• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo có bầu

pynngoz

Member
e mới đón 1 bé mèo cái đang có bầu về ^^ ... bé rất ngoan . Nhưng e thấy người bé có rận và trứng rận , và ở phần lông dưới ngực của bé có 1 số chỗ bị vón lông thành cục như 1 cục lông cứng
Mọi người cho e hỏi là phải làm thế nào để cho lông bé lại thẳng ra như cũ ? Có thể đeo vòng chống rận cho mèo k ?
Tiện thể e hỏi mèo có bầu trong mấy tháng và khi có bầu phải chuẩn bị như thế nào để bé đẻ an toàn ạ ^^ ... xin mọi người giúp đỡ e
Cám ơn mọi người :x

Bông Ngố

Member
Mèo nhà mình cũng bị vón cục lông như vậy, nhất là hôm mình đu vắng chục ngày về nhìn ng chi chít cục lông, mình nghĩ chẳng có cách nào cho thông nó tơi ra đc đâu nên lấy kéo cắt bỏ cục lông đó đi. Cắt phải rất cẩn thận, mình 1 tay túm cục lông lên rồi cắt từng chút một để tránh cắt vào thịt của mèo. Sau khi cắt hết thì hàng ngày chịu khó chải lông và để ý gỡ lông rối cho em ấy thì sẽ hạn chế đc lông vón cục

ecklee

Member
bạn đeo vòng trống rận cho em ấy đi :D cái đó ăn toàn mà :D
bạn cắt cục lông như bạn bông ngố nói :D cắt để ý nhé đừng cắt vào da em mèo :D
mèo bầu 2 tháng , bạn chuẩn bị cho em ấy 1 cái ổ đi :D trước mắt là cứ như thế đã :D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
e mới đón 1 bé mèo cái đang có bầu về ^^ ... bé rất ngoan . Nhưng e thấy người bé có rận và trứng rận , và ở phần lông dưới ngực của bé có 1 số chỗ bị vón lông thành cục như 1 cục lông cứng
Mọi người cho e hỏi là phải làm thế nào để cho lông bé lại thẳng ra như cũ ? Có thể đeo vòng chống rận cho mèo k ?
Tiện thể e hỏi mèo có bầu trong mấy tháng và khi có bầu phải chuẩn bị như thế nào để bé đẻ an toàn ạ ^^ ... xin mọi người giúp đỡ e
Cám ơn mọi người :x
Mèo mang thai khoảng 62-64 ngày.

Không dùng bất kỳ loại hóa chất, thuốc trị ve rân nào ( kể cả đeo vòng chống ve rận) khi mèo mang thai trừ khi Nhà Sản Xuất có chỉ dẫn cách dùng và phải có thực tế kiểm nghiệm một sản phẩm cụ thể.

Cắt búi cục lông như bạn Bông Ngố hướng dẫn.

BSGV

pynngoz

Member
nhưng mà e hỏi chủ bé mèo cũng k biết là mèo mang bầu vào ngày nào :(( huhu ... thế thì phải làm sao ạ ... biết bao h mới phải làm tổ cho bé

ecklee

Member
hizx hizx :-ss cháu tưởng vòng trống rận an toàn :-ss ... đợi mèo nhà cháu đẻ , mèo con cũng bị nhiều rận quá ... khi các bé mở mắt cháu mua vòng về đeo cho cả mẹ lẫn con :-s

pynngoz

Member
nhưng mà e hỏi chủ bé mèo cũng k biết là mèo mang bầu vào ngày nào :(( huhu ... thế thì phải làm sao ạ ... biết bao h mới phải làm tổ cho bé

otawan

Member
bạn đợi khi nào nó ngủ rồi bắt cho nó chắc lúc đấy nó ko kháng cự lại được giấc ngủ đâu nên bắt thoải mái khoảng vài lần là hết thôi, mèo nhà mình toàn đợi khi nó buồn ngủ bắt cũng đỡ hơn rồi !

X

xuka3691

Guest
nếu không bắt được thì bạn ra trường chinh mua cái lược bí chải rận ấy. hồi trước mình mua là ở vương quốc vật nuôi. 35k thì phải. bạn cắt hết cục lông đi, rồi dùng lược bí chải. lược sẽ chải ra cả rận và trứng rận, cứ xong 1 nhát chải thì bạn giũ những gì ở trên lược (không biết dùng từ gì, nói chung giống như chải chấy ở người ý), để cho rận và trứng rận rơi vào 1 bát nước xà phòng. trứng rận thì hỏng, còn rận thì cũng sẽ chết, không nhảy ra được ngoài, kiên trì chải sẽ đỡ nhiều. đây là các thủ công để bắt rận (nhanh hơn bắt bằng tay). mình có đọc trong bài diệt rận cho mèo con ý, thì bs bảo pha nước chanh loãng để phun vào người mèo, mình nghĩ chanh không phải hóa chất nên có thể dùng được. mèo bầu không tắm và không dùng được hóa chất nên mình phải chịu khó thủ công vậy

