• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo batu nhất định k chịu đi vệ sinh vào chậu sỉ...:(

HSeth

Em đang có ca này căng thẳng quá.

Số là em có mua 1 bé mèo cái đặt tên là Tin. Bé này thì ngoan, đi vệ sinh đúng chỗ..
Đợt vừa rồi mua thêm 1 em mèo đực lớn hơn ( chắc phải hơn 1 tuổi ).. đặt là Tun. Vấn đề rắc rối là từ cái thằng Tun này. Nó nhất quyết k chịu đi vệ sinh vào chậu sỉ, dù mình có xích cứng nó cạnh cái chậu sỉ, nó cũng ghếch đít ỉa ra ngoài. Dạy mãi k chịu nghe lời, em cũng hót phân của nó đổ vào chậu sỉ nhưng cũng k ăn thua. Có lần nó còn lôi cả cái chuồng ( bị xích mà) để ỉa ra xa chỗ nó nằm, cho dù e để chậu xỉ gần đấy mà nó cũng k chịu đi vào cái chậu sỉ

Cứ đêm là em phải lên dọn phân k thì bố mẹ lại mắng.. Hôm nay bực mình quá em đập cho 1 trận tơi bời khói lửa, cầm đuôi ném mấy cái vào tường.. rồi nhìn thấy cu cậu nằm im, mắt nhắm tịt lại thương quá:(. Nhưng lúc nó ỉa bậy thì bực mình k tả được. May mà e nuôi trên sân thượng, k thì..

Có bác nào biết cách chỉ em ca khó này với ạ, chứ sợ lúc nó ỉa bậy ra mà ông cụ nhà em nhìn thấy thì đập nó què chân quá:(.

Rất mong các bác chỉ cho em với ạ. Cám ơn các bác rất nhiều

linkmitu

Member
mèo nhà bạn là không thích đi vào chậu. bạn thử đổi chậu = cái khác xem? nó bị ghét chậu chăng :D
mèo nhà mình này, 10 lần thì 7 lần ỉa bậy. toàn chui xuống gầm phản ỉa bãi to tướng ở đấy. mà có lúc cũng đi vào chậu đấy chứ ! có lúc thì rất khôn, buồn tè còn biết đường trèo lên xí bệ đi tè. mình vào thấy nước ở xí bệ vàng khè còn xung quanh toàn dấu chân mèo. đoán ngay nó tè vào đấy. còn có lúc thì ngu ko chịu nổi :( : chậu ở đây, phân ở kia- cách chậu đúng 3 cm! nó đã biết cái chậu ở đó rồi mà ko chịu đi vào, cứ ngồi cạnh chậu mà đi bậy. thế mới ức chế. hôm nay vừa đánh nó xong. chắc mai vẫn đâu lại hoàn đấy.
mèo hay ỉa bậy cũng là do 1 phần tính cách nữa. mình biết thế nên chỉ ngậm ngùi dọn phân cho nó thôi, không sửa được.

prunus_mume

Member
Em đang có ca này căng thẳng quá.

Số là em có mua 1 bé mèo cái đặt tên là Tin. Bé này thì ngoan, đi vệ sinh đúng chỗ..
Đợt vừa rồi mua thêm 1 em mèo đực lớn hơn ( chắc phải hơn 1 tuổi ).. đặt là Tun. Vấn đề rắc rối là từ cái thằng Tun này. Nó nhất quyết k chịu đi vệ sinh vào chậu sỉ, dù mình có xích cứng nó cạnh cái chậu sỉ, nó cũng ghếch đít ỉa ra ngoài. Dạy mãi k chịu nghe lời, em cũng hót phân của nó đổ vào chậu sỉ nhưng cũng k ăn thua. Có lần nó còn lôi cả cái chuồng ( bị xích mà) để ỉa ra xa chỗ nó nằm, cho dù e để chậu xỉ gần đấy mà nó cũng k chịu đi vào cái chậu sỉ

Cứ đêm là em phải lên dọn phân k thì bố mẹ lại mắng.. Hôm nay bực mình quá em đập cho 1 trận tơi bời khói lửa, cầm đuôi ném mấy cái vào tường.. rồi nhìn thấy cu cậu nằm im, mắt nhắm tịt lại thương quá:(. Nhưng lúc nó ỉa bậy thì bực mình k tả được. May mà e nuôi trên sân thượng, k thì..

Có bác nào biết cách chỉ em ca khó này với ạ, chứ sợ lúc nó ỉa bậy ra mà ông cụ nhà em nhìn thấy thì đập nó què chân quá:(.

Rất mong các bác chỉ cho em với ạ. Cám ơn các bác rất nhiều
~~! Đúng đó, bạn thử thay chậu xỉ bằng cái khác xem :-? Hoặc dạy nó đi vào nhà vệ sinh vậy :D
Tính mèo cũng khó sửa lắm nhưng mà bạn đừng ném mèo vào tường không thì trước khi đi vệ sinh đúng chỗ em ý sẽ ra đi vì chấn thương sọ não mất :-ss

HSeth

em quên mất kể 1 chi tiết.. là thời gian đầu hắn vẫn đi vào chậu như bt.. nhưng đó là cát khử mùi trong siêu thị ... còn lấp sạch sẽ nữa:(
chẳng lẽ nó phân biệt được sỉ và cát:(

linkmitu

Member
mèo bạn cao cấp quá, thôi bé nó đã chịu đi vào cát vậy rồi, bạn muốn ko bị hôi thôi thì chịu khó bỏ tiền sắm cho bé nó cái bịch cát nhé ;)

koojjai

Member
Có thể bạn mua mèo này, em ý ở nhà sống theo kiểu ở nhà em ý quen rồi nên không đi vào sỉ than nữa, thử thả em ý ra xem em ý đi ở chỗ nào trong nhà, có đi trong nhà vệ sinh không ? Chịu khó mấy hôm đi, nuôi mèo phải thế thôi.

