• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con mất mẹ rồi ...

Dee7

E quý mèo lắm các bác ạ, cả nhà e cũng thế, vậy mà bây giờ đã là e mèo thứ 5 bị mất rồi, từ khi có thằng dog mở quán ăn đêm gần nhà e, e căm thù nó lắm, chỉ muốn giết chết nó cho hả nhưng không có bằng chứng.
Lần này e mèo nhà e mất lại đang nuôi con nữa, 3 e mèo con (bjo) bây giờ mới được 26 ngày đã phải chịu cảnh mồ côi mẹ, nhìn chúng nó tội lắm, chỉ bằng nắm tay thôi, ngơ ngơ ngác ngác, mèo mẹ bị mất từ đêm hôm kia.
Đến trưa qua không thấy nó về, e đành phải đi mua sữa cho mèo con bú. Nhưng chúng nó cứ kêu suốt thôi, e không biết làm thế nào bây giờ :(
Mọi người ai có kinh nghiệm thì share cho em với, bao giờ thì mèo con tập ăn được? Không có mèo mẹ thì mình phải chăm sóc cho chúng ntn?

PS: e đang cho mèo con uống sữa dielac mama cho trẻ từ 6-12 tháng, cho vào lọ nhỏ mắt rồi bơm, không biết có được không?

linkmitu

Member
sức khỏe mèo có mục " chăm sóc mèo con sơ sinh " đấy bạn rất nhiều thông tin hữu ích. mèo con thường sau 1 tháng sẽ ăn được cơm nhá, bé nhà bạn 26 ngày rồi, qua kì chưa mở mắt- là kì khó khăn nhất rồi thì cũng đỡ lo hơn. nhưng dù sao vẫn còn là mèo non, cần 1 sự quan tâm chăm sóc cẩn thận. bạn nên để ý chỗ ở của mèo con, cần ấm áp vì thiếu mất hơi ấm từ mẹ.

Link Map

Member
E quý mèo lắm các bác ạ, cả nhà e cũng thế, vậy mà bây giờ đã là e mèo thứ 5 bị mất rồi, từ khi có thằng dog mở quán ăn đêm gần nhà e, e căm thù nó lắm, chỉ muốn giết chết nó cho hả nhưng không có bằng chứng.
Lần này e mèo nhà e mất lại đang nuôi con nữa, 3 e mèo con bjo mới được 26 ngày đã phải chịu cảnh mồ côi mẹ, nhìn chúng nó tội lắm, chỉ bằng nắm tay thôi, ngơ ngơ ngác ngác, mèo mẹ bị mất từ đêm hôm kia.
Đến trưa qua không thấy nó về, e đành phải đi mua sữa cho mèo con bú. Nhưng chúng nó cứ kêu suốt thôi, e không biết làm thế nào bây giờ :(
Mọi người ai có kinh nghiệm thì share cho em với, bao giờ thì mèo con tập ăn được? Không có mèo mẹ thì mình phải chăm sóc cho chúng ntn?

PS: e đang cho mèo con uống sữa dielac mama cho trẻ từ 6-12 tháng, cho vào lọ nhỏ mắt rồi bơm, không biết có được không?
Hồi trước nhà mình cũng phải nuôi bộ 1 bé mèo con từ lúc mới lọt lòng vì mèo mẹ không chịu cho con bú sau khi đẻ mổ.Mẹ mình mua dielac sữa non thì phải, cho vào lọ thuốc nhỏ mắt cho bé bú.Mình nghĩ bạn cho bé uống sữa như thế cũng ok đấy :)

Dee7

uh mình cũng mua cái dielac sữa non đấy nhưng vội vội vàng vàng lại vơ nhầm cái loại cho trẻ từ 6-12 tháng không biết có sao ko?
Mình cho vào hộp xốp và lót áo nỉ cho nằm rùi nhưng mèo con nhớ mẹ cứ thấy tiếng động là kêu ầm ĩ, thương quá mà không biết làm sao =((

Dee7

lũ mèo con cứ ngủ thì thôi chứ thức dậy là kêu gào thảm thiết, mặc dù mình đã cho bú sữa đầy đủ và lót ổ rất cẩn thận.
cứ kêu suốt nt vừa thương mà cả nhà mình cũng không ngủ được
làm thế nào để chung bớt kêu bây giờ mọi người?

