• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo con bị hắt xì hơi

• Thread starter xuka3691
  • Ngày gửi
X

xuka3691

Guest
nhà mình có 2 đứa mèo 2 tháng tuổi. từ lúc mới bắt về đến bây giờ chúng nó hay hắt xì hơi, tần xuất cũng không phải là nhiều lắm. nhưng hồi trước mình không để ý, bây giờ mới để ý ra. ngày mình cũng nghe chúng nó hắt xì hơi khoảng 1 đến 3 lần. kiểu như mình bị bụi hay cái gì bay vào mũi làm ngứa mũi nên hắt xì hơi ý. không thấy có nước mũi chảy ra. chúng nó ăn rất khỏe, sinh hoạt bình thường, vui vẻ nghịch ngợm (trừ việc 1 con bị rối loạn tiêu hóa do ăn lắm).

mình đã gọi cho bs Chiền, nhưng mà chẳng bao giờ gọi được . bác sĩ Vệ thì đi công tác. bác sĩ Báu thì ngần ngại vì nhà bác sĩ quá xa (ở tận long biên, còn nhà mình ở gần trương định), chỗ Hanvet thì mình cạch mặt không bao giờ đến. bây giờ mình cũng không biết làm thế nào, vì chúng nó vẫn sinh hoạt bình thường và khỏe mạnh nên mình cũng yên tâm phần nào. nhưng vẫn muốn tham khảo ý kiến mọi người có kinh nghiệm.

bạn nào (anh chị nào, cô bác nào, bác sĩ nào) biết thì cho mình xin ý kiến nhé.

mình rất cảm ơn.

fen_kute

Member
Bạn ơi có thể là do thời tiết thôi mà, mình nghĩ không có gì phải lo lắng lắm đâu :)

X

xuka3691

Guest
Bạn ơi có thể là do thời tiết thôi mà, mình nghĩ không có gì phải lo lắng lắm đâu :)
mình cũng k biết vì cái gì. vì lúc mang về 2 đứa đã thế rồi. mấy hôm trời nóng cũng vẫn thế. mình sợ chẳng biết do cái gì nhưng mà lại thành tật thì khổ.
còn 1 điều nữa là 2 đứa ăn uống hay bị hóc, bị nghẹn. tức là lúc ăn hay phải dừng lại để khạc khạc ra...rồi lại ăn tiếp. vì cái này không ảnh hưởng nhiều quá đến sinh hoạt và sức khỏe của chúng nó nên mình nghĩ chưa phải cấp cứu ngay. nhưng mà vẫn muốn biết chúng nó bị làm sao

Vy12392

mèo nhà mình cũng có triệu chứng y như mèo nhà ban ấy. thêm nữa là mèo nhà mình lại hay bị nấc nữa. ăn xong nó cứ hức hức lên như kiểu người bị nấc ấy. có ai biết như thế là mèo bị làm sao với. mình thấy lo quá

huyenchis

Ôi mèo nhà mình cũng bị y như vậy. Hôm qua mình tắm cho em nó xong, cả đêm nó hắt xì hơi, mình lo quá. :( Thỉnh thoảng nó nô nghịch 1 hồi cũng bị nấc, nhưng chỉ tầm 2, 3 cái lại thôi. Không biết có sao không nữa :((

zunzunny

Mèo nhà mình cũng giống mèo của bạn, 2 tháng tuổi, có tiêm chủng rồi và chỉ ở trong nhà, mình chưa cho ra ngoài bao giờ.
Mèo nhà mình hay hắt hơi, mũi khô ráo nhưng nhìn kĩ cũng thấy âm ẩm. Người lúc nào cũng run rừ rừ, mình không biết có phải em mèo bị cảm lạnh hay không nữa :( Mình mới tắm cho em vài lần, và đều tắm vào ngày nắng ấm, sau đó sấy cho em.
À cho mình hỏi thêm nữa, mèo nhà mình ngủ rất ngắn. Thấy nhiều nhà có mèo ôm đi ngủ, sáng hôm sau mình dậy gọi thì mèo mới dậy. Mèo nhà mình cứ ngủ 30-50 phút là tỉnh dậy rồi. Ban đêm mình ko rõ lắm. Trong lúc ngủ, em mèo cứ đang ngủ lại mò dậy đổi chỗ nằm. Có phải em bị nóng quá ko?
Những dấu hiệu trên có phải bị ốm hay bị bệnh gì không nhỉ? Ai biết chỉ mình với. Minh cảm ơn :(

Dsocolah

Member
À cho mình hỏi thêm nữa, mèo nhà mình ngủ rất ngắn. Thấy nhiều nhà có mèo ôm đi ngủ, sáng hôm sau mình dậy gọi thì mèo mới dậy. Mèo nhà mình cứ ngủ 30-50 phút là tỉnh dậy rồi. Ban đêm mình ko rõ lắm. Trong lúc ngủ, em mèo cứ đang ngủ lại mò dậy đổi chỗ nằm. Có phải em bị nóng quá ko?
Những dấu hiệu trên có phải bị ốm hay bị bệnh gì không nhỉ? Ai biết chỉ mình với. Minh cảm ơn :(
mèo nhà mình ngủ cũng thế. không sao đâu bạn

nhokcoi89

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
m nhà m từng bị thế này . k fai là chri hắt xì bt đâu . mèo đang bị viêm phế quản , giống bệnh cúm ở ng đó , mua cmr xuyên hương về cho uống hàng ngày đến khi dứt hẳn hắt xì thì thôi .
liều dùng cho mèo như cho trẻ con là ok