• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con bị đi ngoài, đau hậu môn

fanofken

Member
Mọi người ơi cho mình hỏi. Em mèo nhà tớ gần 2 tháng, bị đi ngoài và tự nhiên lại kêu nhiều hơn bình thường. Tớ nhấc em ấy lên xem, sờ vào đuôi thì em ấy kêu la giãy dụa không cho coi. Mèo mẹ liếm phần hậu môn, nhưng mới chạm đến gần đuôi đã bị em ấy kêu và tợp vào đẩy ra.... Không biết là em ấy bị làm sao nữa :(:)(:)(( Em ấy đang kêu. Thương quá :(:)(:)((

Tớ định ra tết tẩy giun cho mấy em 1 lượt nhưng mà không hiểu sao em này lại bị như thế :(:)(:)(( Mọi người ơi giúp tớ với.

fanofken

Member
Mình đưa qua Hanvert, nhưng họ chẳng khám gì cả. Chỉ cho thuốc tím tím về nhỏ cho uống 2 lần 1 ngày. Mình không ở nhà chăm được :(( Muốn tìm bệnh viện chữa để qua ngày để họ chăm sóc được cho bé mà không biết tìm ở đâu.

Giờ bé mệt quá, lại bị gỉ mắt. Mình vẫn chỉ biết bơm mem tiêu hóa và thuốc uống và lau mặt thôi. Có ai biết cách nào hoặc nơi nào chữa bệnh chăm được thì mình cho bé qua khám :((

Ai biết chỉ gấp cho mình với. Nhìn bé thương quá.

ohcuey

Member
Chỗ này không khám thì đưa đi chỗ khác. Có rất nhiều phòng khám thú y tư nhân cũng nhận giữ "bệnh miêu" nội trú mà, đâu nhất thiết phải bệnh viện.

fanofken

Member
Khổ mình có biết chỗ nào đâu :(( Ở Hà Nội tớ không biết nhiều chỗ thú ý lắm. Thương em ấy vừa yếu lại vừa không giữ sạch sẽ được. Tớ vừa bơm thuốc bù nước cho em ấy uống và nhỏ thuốc tra mắt nữa :(( Nhưng mà chỉ có thể chăm vào tối là chính vì tớ đi làm ban ngày :((

fanofken

Member
Mình đọc bên topic tiêu chảy của mèo thấy có nói nếu mèo tiêu chảy, nôn, đau bụng và mắt kèm nhèm thì có thể dịch bệnh. Mèo nhà mình tiêu chảy và mắt kèm nhèm nhưng không nôn. Mà mình lo quá. Có ai biết chỗ nào điều trị cho mèo con, bù nước truyền dịch thì mách mình gấp với :((

fanofken

Member
3 hôm rồi. Mình hỏi người rồi cho uống mem tiêu hóa, bù dịch, smecta. Qua ngày nay thấy không đỡ lắm mình gọi bác sĩ vào, họ cho thuốc Biseptol chia làm 4 phần, uống 1 phần tư 1 lần 1 ngày. Mình vẫn tích cực cho uống bù dịch, chuyển sang cháo trộn men tiêu hóa (cơm nguội nấu cùng nước và tí ruốc, tớ thấy dẻo hơn là gạo sống nấu cháo). Người ta bảo ăn cháo cũng đỡ mất nước. Từ chiều nay đến giờ thấy tình hình có vẻ đỡ. Không thấy đi vệ sinh bậy giây ra sân nữa, lại linh hoạt, ăn được và chơi bời được rồi.

Sáng nay quá bẩn, mình mang bé ra tắm nước ấm nhanh và sấy khô. Sạch sẽ nom cũng khỏe khoắn hơn.

Hy vọng tình hình sẽ khá hơn trong những ngày tới :(

xin_bald

Bé Tom nhà mình đã hy sinh vì những triệu chứng giống như bé nhà bạn, và bác sĩ cũng chẳng làm gì hơn ngoài đưa cho những gói thuốc đó .
Mình rất buồn.
Mình nghi em nó bị viêm ruột rồi, bạn nên đưa em đi nằm nội trú để theo dõi nhé.
Mình thấy nhiều bạn khuyên ra Trường Chinh hoặc Long Biên.
Tom nhà mình đã khám ở 31 Nghi Tàm và Pet Health ở Âu Cơ ... nhưng tiếc là em đã không qua khỏi.

fanofken

Member
Bé nhà mình đã đỡ hơn hẳn rồi bạn ạ. Sau khi uống thuốc 2 hôm đã không thấy có dấu hiệu đi ngoài nữa :D Tuy nhiên mình vẫn cho uống smecta, men tiêu hóa và bù dịch cùng cháo thịt.

meo buong

mèo nhà mình thì cũng hơn 2 tháng rồi.nó mở mới mắt thì mất mẹ.lại bị tật 2 chân sau.bju không biết tại răng nó lại gãy xương sống.không đi ngoài dk.mình phải mua cái thụt,men tiêu hóa,pymenospain,magnesi sulfate.bữa nay nó đi goài dk nhưng hậu môn của nó lòi ra cái gì màu hồng,lại cảy nữa.phân thành cục,dính ở đuôi.chỗ mình chỉ có hiệu thuốc thú y.không có phòng khám.ai biết giúp mình với.mình lo cho nó quá