pynngoz

Member
bé nhà mình lông xù và dài lắm =.= bắt tay có mà chết dở ... hjz hjz ... thế ai chỉ e cách chăm sóc mèo bầu với ... e cũng k biết bé bầu từ ngày nào nữa :( thấy bụng bé hơi to to thôi :-<

maihuongt91

Member
bạn cứ để í đi...khi nào gần đến ngày đẻ là nó bám người lắm..bạn chỉ cần chuẩn bị ổ cho nó ở khi ấm, kín, ít người qua lai ( vì mèo rất sợ bị người khác nhìn con)

chienvet

Chuyên gia thú y
Là một người tìm hiểu ứng dụng nhiều sản phẩm mới. Tôi xin cam đoan là bạn có thể dùng loại thuốc nhỏ Frontline Spot On cho mèo mang thai và mèo con. Bạn có thể xem cơ chế tác động thuốc ở đây để thấy nó an toàn.
Và đây là bảng so sánh các loại thuốc dùng để trị ve rận trên thế giới được trang Peteducation.com tổng hợp lại, bạn sẽ thấy frontline Spot on cat dùng được cho mèo mang thai còn Advantage thì không. Và theo bảng thống kê này thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm để diệt rận cho mèo mang thai, thậm chí mèo mới đẻ ra.
Đây là bảng so sánh của trang Peteducation.com
Chúc bạn diệt rận cho mèo thành công, rận không phải là vấn đề đau đầu nếu như các bạn biết cách.
Một điều lưu ý nữa là: Hiện nay mình đã nhận được không ít (hàng trăm cuộc điện thoại) gọi đến kêu cứu vì mèo bị ngộ độc thuốc xịt rận loại Hantox, Fiptox, vì vậy các bạn dùng cần lưu ý, xịt đúng cách và không để mèo liếm phải.
Đôi lời rất thành thật góp ý!

pynngoz

Member
Là một người tìm hiểu ứng dụng nhiều sản phẩm mới. Tôi xin cam đoan là bạn có thể dùng loại thuốc nhỏ Frontline Spot On cho mèo mang thai và mèo con. Bạn có thể xem cơ chế tác động thuốc ở đây để thấy nó an toàn.
Và đây là bảng so sánh các loại thuốc dùng để trị ve rận trên thế giới được trang Peteducation.com tổng hợp lại, bạn sẽ thấy frontline Spot on cat dùng được cho mèo mang thai còn Advantage thì không. Và theo bảng thống kê này thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm để diệt rận cho mèo mang thai, thậm chí mèo mới đẻ ra.
Đây là bảng so sánh của trang Peteducation.com
Chúc bạn diệt rận cho mèo thành công, rận không phải là vấn đề đau đầu nếu như các bạn biết cách.
Một điều lưu ý nữa là: Hiện nay mình đã nhận được không ít (hàng trăm cuộc điện thoại) gọi đến kêu cứu vì mèo bị ngộ độc thuốc xịt rận loại Hantox, Fiptox, vì vậy các bạn dùng cần lưu ý, xịt đúng cách và không để mèo liếm phải.
Đôi lời rất thành thật góp ý!
vậy bác sĩ cho e hỏi dùng vòng chống rận thì có hại k ạ ? có tác dụng giống frontline Spot on cat ko ạ ?

chienvet

Chuyên gia thú y
vậy bác sĩ cho e hỏi dùng vòng chống rận thì có hại k ạ ? có tác dụng giống frontline Spot on cat ko ạ ?
Không dùng được bạn ạ. Cơ chế tác dụng của chúng khác nhau!, và với Việt Nam thì chúng ta không có nhiều lựa chọn nên "cố tình" dùng vòng chống rận để đeo cho mèo thôi, chứ thực ra nó sản xuất để đeo cho chó. Mặt khác thuốc tẩm trên đó cũng tính theo liều lượng chứ không tùy tiện, thế nên một số bạn đeo có tác dụng, còn số khác thì đeo lại không có tác dụng.
Vì nước ta còn nghèo nên số tiền chi ra cho các em thú cưng cũng có hạn, nên chúng ta thường phải dùng "ké", chứ thuốc họ sản xuất thường là dành riêng cho từng loài, nhưng giá thì mắc quá.:worried:,

pynngoz

Member
thế bác sĩ cho e hỏi giá của thuốc Frontline Spot On là bao nhiêu ạ ^^ ... có đắt lắm k :( để e mua về nhỏ cho bé ... nhìn bé có rận thương quá :((

bellelove

Member
200k/pip bạn ah, nhỏ luôn từ lúc mèo bầu bí thì sau này đỡ nhảy sang lũ con nhìn còn tội hơn. Tớ thấy đây là khoản chi rất đáng, vì nhiều rận quá vừa khổ mèo, có khi còn nhảy sang người mình nữa :|