• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Batư tìm tổ ấm :">

Hera Sarang

đọc bài viết này của chị lâu r nhg hnay e mới dám đăng bài lên xin. vì e cũng suy nghĩ kĩ xem có đủ khả năng để nuôi đc e ý ko mà chị ^^
e thích mèo lắm. nuôi mấy đời mèo r. bh e có nuôi e bé lai nga (đực), mua của 1 chị trên diễn đàn ạ, muốn có thêm 1 bé về cho 2 ae nó chơi với nhau.
nhà e có 2ce gái nên chị yên tâm là lúc nào cũng có ng ở nhà chăm bé. nhà e cũng tầm nhà chị thôi, 4 tầng, có ban công, sân thượng. nhà e ở đầu đường Nguyễn Trãi, Thanh Xuân ý ạ.
nhà tuy ko giàu có nhg đc cái chăm mèo lắm. mèo nhà e toàn ăn thịt gà, thịt bò, lợn cá, cả thịt ếch luôn. ngày nào cũng uống sữa vs sữa chua nữa.
e đảm bảo là ko thiến mèo đâu ạ, vì như thế cũng thất đức lắm. ai chả có nhu cầu bản năng, sao lại nõ lòng nào phá bỏ của chúng nó đi?
chị rảnh thì qua nhà e chơi, e send cả link fb cho c theo dõi bé nêuc đc nhận bé)
e nói bấy nhiêu thôi. hy vọng chị và bác gái tạo đk cho bé về vs nhà e ạ ^^
chúc 3 mẹ con bé mạnh khỏe!!!:x

papo78

Member
hai tháng là mình cho chúng nó đi rồi bạn ạ, cái anh nhận nuôi Tý Em còn kêu là 1 tháng rưỡi đã phải cho anh ý đón rồi cơ, nhưng mình sợ chúng nó còn non quá, Tý Anh thì đã ăn uống tốt, còn Tý Em thì hôm nay mới tập ăn, chúng nó còn chưa quen với việc đi vệ sinh trong chậu shit, hik. :(
Cái này Mẹ của bé sẽ dạy chúng cậu ạ.Hoặc mình có thể nhốt chúng ra ngoài cạnh chậu cát.Nếu có mùi chúng sẽ ị vào đó thôi.Cũng may Đôla nhà tớ rất khá khoản này.Đi xong cũng biết lấy chân cào phủ cát lại mới giỏi chứ.Hôm nay được ăn cơm thịt vịt có vẻ ăn đc nhiều.Giờ thì đang thả mồi bắt bóng vs con gấu bông yêu thích của nàng ta rồi:))
....Update:vừa chạy lên gặm móng chân tớ:))

meoxinh.hn

hj chào bạn.bạn cho tớ đăng kí nhận nuôi Tý Anh với nhé.hiện tại nhà tớ đang nuôi 1 bé mèo nga rất xinh và đáng yêu.em ý mới đẻ cho tớ 1 lứa gồm 4e toàn màu trắng rất xinh.nhưng tớ phải cho người quen nuôi đỡ rồi vì cho người quen nuôi còn yên tâm và lúc nào nhớ quá còn qua thăm được .tớ rất muốn nhận nuôi Tý Anh của bạn về chơi với mèo nhà tớ vì tớ giữ lại 1e đầu đàn rất khôn tên e y là Đốm.lúc e ý mới sinh chưa mở mắt nhưng nghe tiếng tớ gọi đã bò ra chỗ có tiếng gọi rồi.hình e ý tớ để làm chữ ký đó.tớ nuôi các e ý cho ăn cơm với cá rán và phải cho ăn cả rau nữa.ăn hạt tớ chỉ cho ăn vao bữa sáng thôi vì ăn nhiều hat.không tốt.và tớ rất hay tắm cho các e ý lên lông lúc nào cũng trắng tinh và mềm mượt.(Nhà tớ khép kín,tớ cho mèo ăn uống trên tâng3 vì sân rộng thoáng mát và sáng mèo nhà tớ rất hay tắm nắng và liếm lông.tớ thả cho mèo chạy thoải mái trong nhà và rất thích cho mèo ngủ cùng nhất là mùa đông.hjhj)tớ sn 90 hiện tại đã đi làm và rất rất yêu quý mèo.đủ đk chăm sóc tốt và đầy đủ cho các em.nhà tớ ở trần duy hưng gần siêu thị bigc.nếu bạn tin tưởng tớ thi liên lạc với tớ nhé.sdt là 0973186863.

