• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con mất mẹ

meoconyeuthuong

- Mấy bạn ơi :((. Nhà mình có nuôi 1 em mèo. cũng lớn lớn rồi. Một hôm ra đằng sau vườn. Tớ có thấy 1 em mèo con bé tý tẹo. Chắc vừa lạc mất mẹ. Em ý có thể đi đứng bình thường. Nhưng mà tớ ko biết cách chăm sóc những em mèo bé vậy. Mẹ tớ nói đem vứt ra đường. Nhưng vì thương. tớ ko vứt mà để ở trong lồng chỗ kho nhà tớ. :( Tớ cũng để con mèo to ở đó luôn :D vì sợ kho có chuột làm e nhỏ sợ :((. Các bạn có thể cho tớ cách chăm sóc. Cho em ý ăn và uống sữa hợp lý ko :(.
P/s ; mọi người có thể hướng dẫn em cách cho dạy mèo đi vệ sinh đúng chỗ ko. Em nhiều lần nghe là đo đuôi mèo, nhốt mèo vào nhà vệ sinh, thậm chí là lấy phân mèo cho em ý ngửi rồi vỗ đầu sau đó dúi vào bồn cầu nhưng ko ăn thua. :D

Linh_lady

Member
Nhà b ở đâu thế?nhà mình còn 1 ít sữa cho trẻ sơ sinh,nếu dc thì b lấy về cho pha rồi bơm cho e mèo bé được ko?
Không biết e ấy được khoảng bn ngày tuổi nên cũng khó chăm sóc ghê,mèo bé tầm 2 tháng có thể tự ăn được rồi,bé hơn thì b chịu khó đút nhé.

meoconyeuthuong

nhà tớ ở cổ nhuế hà nội cơ :((. Mình cũng ko biết cho em ý uống sữa nào là tốt nhất và chỗ mua ở đâu :( nữa. khổ ghê :(. Đút cho em ý ăn kiểu gì bạn :D và đâu là loại thức ăn tốt nhất cho em ý :((. Sữa cho trẻ sơ sinh của người hay mèo %-( mình ms chăm mèo con lần đầu nên ko bít

Tko.Alaska

Member
E ý đi đứng bt đc. r thì chắc cũng sấp xỉ 1 tháng. B. mua sữa của trẻ sơ sink ý ( sữa cho người :D) pha ra, cho vào lọ thuốc nhỏ mắt rùi cho e ý uống. B. có thể vào box Trạm cứu hộ mèo lang thang cơ nhỡ hỏi thêm ý kiến ^^ mìnk thấy các ank chị ở đó rất nhiệt tìnk, tâm huyết với mèo và cũng biết nhiều về chăm sóc mèo lắm :D

meoconyeuthuong

dạo này tớ toàn cho e ý ăn = sữa ông thọ :D. cho e ý ăn khó lắm. nhưng môi lần tớ cũng cho em ý ăn đc nửa lọ thuốc nhỏ mắt :D. toàn phải giữ với nhằn em ý :((. chả bù cho con nhà bên cạnh. nằm yên cho uống

Linh_lady

Member
Bạn ko nên cho uống sữa ông thọ vì mèo ko tiêu hoá được lượng đường trong sữa.
Sữa nhà mình dùng là Dielac 0-6th tuổi(85k/hộp 400g).bởi vì mèo uống ko tốn nhiều nên t mới bảo là sang nhà t lấy,b cứ pha rồi cho vào lọ thuốc nhỏ mắt, 1 ngày bơm nhiều lần vào b ạ.nếu e ấy đủ lớn thì luộc thịt nhừ rồi xé nhỏ cho e ý ăn,còn ko chắc chỉ uống sữa thôi. b xem hàng xóm có nhà nào có con nhỏ uống sữa này thì xin 1 ít về b ạ. có thể do ko thích sữa ông thọ nên e ý uống ít đấy

Linhmu_93

Active Member
Bạn ngại đi xa thì mua sữa tươi k đường về cho mèo uống là được. Vì mèo k tiêu hóa được lactose trong sữa bò , nhất là sữa có đường nên dễ gây tiêu chảy.

Bạn có thể mua sữa tươi k đường dạng gói của vinamilk giá 5.5-6k 1 gói, mỗi lần uống tầm 15-20ml, ngày uống 4-5 lần. Còn thừa thì bạn cho tủ lạnh mai ngâm túi sữa vào nước ấm cho đỡ lạnh rồi cho mèo uống.

bạn kiểm tra răng nếu đã mọc răng và cho bé gặm tay thấy hơi đau đau là bé ăn được rồi đó. Mua ruốc về trộn với cơm cho ăn dặm là được.
Mèo nhà mình được 22 ngày tuổi mà ăn thịt gà nhoay nhoáy rồi :D

pintocdo

vậy bé 4 ngày tuổi cho uống ko đường đc hả bạn? bao nhiêu ngày mới mọc răng ạ