• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo cưng bị rận rồi

gacut1chan

2 em thối nhà tớ cũng có giận.Cứ phải đánh vật suốt để bắt.Tớ cũng đã làm đc như bạn pumpkin đấy.Có lúc đang ôm em tự nhiên tay vớ phải 1 con giận là tớ phải sờ sờ nắn nắn bắt cho bằng được.Cơ mà cái bọn giận trên lũ em nhà tớ nó thật là khủng khiếp.Cũng không phải là nhiều lắm nhưng mà em thối nhà tớ lên giường tớ ngủ thỉnh thoảng có những thằng giận đáng ghét nó nhảy cả ra giường.Trời ơi thật là kinh khủng.Cứ mỗi lần leo lên giường là tớ lại phải soi soi tìm tìm trên giường xem có con nào không.Chúng nó còn dám cắn cả tớ.Chân tay tớ cứ gọi là hoa hoè hoa sói đến kinh.Xịt thuốc cho 2 em dc có 4 5 ngày hôm vừa rồi lại đã thấy có giận rồi.Bắt thì nó lại nở ra con mới.Chả biết làm thế nào nữa.hichic

Hizhiz ! Em đã mua một lọ sữa tắm FAY (3 sao nhá ) tắm cho nó. Lúc sấy lông, rận bò ra tua tủa ? Huhu. Còn loại xịt thì em cũng thử nghiệm rồi á, xịt được khoảng 15', là hai con nhà em thi nhau liếm, lúc em kiểm tra có rận không thì vẫn thấy mấy con đang bò. Làm thế nào đây các bác!

Mèo Ú

nhà em đã tắm, đã xịt thuốc và cũng đã thấy k còn rận :D nhưng chỉ đc mấy tuần rồi lại có. Hè tắm thường xuyên nên k thấy j, đến mùa đông với xuân ẩm ẩm trời lại có :(( làm thế nào đây hở các bác :( có phải mấy cái con đó nó chui vào da con mèo nhà em rồi k :((

Phu Dung

Moderator
Triệt để nhất là đưa đi BS thú y tiêm thuốc diệt rận, Mèo Ú ạ. Còn nếu không thì cứ coi như rận là phương tiện giải trí (bắt rận cho mèo rất vui) hay là tiền đề để ta phải tắm cho mèo hàng tuần :)

--------------------------------------------------------------------------------

Bác thử cách này xem có hiệu quả ko ạ.
Bác kiếm mấy cái mật của con lợn,lợn càng to càng tốt,càng nhiều càng tốt Sau đó chọc thủng túi mật và hoà với rượu trắng,loại volka hảo hạng thì càng tốt ạ,ngày 1 đến 2 lần bác chải cho nó ngấm đều vào lỗ chân lông,khi chải bác kết hợp với bắt ve,rận thả vào bếp than chứ đừng bóp chết để máu phụp ra.Chải trong vòng 7 đến 10 ngày,khi chất đắng của mật ngấm vào chân lông,ve,rận cắn vào thấy (Ngọt) em nghĩ là sẽ nhả ra,ngoài ra chó hay mèo có liếm cũng ko ảnh hưởng gì đâu ạ,em đã thử cách này thấy rất hữu hiệu.
Thân

Con bạn em có cách diệt lũ rận đáng ghét này đã tắm cho nó, trong lúc tắm thì rận không bỏ, chạy được nữa thì bắt hết, rùi, xịt thuốc và đeo vòng cổ chống rận cho tụi nó dẫn đến... phòng khám để tiêm thuốc .
Nghe nó kể buồn cười ghê, hình như là nó dùng tất cả các biện pháp thì phải ? Mèo nhà em thì rận vẫn đang đi dạo trên người, giờ nó còn chuyển nhà ra cắn mọi người, mẹ em tức quá, định đuổi hết mèo đi ! Huhu :((
Bọn rận này đáng ghét quá !!

mai_meo

Member
Nếu mà mèo nhà bạn mới có giận thì có thể tắm cho nó bằng sữa tắm như chị Pumpkin nói hoặc dùng vòng trị rận thôi cg~ được còn nếu nhiều rận quá thì đành fải dùng đến thuốc trị thôi. Mặc dù thuốc có thể ko độc cho mèo nhưng rất có thể ng` bị nhiễm độc là ta cũng nên .

