• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo dính keo diệt chuột- Có nên tiếp tục đi BSTY ?

MeoMia

Vài hôm trước bé mèo nhà mình bị dính vào keo dính chuột . Lúc fát hiện cả nhà hốt hoảng kéo miếng keo ra liền rồi có dùng xăng để lau bớt keo đi , cắt bớt fần lông dính keo . Nhưng mà keo vẫn còn dính nhìu lắm , dính vào thịt lun nên ko thể cắt đi đc . Qua ngày hôm sau thì fần da bị dính keo của bé mèo đỏ tấy lên , có ra chút mủ nữa nhưng ko nhìu . Thấy tình hình có vẻ ko ổn nên mình đã đưa bé đi BSTY [ PET CARE í ] . BS đã sát trùng , xức thuốc rồi chích 2 mũi cho bé . BS còn dặn ngày hôm sau típ tục đưa bé tới khám . Nhưng wa ngày thứ 2 , lúc đưa bé đi khám về , mình thấy bé có vẻ mệt , lại còn thở gấp và chảy nước dãi nữa . Rồi hôm nay đi khám lần 3 , lúc chích thuốc , bé mèo chảy nước dãi chừng . BS nói là do bé liếm vào chỗ thuôc nên bị như vậy . Bé có liếm vào chỗ thuốc , mình thấy nên đã coi chừng ko cho bé liếm nữa nhưng mà lúc đi ngủ thì ko ai trông chừng bé đc . Ko biết có fải như lời BS nói là do bé liếm thuốc hay ko ? Nhưng mà mình vẫn lo lắm , chỉ thấy càng khám càng tệ hơn thôi , nên chẳng mún dắt bé đi nữa . Bé mèo thì vẫn ăn uống bình thường , nhưng trông bé hơi mệt ... Ko biết là nên típ tục đưa bé đi BS hay là để vết thương tự lành đây ? :sigh:

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Chỉ biết nói một câu là khủng khiếp quá...! Chưa bao giờ tớ thấy mèo bị dính vào keo dính chuột, chẳng biết xử lý sao nữa, nhưng xin đừng có dùng xăng lau keo trên da mèo nhé, nhiễm trùng chết. Đã đưa mèo đi TY bạn cần chọn nơi thật có uy tín để tránh xảy ra điều đáng tiếc. Nghe bạn nói thương em mèo quá, không biết nơi khám đó có uy tín không nữa, sợ lắm mấy nơi lang băm:(... Mà không biết mình thắc mắc có đúng không, sao tiêm mà liếm vào chỗ đó lại bị chảy dãi nhỉ? Chỉ thuốc bôi mới có khả năng như thế vì bị dị ứng hoặc do tác dụng phụ mà thôi, tiêm mà bị thế chỉ có thể do chính tác dụng của thuốc chứ sao lại do liếm phải thuốc mà bị nhỉ? Tiêm vào trong người chứ đâu phải dung dịch thuốc bôi mà liếm được.

Mong BSGV nhà mình sớm hồi âm cho bạn, trường hợp này khủng khiếp quá đi mất:(. Mong mèo nhà bạn sớm khỏi bệnh nhé!

MeoMia

Chỉ biết nói một câu là khủng khiếp quá...! Chưa bao giờ tớ thấy mèo bị dính vào keo dính chuột, chẳng biết xử lý sao nữa, nhưng xin đừng có dùng xăng lau keo trên da mèo nhé, nhiễm trùng chết. Đã đưa mèo đi TY bạn cần chọn nơi thật có uy tín để tránh xảy ra điều đáng tiếc. Nghe bạn nói thương em mèo quá, không biết nơi khám đó có uy tín không nữa, sợ lắm mấy nơi lang băm:(... Mà không biết mình thắc mắc có đúng không, sao tiêm mà liếm vào chỗ đó lại bị chảy dãi nhỉ? Chỉ thuốc bôi mới có khả năng như thế vì bị dị ứng hoặc do tác dụng phụ mà thôi, tiêm mà bị thế chỉ có thể do chính tác dụng của thuốc chứ sao lại do liếm phải thuốc mà bị nhỉ? Tiêm vào trong người chứ đâu phải dung dịch thuốc bôi mà liếm được.

