• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo mẹ sinh con đc hơn 1 tuần có triệu chứng bị đi ngoài

SuperKim

Member
Mèo cái nhà mình mới sinh đc 4 nhóc hôm 2/4 vừa rồi, kể từ hôm đó mình chỉ dám cho bé ăn cơm ruốc hoặc cá thêm chút rau muống và gel dinh dưỡng, sữa bột dielac (cho trẻ 0 --> 6 thg) nhưng thấy nó có triệu chứng đi ngoài mình dừng ngay, chỉ cho ăn cơm ruốc. Đến h đc 3 hôm, mình đã thử cho uống smecta nhưng ko thấy biến chuyển.
Có ai gặp trường hợp giống mình ko? Mình sợ bé đi ngoài lại cho con bú thì ko tốt. Giúp mÌnh với!!! cảm ơn mng trc.

Chị ơi, chị đón bé Xoài nhà anh Thành à??? Bé Mít nhà em cũng là từ nhà anh Thành đấy:x. Mít nhìn giống Xoài lắm chị ạ:x.

phenmaleat

Active Member
Chắc tại mới đẻ liếm nhau thai cho con nên nó đi phân không bình thường thôi, ít bữa là khỏi thôi. Nếu bạn không yên tâm bạn ra cửa hàng thuốc mua LOPERAMIDE capuulles B.P 2mg có 2000/ vỉ 10 viên về cho uống nha

SuperKim

Member
Chị ơi, chị đón bé Xoài nhà anh Thành à??? Bé Mít nhà em cũng là từ nhà anh Thành đấy:x. Mít nhìn giống Xoài lắm chị ạ:x.
uh đúng rồi em ạ ^^ sao em nhận ra thế ^^ :x
Chắc tại mới đẻ liếm nhau thai cho con nên nó đi phân không bình thường thôi, ít bữa là khỏi thôi. Nếu bạn không yên tâm bạn ra cửa hàng thuốc mua LOPERAMIDE capuulles B.P 2mg có 2000/ vỉ 10 viên về cho uống nha
Cảm ơn bạn nhé, tại đến nay các bé mèo đã đc gần 2 tuần rồi. Liều lượng uống tn hả bạn? 1 viên/ngày à?. Nó cũng đi phân ko lỏng hẳn thành nc', chỉ là ko thành khuôn gì cả, sệt sệt. hic hic

Linhmu_93

Active Member
Do liếm phân, làm vệ sinh cho con có thể nhiễm độc bạn ạ. Với lại mèo ăn cơm hay bị đi phân nhão hơn nữa. Mèo nhà mình tuần t3 cũng bị thế, nên mình mua men tiêu hóa dạng nước về ngày bơm cho 1 ống và bất kể loại thức ăn gì mình cho ăn đều phải rắc men tiêu hóa bạn ạ.
Vì phân của con nó thải ra ban đầu là sữa mẹ thôi, nếu bạn cho uống sữa ngoài thì mình nghĩ sẽ gây đi ngoài.

SuperKim

Member
Mèo mẹ nhà mình chắc do ăn ruốc bị mặn nên mới đi phân như vậy, sau khi đổi sang thịt bò xào nhạt thì thấy ko bị như vậy nữa.
Còn mèo con mình để ý ko thấy chúng đi nặng!!!!!!! hay do mèo mẹ đã liếm hết sạch?????
Mình có cần xi tụi nhỏ ko mọi ng????

pe_sushi

Member
Mèo mẹ nhà mình chắc do ăn ruốc bị mặn nên mới đi phân như vậy, sau khi đổi sang thịt bò xào nhạt thì thấy ko bị như vậy nữa.
Còn mèo con mình để ý ko thấy chúng đi nặng!!!!!!! hay do mèo mẹ đã liếm hết sạch?????
Mình có cần xi tụi nhỏ ko mọi ng????
mèo con khi chỉ bú sữa mẹ thì mèo mẹ sẽ làm vệ sinh sạch sẽ khi mèo con đi vệ sinh. Bạn ko cần lo lắng quá.

Thực ra nếu bạn quá lo lắng cho đường ruột của mèo mẹ thì mỗi ngày bạn cho bé 2 gói "Biosubtyl DL" mua ở hiệu thuốc (12-15k/hộp 25 gói). Có thể pha vào nước rồi bơm vào họng cho bé uống, hoặc trộn đều với thức ăn. Mình dùng hàng ngày cho mấy đứa nhà mình, mỗi đứa 1 gói/ngày nên đi phân ok lắm :D

Ah` bạn ko được cho mèo ăn mặn nhé

ngudaymuon

Active Member
Theo mình nghĩ có thể bé bị phản ứng với sữa, vì mình thấy bạn ghi cho mèo ăn sữa Dielac. Có rất nhiều bé mèo bị đi ị khi ăn sữa. Mèo mẹ đang nuôi con bằng sữa nên đã mất nhiều năng lượng và nước, lại thêm tiêu chảy sẽ rất mệt. Bạn nên cho bé uống bổ sung nước orezol ( nhớ pha đúng tỷ lệ hướng dẫn). Về việc đi phân lỏng mình thấy uống smecta là cầm nhanh nhất, một ngày uống ba gói, kiên trì trong 5 ngày. Mong bé mau khỏi để các bé mèo con khỏe mạnh nhé :)