• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo có thai nhưng không đẻ được.

mewmeo

Member
Con Bông nhà mình nó là mèo Nga, 2 lần có chửa.Lần đầu đến ngày đẻ, nó bị vỡ ối đã 3 tiếng đồng hồ mà không thấy ra mèo con. Chỉ thỉnh thoảng nhìn thấy cái đuôi hoặc cái đầu mèo con lòi ra nhưng lai thụt vào vì con bông cứ đi đi lại lại. Lần đầu tiên mình không biết nên không đưa nó đi bác sĩ. Thế là mấy ngày sau nó tự ra mèo con đã chết.

Lần này nó cũng vỡ ối được 2 tiếng mà vẫn hiện tượng lần trước nên mình đưa nó đi mổ ngay. Bác sĩ nói không rõ ràng là do bị làm sao. Nhưng ông ý bảo có những con mèo chỉ bị mổ 1 lần rồi lần sau nó lại đẻ đc bình thường không phải mổ. Nếu sợ thì triệt sản đi, nhưng mình không muốn. Nhìn nó ôm con nó rồi chăm sóc thương lắm. Mà tốt sữa lắm. mèo con đứa nào cũng đầu to, béo ú.

Tớ phải làm sao đây, có nên cho nó chửa tiếp không hay triệt sản. :((

Nhìn nó hệt thế này, cái mặt với mắt giống 100%

bizonzon

Active Member
Bạn mình từng nuôi 1 em mèo cái. Khi nó đẻ lứa đầu tiên nó cũng không biết gì. Bụng đau, nó cứ tưởng nó bị sao thì phải, nên cứ quấn lấy người để ăn vạ, không chịu rời một bước, xong cứ chọn chỗ đông người nhà là nằm vào giữa. Lúc vỡ ối, con thò ra rồi mà nó chạy quắng lên rồi thỉnh thoảng ngồi lại liếm, hình như nó chưa biết đấy là con nó, cứ tưởng vật gì lạ dính vào người nên hoảng. Lần đó người nhà phải giúp nó, cầm mèo con lôi ra, xé màng bọc giúp cho. Phải có người bên cạnh thì mới nằm im. Còn không thì dù đang đẻ mà người đứng lên thì nó cũng đứng lên đi theo. Nhưng nó vẫn chăm con rất khéo. Từ lần đẻ thứ hai đi thì nó tự đẻ, đứa nào đẻ ngược bị đau thì người nhà giúp. Mình nghĩ là mèo nhà bạn do lần đầu chưa có kinh nghiệm nên thế. Nếu bạn muốn em nó chăm con thì đừng triệt sản vội, và nếu được thì lần sau nhờ BSTY đỡ đẻ theo kiểu bình thương cho em nó xem thế nào. Chúc em nó có thêm những đứa con xinh xắn :)

bichdiep

Member
Mình nhớ đến lần mình nuôi mèo đẻ đầu tiên cách đây 5 năm.Nó bé tý, ốm nhách, bụng cũng không to lắm.Nghĩ nó bé, mới được 7 tháng, nhà mình chả nghĩ gì khi hổi đó để nó đi chơi cùng mấy anh hàng xóm.Thế mà nó làm cả nhà mình hoảng khi nó trèo lên lòng bố mình nằm rồi ...đẻ trên đó.Mình phải bắt vội vào cái thùng các tông có vơ thêm ít giẻ.May mà nó đẻ nhanh được 4 con nhưng đáng tiếc không đứa nào sống được quá nửa tiếng :(( mình nghĩ là do nó có chửa mà chạy nhảy nhiều quá.sau lần đó thì mấy tháng sau nó đi chơi bị bắt mất không thấy về nhà nữa.
Mình nghĩ mèo đẻ lứa đầu nhiều con ngố lắm, chả biết gì đâu.Lần sau bạn nên đưa em nó đến cơ sở thú ý uy tín như ý kiến Bizonzon đó.Chúc bạn sẽ có thêm những lứa mèo mẹ tròn con vuông.

Kún¥êu

Member
Đọc bài các bạn bichdiep có mèo đẻ mà tớ buồn cười quá. Lại nhớ con mèo cái nhà tớ trước cũng đẻ 1 lần. Ông chú cho con mèo đúng lúc nó chửa mà không ai biết cả. Tớ đem về nuôi thấy nó nhát nhưng ăn khỏe lắm.

Hôm đó đúng vào ngày mùa đông rất lạnh. Tớ chui vào chăn thấy ấm ấm. Cứ nghĩ là mèo mẹ nằm như bình thường thôi. Ai dè đến nửa đêm tớ thấy chân tớ ướt ướt. 3 giờ đêm lóc cóc dậy vì nghĩ mèo ị bậy vào chăn. Ai dè thấy nó đang đẻ, đẻ ra 1 con mèo con rồi. Tớ hoảng quá chả biết làm thế nào. Đành lấy tạm thùng cát tông mì tôm quấn thêm cái áo len của tớ cho nó đẻ tiếp.

Tầm 30 phút sau nó đẻ thêm 1 con nữa. Nhưng con sau yếu quá nên chết ngay sau đó. Còn con đầu thì khỏe mạnh bình thường. Sau lần đẻ đó tớ sợ không bao giờ nuôi mèo cái nữa. Và tuyệt đối không cho vật nuôi vào phòng ngủ của mình.

em mèo này vụng quá, 2 lần rồi mà vẫn k biết cách đẻ. trc nhà mình cũng có 1 em mèo nga chửa xong cũng k biết đẻ, đẻ được cũng k biết chăm con để chết hết.

bizonzon

Active Member
em mèo này vụng quá, 2 lần rồi mà vẫn k biết cách đẻ. trc nhà mình cũng có 1 em mèo nga chửa xong cũng k biết đẻ, đẻ được cũng k biết chăm con để chết hết.
Cũng không hẳn là vụng đâu bạn, em nó chăm con rất khéo kia mà. Tớ thấy nhiều mèo đẻ lần đầu không biết gì lắm, chủ phải có kinh nghiệm thì mới giúp được. Đẻ thường mà suôn sẻ được 1 lần thì lần sau em ấy sẽ biết cách đẻ thôi :)