Mong BSGV nhà mình sớm hồi âm cho bạn, trường hợp này khủng khiếp quá đi mất:(. Mong mèo nhà bạn sớm khỏi bệnh nhé!
Bạn hiểu lầm ý mình rồi . Bé mèo liếm vào chỗ thuốc bôi đó . BS xức thuốc cho bé rồi mới tiêm . Vậy đúng là do bé liếm vô chỗ thuốc nên bị vậy hả ? Giờ bé mèo hay chép miệng lắm , hôm qua mình xem gối bé thì thấy ươn ướt , chắc có lẽ là lại chảy dãi rồi :(
Mỗi lần khám về là bé mèo mệt lắm . Chỉ nằm một chỗ thôi , trông thương ghê :( . Lúc chưa đi khám thì bé mèo đâu có biểu hiện như vậy . Với lại mỗi lần khám là chích 2 mũi , cứ vậy 3 ngày là hết 6 mũi rồi . Mình cũng không rõ đó là thuốc gì nhưng chích nhiều vậy có sao không ? Mỗi lần khám bé lại la toáng lên rồi vùng vẫy , về tới nhà thì kiếm chỗ mà trốn . Nhìn mà xót không chịu được
À mà chỗ vết thương trông giống như bị bỏng vậy đó

Cám ơn bạn I'm Neko đã quan tâm !

Phu Dung

Moderator
Bạn làm cho bé cái cổ đeo để chống liếm vào thuốc bôi hay liếm vết thương, hướng dẫn cách làm có ở link này: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=3684 Hoặc bạn hỏi cửa hàng Lâm's Pet shop, hình như bác Lâm có bán đấy. Chó mèo bôi thuốc mà không cho đeo vòng thì thể nào nó cũng liếm vào thôi.

tina90

Member
Phải hết sức cẩn thận bạn ạ mèo nhà tôi cũng do đi tiêm thuốc mà không ăn uống gì cả bạn thử kiểm tra xem vết tiêm có bị nhiễm trùng không lưu ý là không bôi con nhộng lao mèo nhà tôi bị ngộ độc do liếm thuốc đó.tốt nhất hãy tìm đến chỗ bác sĩ có uy tín chứ tôi nghe chừng có vẻ giống trường hợp của tôi lắm bạn cố gắng mua cái đeo cổ để tránh nó liếm đi hay là mua rọ mõm gì cũng được đừng để nó liếm. Cố gắng đút cho nó ăn đi đừng cho nó uống sữa bị đi ngoài đấy. Cho nó ăn nó mới có sức đề kháng. Mong bạn sẽ không rơi vào trường hợp của tôi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Hãy thận trọng với KEO DÍNH CHUỘT !

Vài hôm trước bé mèo nhà mình bị dính vào keo dính chuột . Lúc fát hiện cả nhà hốt hoảng kéo miếng keo ra liền rồi có dùng xăng để lau bớt keo đi , cắt bớt fần lông dính keo . Nhưng mà keo vẫn còn dính nhìu lắm , dính vào thịt lun nên ko thể cắt đi đc ....

Điều không may cho mèo của bạn MeoMia âu cũng là lời cảnh báo cho các chủ mèo :
Hãy thận trọng với KEO DÍNH CHUỘT !

Keo dính chuột là loại keo dính tổng hợp, có độ dính chặt cực cao đặc biệt các tổ chức da mỏng dầy lông của động vật. Với độ dính làm cho da và lông chuột chặt tới mức con vật càng dẫy dụa thì độ căng dính càng mạnh có thể "lột hẳn lớp da lông bị dính". Chuột chết do lột bóc trên 20% bề mặt da.

