• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con bị táo bón

Mọi người, ai có kinh nghiệm nuôi mèo làm ơn giúp em. EM rối lắm
Mẹ em có nhặt dc một bé mèo con, vừa mở mắt bị mẹ bỏ rơi. Đem về cho bé uống sữa tươi cũng ổn ổn. Mấy hnay thì bé có ăn một ít cơm, ko hiểu sao dạo này bé không đi ị dc. Mẹ em có bơm loại thuốc dành cho ng` táo bón vào cho em nhưng bé chỉ ra dc có một ít, phân cứng ngắt. Hôm sau mẹ em có bơm thêm nước cho mêm phân nhưng bé vẫn ko đi dc. Mẹ em nghi ngờ là do bé la nhiều qá nên ruột bị lồng lại, tắc ruột. Em lo quá.
Mọi người ai có kinh nghiệm làm ơn chỉ em, nếu kéo dài tình trạng này bé chết mất

Phu Dung

Moderator
Bạn cho em nó ăn thêm yaourt để bổ sung vi sinh vào ruột, nó sẽ dễ đi tiêu hơn. Ngoài ra bạn cũng cần lưu ý việc cho nó uống đủ nước. Khả năng tự uống nước của mèo con có hạn chế nên nên thấy nó uống không đủ nước phải cho nó uống thêm. Thiếu nước cũng gây táo bón đấy bạn ạ.