yuna1989

Member
mèo gãi trầy da thì nên dùng thuốc bôi j` để mau lành vết thương ạ? nhìn tội ơi là tội :(

cucxanh

--------------------------------------------------------------------------------

Bác thử cách này xem có hiệu quả ko ạ.
Bác kiếm mấy cái mật của con lợn,lợn càng to càng tốt,càng nhiều càng tốt Sau đó chọc thủng túi mật và hoà với rượu trắng,loại volka hảo hạng thì càng tốt ạ,ngày 1 đến 2 lần bác chải cho nó ngấm đều vào lỗ chân lông,khi chải bác kết hợp với bắt ve,rận thả vào bếp than chứ đừng bóp chết để máu phụp ra.Chải trong vòng 7 đến 10 ngày,khi chất đắng của mật ngấm vào chân lông,ve,rận cắn vào thấy (Ngọt) em nghĩ là sẽ nhả ra,ngoài ra chó hay mèo có liếm cũng ko ảnh hưởng gì đâu ạ,em đã thử cách này thấy rất hữu hiệu.
Thân

Thu Hằng

mèo bị rận rồi

mèo nhà minh có nhiều rận quá! mình đang tìm mua thuốc fronline nhưng ko thấy. Bạn nào biết chỗ bán chỉ dùm minh với!

khoadut

Member
vòng cổ cho mèo thì thuòng phat hiển ra là co' rận mói dùng ,mình co thế mua cho nó dùng ma chua thay có hiên tuọng co rận ko

nếu mèo của bạn bị thì chắc là bị bò chét rồi,tắm được thì tắm bằng dầu tắm đặc trị ve _ bò chét,tắm lúc trời nắng nóng nghen,giữ bọt lâu lâu chút bò chét cũng chết ngộp nữa, khó dùng thuốc xịt vì mèo hay liếm lông lắm,dùng vòng cổ trị ve_bò chét nhưng 4 _5 tháng phải thay 1 lần, có thể thì chích trị, 1tuần chích 1 lần.

nhà tớ có mỗi 19 em mèo, mỗi em đeo 1 cái vòng chống rận (loại của Pháp 65k ý), chả thấy có con nào lảng vảng trên mèo và trên người cả.

khoadut

Member
mèo nhà mình bị nhũng con bọ nhìn to hơn con rận bình thuòng một tí.nó bò rất nhanh va căn chảy máu mèo.rất khỏ de bát dc bon nó.cho em hỏi dây la bọ gì vậy và điều trị ra sao

liuliu

Member
Khó gì đâu, mình toàn bắt từng con đây này;;). Vạch nhẹ lớp lông của em Miu ra, thấy cái đốm nào màu đen lủi nhanh như rận thì ấn nhẹ tay vào đấy, dùng ngón tay khéo léo túm nó ra, xịt luôn:D
Được cái Miu hay Cún nào mới về lạ mình mà mình bắt rận cho nó xong thì nó quý mình như vàng ấy. Thích lắm:love struck:

Nh0cbu0ng

Mèo nhà tớ cũng bị rận, tắm mà không hết, mỗi lần tắm nó cứ chạy , đến mệt nên mấy tháng mới tắm 1 lần. Mùa đông lạnh thì có nên tắm cho nó không nhỉ?

ashita

Dịch giả Vietpet
đến mùa "tanh tách" rồi các bạn ơi. chị em mình lại có việc làm cho đỡ buồn rồi :))
hôm trước chị rose chỉ cho là dùng Fay tắm cho em nó, ngâm dầu tắm khoảng 5p rồi xả lại với nước. hoặc ko thì xài thuốc trị rận của bayer. tốt lắm đó. tớ bôi cho có 1 tí vào gáy buổi sáng, chiều tắm bằng Fay, bây giờ ko thấy 1 con nào luôn. mà lông mượt, thơm. sướng lắm. buồn tay ko có gì nghịch!
nhưng mà năng đi chơi thì năng có rận. nhất là mèo đực!

BisXu

Member
Mèo nhà em rận nói chung là ít, nhưng ko phải là ko có. Thỉnh thoảng bế em nó ngồi học, em toàn xả stress bằng cách bắt rận thôi, hiệu quả lắm :))

mèo của em tắm thì rất ngoan, nhưng chỉ tội nó là mèo xù. rõ ràng là có rận, em nhìn thấy nguyên con rận trèo lên trên rồi lại chui xuống, thế mà không bắt được, tại lông nó dài quá :(( ai cho em biết chỗ nào bán thuốc trị rận với :((