• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con và những bệnh thường gặp

ngudaymuon

Active Member
Dạo này mình rảnh nên tạo cái topic này để mọi người cùng tham khảo nhé.
Thành viên của box mèo tụi mình đang tăng lên từng ngày, nhiều lắm những bé mèo lớn bé được đón về làm bạn với những cô chủ cậu chủ mới. Nếu các bé đã lớn ( trên 6 tháng) thì vấn đề ăn uống và sức khỏe của các bé không đáng lo mấy. Cô chủ cậu chủ chỉ cần thời gian làm quen với bé thôi. Nhưng nếu các bé còn nhỏ ( độ tuổi vài tháng , có khi chỉ 1 tháng mấy ngày) thì việc ăn uống và sức khỏe của các bé rất đáng lo.
Mình đã từng nhận được nhiều câu hỏi đại loại như : Sao mèo con của em không ăn, không ị được, kêu nhiều, hoặc tệ hơn là bị tiêu chảy.
Mình xin đưa ra một số ý kiến thế này nhé, các bạn cùng tham khảo
1. Mèo con khi đón về, do còn ít tuổi, tách mẹ nên hầu như bé nào cũng lạ nhà và kêu ( cũng có những bé không). Cũng có thể bé sẽ bỏ ăn một đến hai ngày đầu hoặc ăn rất ít, kêu nhiều.
Với những bé như thế, bạn chỉ cần bỏ thời gian chơi đùa, âu yếm với bé để bé quen nhà. Khi quan nhà rồi bé sẽ tự động ăn và thân thiện dần.
2. Có những trường hợp bé chưa biết đi ị do tách mẹ quá sơm. Trường hợp này bạn nên lưu ý: Khi cho bé ăn xong ( ăn sữa hoạc cháo) Bnạ nên lấy một miếng giấy ướt, chấm nươc hơi nóng một chút, sau đó nhẹ nhàng lau vào hậu môn để kích thích các bé đi tè và ị. mèo mẹ vẫn thường làm thế để kích thích tieu hóa cho mèo con.
3. Nếu bé mèo nhịn ăn trên 1 ngày thì quả đáng lo, bạn nên bơm sưa không đường, nước cơm, cháo loảng cho bé. ít một thôi, nhưng yêu cầu phải đủ dinh dưỡng cho bé. Nhớ là nên trộn thêm men tiêu hóa cho bé ăn, men sẽ tránh cho bé bị tiêu chảy hay táo bón khi tháy đổi nhà mới, thay đổi tâm lí.
4. Tệ nhất là nếu một bé mèo con bị tiêu chảy :(
Cái này khá vất vả 9 mình sợ mèo con tiêu chảy nhất trên đời, nếu không cẩn thận hậu quả thật đáng sợ).
Việc đầu tiên khi bé mèo con bị tiêu chảy bạn nên hỏi chủ cũ xem bé mèo ăn uống như thế nào, đã tẩy giun hay chưa.
Nguyên tắc khi đón một bé mèo con trên một tháng tuổi về, nếu chủ cũ chua tẩy giun bạn phải tẩy giun cho bé. Mua một viên Exotra, ( thuốc tẩy giun cho chó mèo) định lượng 5kg/1 viên về chia theo cân nặng của bé để cho bé uống. Đối với mèo bé dưới 6 tháng tuổi, tốt nhất nên tẩy giun 1 tháng/1 lần, mèo lớn trên 6 tháng tuổi 3-6tháng/1lần. Tẩy giun vào buổi tối, sau ăn tầm 3 tiếng.
Nếu bé tiêu chảy kéo dài, mất nước, ,ũi nhợt không có biểu hiện chơi đùa, bạn cần mang đến phòng khám thú y để truyền dịch, vì mèo khi mất nước rất nguy hiẻm.
Nếu bé tiêu chảy nhưng vẫn tự ăn, tiwj uống nước, mũi hồng vẫn chơi được, bạn có thể điều trị tại nhà theo hướng dẫn sau ( hướng dẫn của Bác sĩ Thanh, phòng khám 4pet 108 mai động; Cảm ơn chị nhiều về những chia sẻ của chị _ :))
- Không nên ăn các chất tạnh như cá, tôm nêu bé bị tiêu chảy, dừng ngay việc uống sữa, vì sữa rất dễ gây rối loạn tiêu hóa.
Nên ăn: Cơm ruốc, hạt khô (mèo con là Royan kitten 36), thịt nạc hấp...Ngày 3 bữa nhyưng số lượng =1/3 ngày thường.
-Sau ăn uống men tiêu hóa ; Bio ngày 3 gói/3 lần
- Sau ăn từ 1 tiếng đến 1h30 thì uống Smecta: ngày 3 gói/3 lần.
- Bổ sung lượng nướ bị mất qua đường uống bằng cách : Pha orezol theo tỷ lệ hướng dẫn cho bé uống thay nước lọc, nếu bé không tự nguyện uống nên cho uống 30P/1 lần, mỗi lần 5ml.
Cho dù phân bé đã khuôn trở lại, bạn vẫn nên cho bé uống đủ liều ; 3 ngày liên tiếp.
Mình đã làm thế và thằng đô đần nhà mình cầm được tiêu chảy, mặc dù trước đó nó đi 6 lần/1 ngày toàn ra nước không. Mình đã đem đi tiêm ở Hanvet và kết quả còn tệ hơn, nó mệt. Sau đó mình gọi điện và được BS Thanh ở phòng khám 4pet 108 hướng dẫn, mình đã làm theo và thật tuyệt vời, trong tối hôm đó Đô cầm không đi ị, trưa hôm sau đi ra phân cứng.
BS còn dặn thêm, khi tiêu chảy tiêm chỉ là tiêm kháng sinh, nhưng như thế với mèo con có thể làm hỏng đường ruột của bé. nếu bé mất nước, mũi nhợt mệt mỏi, bạn phải mang đi truyền nước gấp. nhưng nếu vẫn còn chơi và tự ăn, tự uống nước được thì điều trị tại nhà.
Trên đây là một số kinh nghiệm của mình, bạn nào có thì bổ sung thêm để các bé mèo của chúng ta khi về nhà mới hoặc khi ốm đau sẽ vẫn được chữa trị kịp thời nhé.
Cảm ơn cả nhà.

chị ơi em mới vào,chị có thể cho em sđt và địa chỉ của bs Thanh được k,,cám ơn chị!

Ôi, mình thì cho mèo uống thuốc tẩy giun trước lúc ăn sáng theo chỉ định của bác sĩ thú y ở Thụy Khuê. Như thế thì có hại gì cho dạ dày của bé không nhỉ? Mèo nhà mình cho uống từ lúc 6 tuần tuổi, giờ nó 5 tháng rồi.

Cindy1997

chị ơi con mèo con nhà em hòi đó đi được bình thường nhưng không biết sao càng ngày nó không đi được,chỉ có nằm suốt thôi,chích cho nó rồi mà vẫn không đi được,vậy nó bị bệnh gì vậy chị ?

nhokcoi89

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
đọc cái lại nhớ xưa có 1 e aln nhà m do chủ quan mà bé ra đi vì đi ngoài =((
hic h nghĩ lại vẫn thấy đau khổ quá , hồi đó mới nuôi mèo ít KN lại chủ quan :(