• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con bị kéo mang mắt...hu!!hu!!

Mèo con nhà mình bị gì í , ở khóe mắt tự dưng có 1 cái màng .... hình như là đang lan dần ra che hết mắt bé , mắt bé cứ long lanh như sắp khóc vậy đó , hồi trước không có bị như vậy :worried: , mọi người giúp đỡ bé với ! Cám ơn rất nhiều ạ ! Về sức khỏe thì bé vẫn quậy phá , ăn uống bình thường , chỉ có mỗi cái mắt tự dưng bị như thế :((

Hình mắt của bé :

Còn đây là mắt bé lúc chưa bị

nuk nik

Member
bạn đưa bé đi khám ngay đi,ngày trước mèo nhà mình cũng bị như vậy,nghĩ là đau mắt nên cứ nhỏ thuốc,cuối cùng bị chột đấy

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo con nhà mình bị gì í , ở khóe mắt tự dưng có 1 cái màng .... hình như là đang lan dần ra che hết mắt bé , mắt bé cứ long lanh như sắp khóc vậy đó , hồi trước không có bị như vậy :worried: , mọi người giúp đỡ bé với ! Cám ơn rất nhiều ạ ! Về sức khỏe thì bé vẫn quậy phá , ăn uống bình thường , chỉ có mỗi cái mắt tự dưng bị như thế :((

Hình mắt của bé :

Còn đây là mắt bé lúc chưa bị

Cám ơn bạn đã chụp hình rõ, giúp cho các bác sỹ có thể tư vần cho bạn.

Mèo của bạn có thể viêm kết mạc dưới mí mắt, kéo màng. Bạn nên đưa bác sỹ khám và chỉ định điều trị. Có thể rửa nước muối 0,9% hàng ngày và tra các loại thuốc mỡ kháng sinh. Lưu ý cắt các móng trước của mèo phòng cào gãi gây tổn thương kế phát cho mắt.

Cấu tạo mắt của Mèo

Viêm màng mí mắt kéo màng có thể gây mù cho mèo.

Piggy

Member
Tội nghiệp bé Dưa Hấu nhỉ.... Em đem bé đi khám đi, chẳng may lâu qua em kia luôn đấy...

huyenmeo

Member
May mà bạn còn để ý để phát hiện sớm đấy. Chúc bé mèo nhà bạn chóng khỏi, cứ để mù thì thương quá!

Mình đã đưa bé đi bs , bs bảo là có khả năng bé bi nhiễm siêu vi . Bs cho thuốc nước về nhỏ mắt , chích bé 2 mũi & cho uống thuốc nữa . & Dặn là phải chích 3 ngày liên tục !

Lúc đi bs xong về nhà , mình cho bé ăn & sáng hôm sau phát hiện bé bi tiêu chảy . Cứ ăn xong đc 1phút là lại đi tiêu ngay , nhưng phân rất ít , chỉ 1-2 giọt thôi , như giọt nước í .

Hôm nay mình mang đi tái khám lần 2 , mà bệnh viện đóng cửa T7 , CN ....huhu....Mắt bé thì chưa khỏi nữa , mà giờ lại còn tiêu chảy ....mình chẳng biết phải làm sao nữa .... :((

Buồn quá , trông bé tội lắm :-S

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Mình đã đưa bé đi bs , bs bảo là có khả năng bé bi nhiễm siêu vi . Bs cho thuốc nước về nhỏ mắt , chích bé 2 mũi & cho uống thuốc nữa . & Dặn là phải chích 3 ngày liên tục !

Lúc đi bs xong về nhà , mình cho bé ăn & sáng hôm sau phát hiện bé bi tiêu chảy . Cứ ăn xong đc 1phút là lại đi tiêu ngay , nhưng phân rất ít , chỉ 1-2 giọt thôi , như giọt nước í .

Hôm nay mình mang đi tái khám lần 2 , mà bệnh viện đóng cửa T7 , CN ....huhu....Mắt bé thì chưa khỏi nữa , mà giờ lại còn tiêu chảy ....mình chẳng biết phải làm sao nữa .... :((

Buồn quá , trông bé tội lắm :-S
Hello ban,

Mat meo cua ban goi la keo mi mat thu 3 (The third eye lid protruded). Có khi gọi là chứng mắt diều hâu (HAWK EYE).

Nguyên nhân nhiều. Có thể do con mắt. Có thể do bệnh toàn thân. Có thể do đường ruột (gây tiêu chảy kèm theo) và có thể do gây mê (bác sỹ nào chích an thần hoặch gây mê thì có thể thất mắt mèo như thế), có thể là biểu hiện viêm nhiễm tron tai, viêm nhiễm sau phẩu thuật.

