• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo không lớn :(

Mèo Bư

Chào các bác,e là thành viên mới!
Vào khoảng tháng 10/2011,e có xin 1 chị trên VP 1 bé mèo,màu lông trắng vàng,mắt xanh và không bị điếc bẩm sinh, nhưng vì là lần nuôi mèo thứ 2 nên em cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm, vì bé đầu tiên e nuôi đi ra đường bi xe cán phải nên đã chết nên bé này em thương và sợ không cho bé ra ngoài, suốt ngày cứ để bé trong nhà thôi. Lúc mới về bé khoảng hơn 2 tháng tuổi, rất lanh, nên cũng vì thế em ít chú ý tới chân của bé. Khoảng 2 tháng trước em mới để ý là 2 chân bé có 2 cục u, và càng ngày càng đi đứng chậm chạp hơn và sau đó vài hôm là bé nằm 1 chỗ luôn. Em lên diễn đàn tìm hiểu thì biết bé bị thiếu canxi do không được ra nắng nhiều. Em có đến thú y khám và mua thuốc canxi cho bé, đồng thời cũng cho bé phơi nắng chứ không giấu ở nhà nữa. Từ từ thấy bé lanh lợi hơn, em có xin thêm 1 bé nữa về cho 2 bé chơi chung đế bé không ù lì nữa. Nhưng sao từ dạo đó đến nay em không thấy bé lớn lên nũa, cứ bé bé thế, bế mèo thứ 2 e mang về lúc đó còn nhỏ mà bây giờ lớn hơn e í rồi. Bé ăn uống vẫn bình thường, tiêu tiểu đều đặn mà hoài em không thấy bé lớn.mà bụng có hơi to một tí. Giúp em với, làm sao để chữa và nếu không chữa được thì có nguy hiểm cho bé không ạ????:(

thế bạn đã xổ giun chưa ? theo mình thì nếu mèo con lúc bé mà bị bệnh gì hơi nặng 1 chút là sẽ bị đẹt -> lớn chậm hoặc không lớn, giờ bạn chỉ nên quan tâm xem mèo có khỏe, lanh lợi hay không thôi, còn chuyện lớn hay không thì còn tùy lắm, người còn có kẻ dậy thì sớm kẻ dậy thì muộn mà

linkmitu

Member
mèo bụng to là bị giun đấy. bạn cho mèo đi xổ giun ở bác sĩ nhé. mèo bị giun cũng sẽ chậm lớn, ăn ít, ăn không ngon,..
bạn có thể cho mình biết chế độ dinh dưỡng của mèo nhà bạn như nào đc ko? bạn hay cho mèo ăn gì?mấy bữa 1 ngày? liều lượng mỗi bừa ra sao? ...

mình sẽ góp ý chi tiết hơn!

mèo bạn là mèo ta lai hả nhưng coi mặt có vẻ gầy quá ^^

Mèo Bư

Mình sẽ đem bé đi xổ giun.Bé mình thích ăn rau lắm đó bạn,bởi vậy mỗi bữa mình đều cho bé ăn thêm canh, rau. Mình không dám cho bé ăn hạt khô vì đã đọc 1 bài trên VP nói về vấn đề ăn hạt khô bị thận,nên mình ko dám mua. Thường thì nhà mình ăn gì bé ăn cái nấy, có khi cá có khi thịt. Mình không biết rõ 1 ngày mèo cần ăn bao nhiêu là đủ, nghe người trong nhà nói mèo ăn ít lắm nên mình cho bé ăn 2 bữa thôi,sáng và tối, nhưng mỗi bữa mình đều lấy 1 dĩa cơm đầy trộn cá(hay thịt) và canh rau cho bé, lâu lâu cho bé uống thêm sữa.Mình được 1 chị trên VP cho bé này nên cũng không biết gốc gác của bé, lần trước đi thú ý có nghe chị kia nói mèo tây to bự lắm,mà mình thấy bé nhỏ xíu nên nghĩ là mèo ta thôi,lai hay không mình không rõ nữa.

