• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo con 15 ngày bị đi ngoài

ashita

Dịch giả Vietpet
3 con mèo con nhà em tự dưng bị đi ngoài. em nghi là sữa mèo mẹ có vấn đề. mèo mẹ dạo gần đây ăn kém hơn, em chỉ cho ăn hạt whiskat thôi, mà nó cũng ko ăn thêm gì!
các bé bị đi lỏng, phân vàng nhạt, nhưng vẫn bú bình thường, kêu rất to, đi lại cũng khỏe, chân bắt đầu cứng hơn.
em phải làm gì bây giờ ạ?

thuthu

Member
Có thể bị hội chứng ngộ độc sữa mẹ rồi, bạn tham khảo phần "Ngộ độc sữa mẹ" trong quyển hướng dẫn nuôi mèo mà mình đang dịch nhé (quảng cáo luôn :D, ai muốn giúp mình dịch thì mail về trangvtvn@gmail.com).

Trước mắt bạn tách mẹ, cho bọn mèo bú sữa biomilk (mua ở Trường Chinh, 23k 1 túi) và theo dõi. Đồng thời mang cả mẹ con đi khám.

HỘI CHỨNG NGỘ ĐỘC SỮA MẸ

Mèo con có thể ngộ độc sữa mẹ. Nguyên nhân chính là do viêm vú cấp (xem trang 446), tức là nhiễm khuẩn vú hay còn gọi là áp-xe. Viêm tử cung cấp (nhiễm trùng tử cung, xem trang 445) cũng có thể gây ra nhiễm độc sữa. Thức ăn nhân tạo của mèo con nếu không được chế biến và bảo quản đúng cách cũng gây ra hiện tượng này.

Mèo con có thể bị ngộ độc sữa trong 1-2 tuần đầu sau sinh. Mèo con ngộ độc thường tỏ ra mệt mỏi, khóc nhiều, đặc biệt là tiêu chảy và sưng phù. Hậu môn sưng đỏ vì tiêu chảy liên tục. Một biến chứng của hiện tượng này là nhiễm trùng máu (xem trang 471).

Cách chữa trị: mèo con cần được tách mẹ, chữa dứt tiêu chảy và mất nước, như hướng dẫn trong phần Các Vấn Đề Về Ăn Uống (trang xxx). Mèo con bị lạnh cần được ủ ấm, nuôi riêng trong lồng. Chủ nuôi cần đưa cả mèo mẹ lẫn mèo con đi khám. Không cho mèo con bú mẹ cho đến khi bác sỹ cho phép.

dung_lamark

Member
Hix . Bệnh của mèo sợ nhất là cái bệnh di ngoài này :( . Mình đã mất 1 bé chỉ sau 2 ngày ....