vyle

Member
ah bạn ơi, cứ thử đổi chậu khác xem sao, chứ đánh đập như thế là không hay đâu

Linhmu_93

Active Member
Nhà mình 2 đứa 34 đi vs lung tung bạn ạ. Tè vào chậu nhưng ị thì chết cũng phải đi ra ngoài! Mình kiên trì dọn cho cno chứ cũng k cố dạy bảo nữa. Vì xác định là cno lớn rồi, k dạy đc nữa, mà đi cũng toàn cạnh chậu cát thôi!
Nhiều đứa k thích đi xỉ vì đập k vụn thành bột thì đau chân lắm bạn ạ! Lại k khử mùi. Cho mình hỏi bạn dọn chậu vs thêa nào? Bao lâu dọn xỉ và thay xỉ 1 lần?
Mình kịch liệt phản đối chuyện bạn đánh mèo và cầm đuôi ném vào tường! Bạn tưởng tượng xem có người cầm thớt đập vào đầu bạn bạn chịu đc k? Có khi đập 1 phát bạn vỡ sọ mà chết rồi cũng nên! Nếu bạn k chịu đc và k ngừng đánh mèo đc thì bạn nên để em nó về nhà mới!

pe_sushi

Member
hic nghe bạn quăng bé vào tường mà chỉ muốn đấm cho bạn 1 cái =.=

thôi bạn chịu khó mua cát cho em ý, 1 mình hắn ta thì chắc 1 tháng hết 2 bịch thôi mà

chịu khó chiều em nó vậy :p

lululubu

Active Member
Thôi thế là nó thích đi vào cát rồi bạn ạ, bạn chịu khó mua cát cho cháu nó nhé, 1 tháng 1 đứa trung bình chỉ hết 1 bao thôi, bạn có thể chọn mua monmi, cát đấy giá rẻ nhất, chỉ 70k/bao, thấm hút, vón cục tốt. Chọn chậu rộng và to cho nó đi vào tiết kiệm hơn là dùng chậu nhỏ nhé. Thằng bé nhà mình còn khó tính hơn, cứ chậu bẩn là đừng hòng nó thèm đi vào chậu nhé, như bộ trưởng ý. Thằng nào đi vào chậu của nó cũng đừng hòng nó đi vào đấy nữa cơ.

Phu Dung

Moderator
Trời không chịu đất thì đất phải chịu trời thôi bạn ạ. mèo rất thích đi VS vào chậu cát khử mùi, hình như trong đó có tẩm mùi gì đó mà chúng nó rất thích. Vậy bạn chiều nó mà mua cát khử mùi cho nó dùng vậy.

Nếu bọn mèo nhà mình mà chịu đi vào chậu cát khử mùi thì may cho mình quá. Hồi xưa thì chúng nó nghiêm túc lắm, sau này đột nhiên rủ nhau cứ tè là ra ngoài tè bậy hết, chỉ có ị mới vào chậu cát thôi. Trí tưởng tượng của chúng nó rất phong phú nên có thể tè vào tivi, dàn nghe nhạc, điện thoại, quần áo, chăn gối, giấy tờ sách vở... và bất cứ nơi nào chúng nó nghĩ ra được.

Như vậy bạn có thể thấy nuôi mèo là phải chịu đựng, mình chịu đựng nó, nó cũng phải chịu đựng mình nhưng cũng giống như người thôi, ai yêu nhiều hơn người đó phải chịu thiệt thòi mà thông thường thì chúng ta yêu bọn lông lá phản trắc đó hơn là chúng nó yêu chúng ta :(( Đó là bi kịch của chúng ta bạn ạ, phải chấp nhận thôi.

bizonzon

Active Member
Đã xác định nuôi mèo tây, nhất là mèo ba tư thì bạn nên đầu tư một chút. Mèo đắt tiền, thêm 1 tháng 70k tiền cát chẳng đáng là bao (trung bình 1 con mèo thì dùng hết 1 bao cát/tháng). Quy ra công dọn dẹp chỗ nó ị bậy thì mất có hơn 2k/ngày, quá lời. Mà xỉ than còn mất công nghiền. Cát thì ở bao sạch sẽ, vơi lại đổ thêm.

Hơn nữa, xỉ than lại còn hôi, bột xỉ than hay dính vào kẽ chân mèo gây bẩn, vón cục lông,, thậm chí gây đau mắt (trước đây mèo nhà mình bị rồi, bao nhiêu tiền mua thuốc nhỏ mắt ko khỏi, thay sang dùng cát khử mùi thì hết đau mắt ngay)

Dùng cát vệ sinh: mèo sạch sẽ, người nhàn hạ. Tất cả chỉ là thêm có hơn 2k/ngày.

Bạn thử làm 1 phép tính xem, dùng cái nào lợi hơn?

Boo09

Member
Hixhix quay lại dùng cát đi bạn :-?? bạn có thể vô siêu thị mua cái thau nào to to 1 tí cho 2 bé đó đi wc thoải mái . Hàng ngày dọn wc nữa ( có thể bớt mùi với lại tiết kiệm được cát ) thì bé nó không đi ra ngoài đâu :) như con bé lala nhà mình , wc mà dơ 1 tí là bé nó ị ra ngoài àh :-?? nhất quyết không đi vào chỗ dơ và có mùi . Chưa kể nuôi từ 2 bé mèo trở lên thì phải ráng siêng 1 tí :) Chứ "quăng bé vô tường" nghe dã man quá :( la bé nó , bức quá đánh nhẹ bé nó 1-2 cái thôi !