linkmitu

Member
Chắc chắn ko phải mèo tây rồi mèo ta lai thì cũng lai đời f mấy rồi ấy.
Bạn nên cho mèo ăn nhiều bữa nhỏ, nghĩa là ko dồn nén lượng thức ăn vào 2 bữa sáng, tối. chia ra làm 3 bữa chính sáng- trưa- tối
Sáng ăn nhẹ với 1 chút sữa ấm và 1 nắm đồ ăn khô.
Mình muốn giải thích thêm cho bạn về đồ ăn khô nhé. Bản thân đồ ăn khô không tự sinh bệnh sỏi thận, mà là cách cho ăn đồ ăn khô. ăn đồ khô mà không được cung cấp đủ lượng nước vào cơ thể thì mèo sẽ bị thiếu nước để tiêu hóa gây sỏi thận cho mèo. Không chỉ đồ ăn khô mà bất kì 1 loại thức ăn nào thiếu nước, không đi kèm với nước thì cũng dễ gây bệnh thận như thường. Đồ ăn khô % gây thận cao hơn vì nó " khô " mà. nhưng nếu mình bổ sung bù lại nước cho mèo thì ok không sao hết. mèo ăn cái đó sẽ béo tròn và lông mượt mà lắm chẳng mấy chốc như mèo tây ( nói quá tí ) :)) ta chỉ coi đồ ăn khô như là 1 món snack cho mèo ăn nhẹ nhàng thôi chứ không xếp vào làm thức ăn chính của mèo. cho đồ ăn khổ buổi sáng + sữa là rất hợp lí đó bạn.
- trước khi cho ăn đồ ăn khô, hãy ngâm chúng vào trong 1 bát nước lọc âm ấm từ 3 -5 phút để chúng hút 1 chút nước rồi vớt ra cho mèo ăn. chú ý đừng để hạt khô bị nhão quá.
- Trưa: nhà ăn gì mèo ăn nấy. bạn trộn cơm với rau cỏ thịt thà cá muống cho mèo tùy thực đơn ở nhà, mèo tầm 3- 4 tháng tuổi mình cho chúng nó ăn 3/4 bát cơm+ thịt cá mình hay ăn hàng ngày. mèo nhà mình ăn khỏe lắm chúng nó ăn 3/4 chỗ cơm đó chỉ còn thừa 1 chút xíu thôi à. nhưng rồi chúng chạy đi chơi 1 lúc khi về lại quay ra chén sạch tiếp.
-Bạn nên rứoi thêm 1 chút mỡ gà, hoặc dầu ăn đã qua chế biến ( dầu có trong rau xào, các món rán,.. )trộn cùng cơm + thức ăn cho mèo ăn nhé. ở nước ngoài người ta còn mua dầu ô liu về hàng ngày cho chúng nó liếm hết 1 thìa dầu cơ. mình việt nam thì cứ làm như vậy thôi hihihi :))
- Bữa tối: cũng như bữa trưa bạn nhé.
- ngoài ra, bạn xem phân của mèo bạn có nhão hay có khác bình thường không? mèo chuyển hóa thức ăn không được tốt cũng dễ gầy còm lắm. bạn mua men tiêu hóa Bio về cho mèo ăn giúp mèo tiêu hóa và chóng đói ăn nhiều.
- Đúng là mèo " ăn ít " nhưng mình cũng phải hiểu ăn ít của mèo là như nào bạn ạ. Mình cứ lấy ví dụ từ 2 con nhà mình: mình cho ăn cơm+ thức ăn rất nhiều, lúc đầu chúng hau háu đói chúng ăn liên tục, nhưng hơi no 1 chút là nghỉ, rồi đi chơi, đi loanh quanh, tầm 10 phút sau đói, ra ăn tiếp, lại nghỉ lại đi chơi, 5p sau lại ra ăn tiếp,.... cứ thế cứ thế chúng chén sạch cả bát cơm bạn ạ. có ngĩa là mèo nó ăn cả ngày, ko ăn nhiều 1 lúc đâu, chúng tự chia nhỏ bữa ăn của chúng ra ( 1 kiểu ăn rất hợp lí ) cho nên mình cảm thấy mèo ăn rất ít.