.

Đợt này chị cố gắng giải tán hết đàn mèo ta, chỉ nuôi mèo tây thôi cho nó qui'xờ tộc =))=))

liberu

Active Member
@Kat: Dân quí tộc bỏ tiền thuê osin chăm mèo, chứ đâu có chịu được vất vả như chị em mình. :D

Chị thấy em Kún có bán gel dinh dưỡng cho mèo mới sinh, mèo yếu đấy, chị chưa mua bao giờ nhưng hôm trc em ý mang Fit36 đến nhà có giới thiệu qua loa, em thử lần mò trong box raovat mua về cho nó ăn xem sao.Chuột bạch dùng thử đi rồi báo kết quả cho chị. Hi vọng là giá không quá chat. :))

được tặng mèo ta thì nói là mèo ta thôi, không dám khoe khoang linh tinh, sợ lại có người vào ném đá. Hàng tặng nên miễn bình luận ạ :)

Em rất nể nhiều người mèo đẹp mà âm thầm đi tàu ngầm, chẳng cần khoe với ai, ai yêu ai quí thì mời đến ngắm/chơi với mèo thoải mái.

Lẽ ra phải học tập, thế mà em lại chót khoe em này mất rồi=))=))=))

zorba_meow

Active Member
oa, bé nhà bạn có màu lông cực giống màu lông bé nhà mình nhé ^^ nào là một bên mắt vàng với đuôi cũng vàng, mình thì trắng phau phau, được cái có 4 đốm vàng trên lưng nữa :"> bé được bao tháng rồi mà vẫn khóc nhè nhớ mẹ vậy bạn!? mình thấy cho ăn pate+hạt cũng đủ múp míp rồi ^^! còn thêm thịt gà, hột vịt lộn, phô mai cho bé thì .. ;;) cực múp míp hơn cả mèo tây luôn nhé ;;)

zZĩnz

Member
oa, bé nhà bạn có màu lông cực giống màu lông bé nhà mình nhé ^^ nào là một bên mắt vàng với đuôi cũng vàng, mình thì trắng phau phau, được cái có 4 đốm vàng trên lưng nữa :"> bé được bao tháng rồi mà vẫn khóc nhè nhớ mẹ vậy bạn!? mình thấy cho ăn pate+hạt cũng đủ múp míp rồi ^^! còn thêm thịt gà, hột vịt lộn, phô mai cho bé thì .. ;;) cực múp míp hơn cả mèo tây luôn nhé ;;)
công nhận nhìn các bé múp míp thì thik thật những cũng phải có chừng ko thì lại như quả bóng thì lúc đấy là hại chứ ko phải thuơng các bé.
(P.s : bạn này cũng đọc truyện "Chuyện con mèo dạy hải âu bay ":x:xnhư mình thik qua thik quá )

zorba_meow

Active Member
công nhận nhìn các bé múp míp thì thik thật những cũng phải có chừng ko thì lại như quả bóng thì lúc đấy là hại chứ ko phải thuơng các bé.
(P.s : bạn này cũng đọc truyện "Chuyện con mèo dạy hải âu bay ":x:xnhư mình thik qua thik quá )
Uh mình thích chú mèo đen Zorba lắm, nhất là cảnh nó bắt ruồi cho bé hải âu ăn :-*

Mà nói chung thì cho bé múp míp cũng vừa đủ, béo phì thì lại khổ mẹ khổ con bạn ạh.

gau161286

Member
em miu nhỏ xíu iu thật, mấy em nhà Gấu to đùng hết rồi , thành cáo già hết rồi! hihi

Miumiu nhà em được >2 tháng tuổi chị ạ, nó là đứa gần út ít của đàn nên nhõng nhẽo lắm. Hôm trước lạ nhà thì còn thu lu 1 góc, giờ nó có vẻ quen chủ mới rồi nên cứ dụi người vào em bắt vuốt ve ý. Sáng ngủ dậy thì cào cào vào cửa để đòi ăn.