linkmitu

Member
bạn ơi cho mèo uống sữa 0-6 tháng đi vì hệ tiêu hóa của mèo non còn yếu lắm. thiếu đi nguồn sữa mẹ đã là quá thiếu thốn với chúng.
mèo con xa mẹ hay kêu là chuyện bình thường, chúng kêu ko phải do đói hay gì đâu. chúng nó kiếm mẹ đấy.
bạn có thể bỏ vật gì đó của mèo mẹ vào ổ mèo con để mèo con ngửi thấy mùi mẹ, như áo, đồ chơi yêu thích của mèo mẹ chẳng hạn. mèo con nhà bạn đã chập chững lon ton đi lại rồi phải ko?

mnho

Member
Bạn đến bs thú y mua sữa dành cho mèo. Ngày trước nhà mnho nuôi hai bầy bằng cách này.
Mèo hăm sáu ngày tuổi, ngoài cho uống sữa, bạn nhai nát cơm chung với ít thịt luộc, hoặc cá, các bé con ăn được rồi.
Giữ ấm cho các bé.
( Mèo nhà mnho thì cho luôn cả ổ ... dzô mùng ngủ chung dzới người luôn, tha hồ ấm. )

Dee7

@linkmitu: mình cứ 2 ngày lại giặt và thay lót ổ cho mèo hay tại mùi xà phòng nên mèo không quen nhỉ? mấy nhóc đi cũng khá vững rồi mình cho vào thùng xốp cao khoảng 30cm là trèo ra trèo vào đc rồi bạn ah

@mnho: lúc nãy mình thử nhai cơm với thịt nhưng mấy con không chịu ăn. dí mồm vào đia~ cơm cũng ko chịu, liệu có phải đút dần ko bạn?

mnho

Member
Từ từ bạn ơi. Mnho thấy má mnho nhai nát lắm. Nát như nước đó. Tụi nhóc lúc đầu chỉ ngửi lấy lệ. Một, hai lần là sẽ ăn.
Bạn kiên trì nhé.

tranhuong3011

Mèo con mất mẹ của bác Dee7 cũng là của em các bác ạ. Hôm nghe tin mất em mèo mẹ (tên là Chin) em lao về ngay. Nhìn bọn mèo con mà thương quá, rơi nước mắt. Em cũng nghi cho nhà thằng bán cháo đêm, cái thằng đấy nhìn thú vật lắm. Nghe hàng xóm kể lâu lâu rồi hai vợ chồng nó sáng sớm đi mua riềng về rồi hí hoáy trong nhà với nhau. Em nghĩ là bọn nó thịt mèo thôi. Em căm bọn trộm mèo lắm. Mèo nhà em là mèo ta nhưng toàn em mèo xinh thôi, lại ngoan nữa...khổ thân.
Em đang nuôi con của em Chin (lứa trước) tên là Bớp. Bị tiêu chảy nặng lắm, phân cứ són ra mà có cả giun.... Em thương bạn Bớp của em quá, ăn khỏe nhưng mà tiêu chảy mãi không khỏi. Em chạy chữa ác lắm, giờ đang cho uống kháng sinh kết hợp men tiêu hóa và ăn chay, thêm tí thuốc giun nữa. Chiều nay thấy hậu môn khô khô chắc đỡ rồi. Hi vọng Bớp khỏi. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ em với để chữa cho triệt để bệnh này. Khổ thân Bớp, em Bơm cùng lứa thì to tướng (em cho Bơm cho chị cùng cơ quan nuôi - cũng là một tay sùng bái nuôi mèo), thật ghen tị. Huhu.

linkmitu

Member
mèo cũng đi tập tễnh là bớt lo rồi bạn ạ. đừng để lót đệm quá hắc mùi xà phòng đậm đặc bạn nhé, thoang thoảng là được rồi.

karent

Member
:( Mi mẹ nhà mình cũng bị tóm mất lúc đang chăm đàn con 1 tháng tuổi :( nghe nói bây h chúng nó dùng súng để săn mèo nữa cơ :( ghét nhất cái bọn bắt trộm mèo đem đi thịt x-(