• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con xin được giúp đỡ ạ

he0_k0n_luv_9x

Em mới đón 1 em mèo 3 tháng rưỡi về nhà các bác ạ :blusshing:... ngày đầu về em ý lạ nhà (thì phải) nên không chịu ăn uống chạy nhảy gì cả cứ nằm lì 1 chỗ :worried:...thế là em cho uống men tiêu hóa 2 ngày...em ý ăn được nhiều lắm :D...hôm đầu tiên thì không sao...nhưng đến hôm thứ 2 thì em ý toàn đi ra phân nát thôi các bác ạ :(...
Mà em phát hiện ra là em mèo nhà em đi vs xong không biết bới cát lấp đi mà lại còn quay mấy vòng rồi đi ra...nhiều lúc còn dẫm cả lên đống nữa :sigh:...hix hix...ghê chít đi được...nhiều lúc lại còn đi cả ra thành chậu...rơi cả ra ngoài chậu nữa :sick:...em suốt ngày phải đi dọn cho em ý...hix hix...
Các bác xem có cách nào giúp em mèo đi vs bình thường...với cả làm thế nào để em ý đi đúng kiểu 1 chút...chứ tình hình này...papa em kêu quá...cảm ơn trước ạ... :praying:

huyenvy

Member
mèo nhà bạn do ăn thừa chất nên mới bị đi ngoài phân nát thôi. cho ăn điều đọ lại là ổn thôi mà.. còn cách dạy mèo đi vs đúng chỗ thì hơi khó. cần sự kiên chì .....để tình trạng sức khỏe em nó bt lại . mình sẽ dạy sau bạn à

X

xuka3691

Guest
Em mới đón 1 em mèo 3 tháng rưỡi về nhà các bác ạ :blusshing:... ngày đầu về em ý lạ nhà (thì phải) nên không chịu ăn uống chạy nhảy gì cả cứ nằm lì 1 chỗ :worried:...thế là em cho uống men tiêu hóa 2 ngày...em ý ăn được nhiều lắm :D...hôm đầu tiên thì không sao...nhưng đến hôm thứ 2 thì em ý toàn đi ra phân nát thôi các bác ạ :(...
Mà em phát hiện ra là em mèo nhà em đi vs xong không biết bới cát lấp đi mà lại còn quay mấy vòng rồi đi ra...nhiều lúc còn dẫm cả lên đống nữa :sigh:...hix hix...ghê chít đi được...nhiều lúc lại còn đi cả ra thành chậu...rơi cả ra ngoài chậu nữa :sick:...em suốt ngày phải đi dọn cho em ý...hix hix...
Các bác xem có cách nào giúp em mèo đi vs bình thường...với cả làm thế nào để em ý đi đúng kiểu 1 chút...chứ tình hình này...papa em kêu quá...cảm ơn trước ạ... :praying:
mèo nhà bạn giống hệt mèo nhà mình. từ việc ăn đến việc ị :D

mèo ăn nhiều quá bị đi nát đấy bạn ạ. bạn cho em ấy mỗi lần ăn 1 ít thôi. tâm lý của mình vừa muốn mèo béo, lại sợ mèo đói nên bữa nào cũng cho ăn nhiều. nếu mà sợ em ấy đói thì cho ăn lên nhiều bữa. 4 5 bữa 1 ngày chẳng hạn. nhưng mà mỗi bữa ít một thôi. mình không biết bạn cho bé ăn gì. ăn hạt khô thì mình không biết vì mèo nhà mình ăn cơm. nếu mà ăn cơm thì tạm thời bạn ngừng cơm, ngừng cá, túm lại là chỉ cho ăn thịt không thôi. cũng chẳng cần cho gia vị gì đâu, vì ăn mặn tí nó lại đau bụng. chịu khó tốn kém tí. đến khi em ấy khỏe mạnh bình thường lại thì cơm vô tư, cá vô tư. mình thấy uống men tiêu hóa cũng giúp điều chỉnh việc đi vệ sinh. mà sau khi cho mèo đi bác sĩ, thử đủ loại thuốc thì mình nghiệm ra là điều chỉnh bằng chế độ ăn hiệu quả nhất.

còn việc đi vệ sinh. mèo nhà mình tách mẹ từ lúc 1 tháng vài ngày. cái gì nó cũng dốt. mèo bình thường sẽ đào 1 cái hố ở chậu cát, ị vào, rồi lấp cát từ trên miệng hố xuống. rất sạch sẽ. mèo nhà mình học bài được 1 nửa. đào 1 cái hố, ị trên miệng hố (chỗ cao nhất) rồi móc cát ở phía dưới lên vùi (làm sao mà vùi nổi hả trời:((). nó ị xong xoay vòng vòng. nên dẫm cả vào sản phẩm. đang bị đi lỏng, nên bắn lên thành chậu và bắn ra ngoài. chậu mà bé so với người nó, thì lúc nó xoay người cũng chạm luôn lông vào sản phẩm trên thành chậu, nản vô cùng.

mình canh nó đi vệ sinh, cứ nó đi 1 phát là nhấc nó ra luôn. đầu tiên còn bắt nó ngồi cạnh, nhìn mình vùi cái đống sản phẩm của nó. nhưng mà nghĩ lại tốt nhất là nó không đụng vào. nên cứ ị xong là mình bế ra khẩn trương, dọn luôn sản phẩm vì tí nữa nó lại nhảy vào dẫm. nuôi mãi đến bây giờ được 3 tháng tuổi rồi thì có vẻ khôn hơn. nó biết vùi qua 1 lớp cát rồi mới dẫm. túm lại vẫn be bét nhưng mà đỡ dính vào chân.

tóm lại là cứ giải quyết từ từ bạn ạ. nếu chậu bé thì thay chậu mới cho nó thoải mái quay người. cát nên để nhiều chút để nó cào bớt cho dễ. điều chỉnh chế độ ăn để hết phân nát. phân tử tế thì vừa bám cát, lại khó dẫm bét nhè hơn, chỉ dẫm bẹp ra thôi, có cát bao bên ngoài nên cũng k bị dính vào chân (nghe kinh nhỉ, nhưng mà mèo nhà mình dốt quá thì phải sống chung với lũ thôi). mình luôn tự ăn ủi là tuy bọn này dốt nhưng vẫn biết ị vào chậu cát. nên mình bớt được 1 công đoạn dạy. còn phải từ từ chúng nó sẽ khôn lên. giống mèo là giống sạch. nên càng lớn, càng bớt ngu thì chúng nó sẽ tự biết cách làm sạch cho chúng nó.

nói dài dòng quá. bạn thông cảm nhé. tính mình lắm mồm, mà mèo nhà bạn lại giống mèo nhà mình quá nên nói mãi không ngừng được
chúc mèo bạn sớm ổn định nhé

Chanh

Member
Mình nghĩ bạn nên xem uống men tiêu hóa có nhiều quá so với cân của em nó không :D,còn chuyện đi vệ sinh,nhà mình có con mèo đã 2 tuổi rồi mà hôm trk nó vừa ị ra giữa chăn tí nữa mình thả người nằm bẹp lên :-ss ,nói chung mèo mẹ dạy là một phần,còn là do tính nó nữa,một số con chắc chắn là biết đi đúng chỗ nhưng vẫn rất thích đi bậy,ấm *** chỗ nào là đi cho đấy,hoặc bới trong chậu rồi đi ra ngoài chậu,vân vân... bạn chịu khó lục mấy topic cũ,sẽ thấy rất nhiều kinh nghiệm của mọi người truyền cho nhau về việc dạy mèo đi vệ sinh đúng chỗ . :D