• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo mấy tháng thì ăn được thức ăn khô? Loại gì? Mua ở đâu?

Ace cho em hỏi mèo mấy tháng thì ăn được thức ăn khô ạ? Mèo con thì ăn loại gì, mèo lớn thì ăn loại gì và mua ở đâu, giá cả ra sao?
Nàng mèo nhà em mới được hơn 3 tháng, có những hôm không mua được cá tươi hầm cho nó ăn, nhà lại không có tủ lạnh để để dành, không biết cho nàng ấy ăn gì được, cứ chạy loạn lên cả :(

ruồi bẹp

Active Member
nếu thế bạn có thể mua gói pate whiskas loại gói nhỏ cho bé ăn còn nếu mà mua thức ăn khô thì chỉ nên mua royal canin thôi cơ mà giá cũng hơi chát một chút mà mình nhớ là hình như trên cityzoo ở Xuân Diệu với Metro có bán thôi.
http://www.cityzoo.vn/web/?idx=product_list&gid=2&tid=39

còn thức ăn khô của whiskas với me-o thì không tốt lắm, nó có thể gây bệnh thận cho mèo của bạn

Sheryl

Active Member
Các thức ăn cho mèo nhỏ nên mua loại dành riêng, ví dụ như whiskas junior của whiskas hoặc kitten 36 của royal canin. Trong metro rẻ hơn một chút nhưng chỉ có loại cho chó mèo lớn, không có loại cho mèo bé T"T. (mà metro làm gì có royal canin nhỉ :()

ruồi bẹp

Active Member
Các thức ăn cho mèo nhỏ nên mua loại dành riêng, ví dụ như whiskas junior của whiskas hoặc kitten 36 của royal canin. Trong metro rẻ hơn một chút nhưng chỉ có loại cho chó mèo lớn, không có loại cho mèo bé T"T. (mà metro làm gì có royal canin nhỉ :()
em nhớ là có lần nhìn thấy cái đó trong metro nhưng mà hồi đó chưa nuôi mèo nên ko để ý kĩ còn h chắc chỉ có lên cityzoo là chắc chắn mà có đầy đủ nhất. Kể mới nhớ ngày trước thằng Zin em nuôi ăn thức ăn mèo lớn từ bé mà nó chẳng làm sao cả, lớn lên tướng tá phong độ cự kì :))

Sheryl

Active Member
em nhớ là có lần nhìn thấy cái đó trong metro nhưng mà hồi đó chưa nuôi mèo nên ko để ý kĩ còn h chắc chỉ có lên cityzoo là chắc chắn mà có đầy đủ nhất. Kể mới nhớ ngày trước thằng Zin em nuôi ăn thức ăn mèo lớn từ bé mà nó chẳng làm sao cả, lớn lên tướng tá phong độ cự kì :))
Nói tới hạt khô. 2 thằng Kem và Ren có vẻ rất ư là không khoái mùi hạt. Nhưng nếu trộn tí tẹo pate vào thơm ngon thì lại ăn =)).

Hạt khô của mèo bé nhỏ hơn, dễ gặm hơn mà :D. Còn pate thì đều dễ ăn như nhau. Tuy nhiên mèo bé bụng nhỏ, cần thức ăn thể tích nhỏ mà năng lượng lớn nên loại dành cho mèo con cũng đồng thời dành cho mèo mang thai, cho con bú => chắc cũng xịn hơn :)).

Gần đây sheryl hay ghé metro mà nhưng không thấy có royal.

Ngoài lề: nghe ai đồn mông thằng Kem to lắm ;)). Tối mai ruồi rảnh không sheryl mang Ren qua chơi :">. Chuộc lỗi tí :)).

thuthu

Member
Trên các diễn đàn kêu ầm trời là Wiskas và Meo gây sỏi thận cho mèo (nhiều mèo đã là nạn nhân) và nhận xét Royal Canin khắc phục được tình trạng này, tuy nhiên bạn nhớ khuyến khích mèo uống nhiều nước bằng cách luôn để bát nước thật sạch ở gần những chỗ em hay qua lại nhé.

Mèo 5 tuần tuổi có thể bắt đầu cho tập ăn hạt khô dành cho mèo con. Để dễ ăn, ban đầu bạn có thể giã nhỏ hạt hoặc ngâm vào nước cho mềm, nhưng mình thấy giã nhỏ hạt khả thi hơn vì nó vẫn giữ được mùi thơm, hấp dẫn các bé.

ruồi bẹp

Active Member
nếu mèo nhỏ thì bạn có thể ngâm hạt vào nước hoặc nước luộc thịt... cho hạt mềm ra cho bé tập ăn dần bạn ạ. Khi ăn thức ăn khô mèo cần uống nhiều nước hơn nên bạn để nước quanh nhà cho mèo uống nhầm đặt bát nước của mèo ở vài nơi trong nhà cho mèo dễ tìm nước mà uống. Còn nếu bé không thích ăn hạt lắm thì bạn có thể làm như mình là trộn pate whiskas (whiskas cá hộp, chọn loại cá biển sẽ mềm hơn cá thu) với đồ khô :D.