Tan học là em chỉ muốn chạy về nhà ngay với em miumiu thôi. Yêu quá :x

zorba_meow

Active Member
Miumiu nhà em được >2 tháng tuổi chị ạ, nó là đứa gần út ít của đàn nên nhõng nhẽo lắm. Hôm trước lạ nhà thì còn thu lu 1 góc, giờ nó có vẻ quen chủ mới rồi nên cứ dụi người vào em bắt vuốt ve ý. Sáng ngủ dậy thì cào cào vào cửa để đòi ăn.

Tan học là em chỉ muốn chạy về nhà ngay với em miumiu thôi. Yêu quá :x
Uh :D chị ghen tị quá nha, mèo nhà e có vẻ quấn chủ ghê vậy, ai như thằng nhóc nhà chị, toàn thích tự lập và chơi một mình thôi, được cái chị đi đâu thì đi theo đó, nhưng mà định bắt ôm là chạy cong đuôi :-< Mèo xinh ấy, hứa hẹn sẽ đẹp lắm đây, e ráng chăm sóc, cho bé ăn đồ bổ nhiều vào, bảo đảm sẽ như em mèo Zorba mà chị post lên ở trang đầu ý ^^

iemmap

Member
Em này lúc bé đã mập mạp mũm mĩm sẵn rồi, được bạn chăm khéo chắc chắn lớn lên cũng sẽ mập thôi.

Về cách chăm thế nào thì mình cũng mới nuôi mèo nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Hiện mình cho bé nhà mình ăn Royal Canin Kitten 36 và thịt (lợn/gà) luộc xen kẽ, thấy bé tăng cân khá nhanh và chưa thấy vấn đề gì về tiêu hóa; thi thoảng mình cũng cho uống sữa hoặc sữa chua nhưng em nó không mặn mà lắm còn phomai thì lại khá là thích. Như bạn linhlady nói, phomai giúp bổ sung canxi & vitamin D lại dễ mua, dễ cho ăn nên bạn cho bé thử xem sao ^^

Chúc bé nhà bạn khỏe mạnh mau lớn nhé :D

nhìn yêu lắm. muốn kiss cho cái. chúc bé mau ăn chóng nhớn nhé. :X:X:X nhìn thương ơi là thương thôi

ropilois

Member
hik, nghe các chị cho miu ăn toàn phô mai vs trứng vịt lộn để các em ý mập, em cũng đang chuẩn bị đón 1 bé nga lai ba tư về nên phải học hỏi từ bây h, khổ nỗi e k thể đủ kinh tế mà cho e ý ăn đồ cao cấp thưỡng xuyên đc, mà ăn từ nhỏ thì e sợ là bé sẽ quen mất.nên em có thể cho e ý ăn đồ bt đc k ạ?!vd như cá biển hay cơm trộn thịt rim (nói chung là mấy thứ gia đình hay ăn ý ạ).còn cái Royal Canin Kitten 36 thì giá cả thế nào ạ, ăn nhiều cái đấy e sợ miu nó bị táo bón mất.hjk
P/S: bé miu của bạn chủ thới xinh quá, miu buồn là vì phải xa mẹ đấy, con vật cũng như con người thôi, nếu như thời gian này mà bạn chăm sóc bé cẩn thận, âu yếm tâm sự vs bé nhiều thì sau này bé sẽ cực tình cảm và quấn bạn.hihi.đấy là theo nhận xét chủ quan của mình thôi.còn mình trc h toàn nuôi cún, bh mới tập tọe nuôi miu, nhưng công nhận khó hơn nuôi cún nhiều quá.hjk

Em này lúc bé đã mập mạp mũm mĩm sẵn rồi, được bạn chăm khéo chắc chắn lớn lên cũng sẽ mập thôi.