Bệnh này có thể đơn giản mà cũng có thể phức tạp. Cần khám kỹ và điều trị thích hợp. Xem qua qua mà điều trị là nguy hiểm lắm.

Mong là mèo của bạn bị nhe và mau khỏi.

Thân.

Cún Mèo

Member
Hôm trước, gần 1 giờ đêm, chuẩn bị khò rồi thì tự nhiên thấy Bò Sữa kêu mấy tiếng nghe rõ là thảm thiết... Mình thương quá vội vàng dậy bế Bò, cho Bò gối lên tay để ngủ.

Đi cả ngày nên rất mệt, mình chuẩn bị ngủ rồi thì tự nhiên thấy 1 giọt nước ở đâu đụng vào cánh tay. Mình mắng Bò: "Lại còn nhỏ dãi vào tay mẹ nữa". Ông chồng mình nghe thế, vội dậy ngay, bật đèn lên.. Sốc, một bên mắt của Bò Sữa như tụt vào trong, hai cái màng kéo ra che cả tròng mắt, cái lòng mắt (co lại khi gặp sáng ấy)- bé tẹo..

Hai vợ chồng sợ quá tưởng khóc ré lên đến nơi, vội vội vàng vàng dậy, tìm trên Google hàng chục từ liên quan đến các bệnh về mắt kiểu như: "mắt lồi tròng"; "mắt kéo màng"; "tai nạn về mắt"... hết tìm tiếng Việt lại dò từ điển để tra tiếng Anh, mà kết quả chả ra đâu vào đâu.

Hai vợ chồng mệt quá rồi, nhưng lo quá chả ngủ được. Mình nằm ôm Bò Sữa mà cứ mộng mị kinh lên ấy... Chỉ sợ nó bị mù một mắt thôi. Mà rõ ràng là nó không đánh nhau, không có tí máu me nào cả..

Sáng hôm sau, tỉnh dậy một cái là hai vợ chồng mình cuống cà kê lên đưa Bò đi bác sĩ. Gọi điện cho một số bác sĩ quen chả được gì cả, nên hai vợ chồng đành cho Bò vào giỏ, đưa lên Trường Chinh (HanVet), vì nghe nói ở đó khám chữa cũng rẻ mà có hiệu quả (vợ chồng mình đã từng tốn cả trăm đô tiền khám cho Lu ở phòng khám nước ngoài rồi). Bò thì nằm trong giỏ gào toáng lên... Mình & chồng mình thì vội vã nên nhem nhuốc, dơ dáy... như hai đứa ăn trộm mèo.

Đi hơn nửa tiếng mới đến được Han Vet, đưa vào cho bác sĩ khám thì hóa ra chả làm sao. Bò bị đúng 1 bệnh tức là xung do nóng quá, hoặc dị vật chi đó. Họ cho Bò mấy mũi kháng sinh (trước khi tiêm cô y tá cũng bị mình hành hạ thôi rồi vì những câu hỏi về liều lượng, các hóa chất pha chế thuốc...), cộng với một loại thuốc tiêm chuyên về mắt gì đó. Họ dặn về nhỏ thêm nước muối sinh lý cho Bò.

Nói chung là về đến nhà thì thấy mắt nó chả có vấn đề gì cả nữa. Việc đêm trước mắt nó nhìn như lồi khỏi tròng, đó là do hai màng mắt kéo ra, trông tưởng như mắt lồi tròng thật.

Quan sát kỹ mới thấy một bên mắt hơi mờ đi một tẹo, và cái màng đang trong dần..

Đến khổ với anh cu thiến Bò Sữa, anh ấy làm nũng quá... Mấy ngày liền õng ẹo, tinh vi... Bỏ ăn, nhưng bỏ khôn lắm, bỏ ăn Royal Canin & ăn hết cả túi Pate whiskas..

Nói chung, mình hơi buồn vì mình không biết nuôi dạy mèo, con mèo nào ở với mình cũng thành ra nhõng nhẽo, khó tính khó nết.. Trừ Lucky yêu quý... Lucky hoàn hảo thì không bao giờ thế..

mèo nha mình đỡ rồi các bạn ạ . Cám ơn mọi người đã giúp đỡ & quan tâm , chia sẽ . Cám ơn nhiều lắm ạ :)

Mẹ yêu Thỏ

mèo nhà mình cũng bị giống vậy, nhưng ở chỗ mình k có bác sĩ thú y. mà em bị hai mắt liền. giờ mình phải làm thế nào? cảm ơn mọi người