Mèo bị nhẹ hơn vì cơ thể to hơn, nhưng để dính nhiều gây tổn thương và viêm loét da cũng nguy hiểm tính mạng nếu tổn thương có nhiếm trùng trên 20% bề mặt da.

Cách xử lý khi mèo của bạn bị dính keo chuột ?

- Khẩn trương dùng cát khô, tro bếp khô, bột than tổ ong đốt rồi hoặc bột đá phủ lên toàn bộ khu vực có keo dính để chống dính tiếp.
- Không được tự xử lý bằng bất cứ dung môi hòa tan nào, đặc biệt xăng dầu. Dùng khăn to quấn quanh thân mèo rồi mang ngay tới BSTY gây mê và dùng thủ thuật tách bỏ phần dính, chống tổn thương da, chống nhiễm trùng kế phát. Băng vô trùng và đeo phếu chống liếm khi mèo tỉnh dậy.

Trường hợp rất đáng tiếc trên xảy ra với mèo của bạn MeoMia, do xử lý ban đầu chưa đúng cách, mèo còn bị dính tăng thêm, bị "bỏng xăng" và liếm phần xăng ướt gây ngộ độc nhẹ, các tai biến mệt mỏi và sùi bọt mép là dấu hiệu ngộ độc .

Bạn nên tiếp tục nhờ các BSTY điều trị truyền dịch đường glucose 5% giải độc và điều trị kháng sinh chống nhiếm trùng, nếu để kéo dài không an toàn tính mạng cho mèo.

MeoMia

Bạn nên tiếp tục nhờ các BSTY điều trị truyền dịch đường glucose 5% giải độc và điều trị kháng sinh chống nhiếm trùng, nếu để kéo dài không an toàn tính mạng cho mèo.
Cám ơn bác Greenvet nhiều ! Vậy nếu mình không cho mèo truyền dịch mà cho mèo uống nước đường được không ? Nếu được thì uống bào nhiêu mới đủ ?

T-Rex

Member
Bạn meomia sao mà bất cẩn thế nhỉ. Tội em mèo quá. Chuột dính keo nhiều lúc gỡ ra sứt cả thịt, phải bỏ luôn cả vỉ keo mà.Hình như keo dính chuột còn có chất độc vì có những con chuột hơi nhỏ dính vào đến sáng ra nó là chết luôn rồi.mong cho nó qua khỏi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cám ơn bác Greenvet nhiều ! Vậy nếu mình không cho mèo truyền dịch mà cho mèo uống nước đường được không ? Nếu được thì uống bào nhiêu mới đủ ?
BSTY lâm sàng, khám trực tiếp sẽ quyết định điều trị hoặc tư vấn cho bạn. Trên diễn đàn mọi trao đổi chỉ có giá trị tham khảo, không thay thế các phòng mạch thú y.

bạn không nên đem em miu đi đi lại lại nữa mà nên gửi hẳn lại đến khi em miu lành...đành rằng rất tốn kém nhưng nếu để vết thwong bị em miu liếm vào sẽ gây hoại tử...mình e lúc đó muộn mất...

MeoMia

Cám ơn mọi người đã quan tâm ! Bé Mèo nhà mình khoẻ lại rồi , vết thương cũng lành hết luôn , giờ đang mọc lông lại đây ^____^
Lúc trước nhìn trông đến mà xót luôn , giờ thì da dẻ lành lặn hồng hào lại rồi , thương ghê lun ý ^___^

neko1812

hôm nay bé mèo nhà tớ cũng bị dính keo dính chuột, tớ sợ quá đưa đi bác sĩ khám, bác sĩ bảo về lau cồn và uống đường glucose, nhưng lau cồn có vẻ chả tác dụng mấy, bạn có kinh nghiệm gì ko bảo tớ với. bé mèo bạn phục hồi dần như nào, tớ lo quá!

vit_bau

hix, vậy nếu miệng mèo dính phải keo dính chuột liệu có sao ko? có ảnh hưởng đến tính mạng của mèo ko