Về cách chăm thế nào thì mình cũng mới nuôi mèo nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Hiện mình cho bé nhà mình ăn Royal Canin Kitten 36 và thịt (lợn/gà) luộc xen kẽ, thấy bé tăng cân khá nhanh và chưa thấy vấn đề gì về tiêu hóa; thi thoảng mình cũng cho uống sữa hoặc sữa chua nhưng em nó không mặn mà lắm còn phomai thì lại khá là thích. Như bạn linhlady nói, phomai giúp bổ sung canxi & vitamin D lại dễ mua, dễ cho ăn nên bạn cho bé thử xem sao ^^

Chúc bé nhà bạn khỏe mạnh mau lớn nhé :D
Trông hình thì thế thôi, chứ em ý chưa mập (không mập) đâu ạ. Được cái mặt to đỡ lại, còn người thì giơ xương :(

Em có xin người quen 1 ít canin nhưng bé không thích ăn, chỉ ăn cơm + ruốc thịt thôi. Hôm nay em cho em ý ăn thử 1 ít sữa chua, thấy bé ăn ngon lành hết 2-3 muỗng nhựa. không biết ăn thế có bị tiêu chảy không ạ?
Em thấy mọi người bảo ăn trứng vịt lộn sẽ béo, sáng nào mẹ cũng bắt em ăn mà chưa thấy béo, từ sáng mai em sẽ phần bé mèo 1/2 =))

linhlady

Member
hik, nghe các chị cho miu ăn toàn phô mai vs trứng vịt lộn để các em ý mập, em cũng đang chuẩn bị đón 1 bé nga lai ba tư về nên phải học hỏi từ bây h, khổ nỗi e k thể đủ kinh tế mà cho e ý ăn đồ cao cấp thưỡng xuyên đc, mà ăn từ nhỏ thì e sợ là bé sẽ quen mất.nên em có thể cho e ý ăn đồ bt đc k ạ?!vd như cá biển hay cơm trộn thịt rim (nói chung là mấy thứ gia đình hay ăn ý ạ).còn cái Royal Canin Kitten 36 thì giá cả thế nào ạ, ăn nhiều cái đấy e sợ miu nó bị táo bón mất.hjk
Nói cho cùng thì phô mai nó cũng không quá đắt đỏ, 30k/8 miếng, bạn có thể cho bé ăn 2 miếng/tuần. nhà mình cũng đang nuôi 1 Nga lại 34 ( Jin )và 1 mèo anh ( Kit ). Jin thì mình cho ăn hạt từ khi mới về nhà nên nó quen ăn hạt, không ăn cơm rồi, không có vấn đề gì cả. trung bình 2 ngày 1 miếng phô mai và tác phẩm bây h là cơ bắp săn chắc, lực lưỡng như đi tập thể hình (bởi cháu nó còn nghịch như "điên" ). còn con Kit trước không hay ăn pho mai, cũng nghịch nhưng mà người "õng ẹo" lắm. mẹ cháu chăm chút như chăm e bé mà h vẫn chưa đuổi dc Jin lúc = tuổi.Hạt thì trước tớ mua 320k/2kg. nhưng h không biết giá rổ ra sao. nếu nhà bạn nấu cơm thường xuyên thì cho bé ăn cơm cũng được.nhà mình nuôi 2 con mà 2kg hạt ăn cả tháng chưa hết.

Bạn nên cho ăn phomai buổi sáng, nhà tớ 1 ngày 1 miếng. tối thì cho uống sữa ấm là mèo khỏe mèo xinh ngay :D

ropilois

Member
hihi.tình hình là đã đón bé về ạ.bé trông yếu ớt quá dù chẳng bị bệnh gì cả.hik.nên e lo quá đi.trộm vía bé ngủ nhiều nhưng lúc thức thì quấy lắm.bây h thì e đã hiểu nỗi khổ của việc nuôi con mọn rồi.hik.nhưng chỉ cần ngắm khuôn mặt xinh xinh của bé là lại thấy hanh phúc lên ngay.hihi!:">
up trc 1 ảnh của bé để khoe vs cả làng ạ! :x