hai tháng là mình cho chúng nó đi rồi bạn ạ, cái anh nhận nuôi Tý Em còn kêu là 1 tháng rưỡi đã phải cho anh ý đón rồi cơ, nhưng mình sợ chúng nó còn non quá, Tý Anh thì đã ăn uống tốt, còn Tý Em thì hôm nay mới tập ăn, chúng nó còn chưa quen với việc đi vệ sinh trong chậu shit, hik. :(
tại thấy đọc mấy cm trước tưởng 3 tháng mới đón được em ý.... mà việc đi vệ sinh trong chậu thì mình hướng dẫn, kiên trì... là em mèo tạo thành thói quen ngay ý mà

ropilois

Member
Trời ơi là trởi!!!! Đúng là con mẹ mỡ nó lại lên cơn thèm zai rồi!!!!!! 3:-O3:-O
Con mới có hơn năm tuần tuổi mà đã đòi zai, huhuhu, con mông cong khốn nạn ý. :((
Bây giờ nó kêu như con cô hồn, gào thét điên loạn, nằm lăn dưới đất ăn vạ lết lết, không cho con bú, huhuhuhuhuhu. :((
Mang nó đi "xử lý" thì nó sẽ bị mất sữa nuôi con, khổ thân hai thằng cu tý, hơn nữa thằng Tý Em đã biết tự ăn đâu cơ chứ :((. Mà không đi xử lý thì cũng đến nước phát điên! >"< Cả nhà làm việc quần quật cả ngày mà cứ về nhà nó lại hành thế này thì cũng đến chết. huhuhu :(((((

Linhmu_93

Active Member
Trời ơi là trởi!!!! Đúng là con mẹ mỡ nó lại lên cơn thèm zai rồi!!!!!! 3:-O3:-O
Con mới có hơn năm tuần tuổi mà đã đòi zai, huhuhu, con mông cong khốn nạn ý. :((
Bây giờ nó kêu như con cô hồn, gào thét điên loạn, nằm lăn dưới đất ăn vạ lết lết, không cho con bú, huhuhuhuhuhu. :((
Mang nó đi "xử lý" thì nó sẽ bị mất sữa nuôi con, khổ thân hai thằng cu tý, hơn nữa thằng Tý Em đã biết tự ăn đâu cơ chứ :((. Mà không đi xử lý thì cũng đến nước phát điên! >"< Cả nhà làm việc quần quật cả ngày mà cứ về nhà nó lại hành thế này thì cũng đến chết. huhuhu :(((((
Động đực k thiến đc ngay đâu chị, chị cố gắng đợi hết đợt gào, qua 1 tuần rồi đem đi xử lí chị ạ!

ropilois

Member
Động đực k thiến đc ngay đâu chị, chị cố gắng đợi hết đợt gào, qua 1 tuần rồi đem đi xử lí chị ạ!
Hik, chị còn chịu được chứ bố chị khó tính lắm, làm việc vất cả cả ngày mà con ranh ý nó còn phá thì bố chị nổi điên mất, huhu. Đợt trước nó mới kêu có năm ngày mà bố chị đã định đá luôn cả mèo lẫn người ra đường rồi ý. hik hik. thế nên chị mới mẹ phải bế nó đi tìm zai vội, huhu. :(( mà con này nó khốn nạn lắm, mỗi lần lên cơn nó cứ áp xát bố chị để ăn vạ cơ, lâu lâu còn nhè chân cắn cho mấy phát. hik hik. :-s

papo78

Member
Hik, chị còn chịu được chứ bố chị khó tính lắm, làm việc vất cả cả ngày mà con ranh ý nó còn phá thì bố chị nổi điên mất, huhu. Đợt trước nó mới kêu có năm ngày mà bố chị đã định đá luôn cả mèo lẫn người ra đường rồi ý. hik hik. thế nên chị mới mẹ phải bế nó đi tìm zai vội, huhu. :(( mà con này nó khốn nạn lắm, mỗi lần lên cơn nó cứ áp xát bố chị để ăn vạ cơ, lâu lâu còn nhè chân cắn cho mấy phát. hik hik. :-s
Ha ha,buồn cười quá đi mất.Con mẹ mỡ nhà cậu mắn quá.Con thì chưa đi mà mẹ đã tính tìm zai rồi:))
Kiểu này phải cho đi ngay chứ tớ nghi nàng ấy không hoãn lại đc mất:)

ropilois

Member
Ha ha,buồn cười quá đi mất.Con mẹ mỡ nhà cậu mắn quá.Con thì chưa đi mà mẹ đã tính tìm zai rồi:))
Kiểu này phải cho đi ngay chứ tớ nghi nàng ấy không hoãn lại đc mất:)
Không thể cho nó đi được bạn ạ, vì con này nó không đẻ thường được. Nó mà có bầu thì lại đợi ngày lên bàn mổ thôi. Do ngày nó còn bé mình không biết cho nó đi tắm nắng nên nó bị thiếu canxi, cột sống đoạn gần xương cụt vẹo luôn rồi. Nên mình đã hạ quyết tâm là khi nào nó nuôi con xong là cho đi luôn, ai ngờ con này ăn no dửng mỡ sinh lý tốt nên đã gào trước rồi :((

papo78

Member
Không thể cho nó đi được bạn ạ, vì con này nó không đẻ thường được. Nó mà có bầu thì lại đợi ngày lên bàn mổ thôi. Do ngày nó còn bé mình không biết cho nó đi tắm nắng nên nó bị thiếu canxi, cột sống đoạn gần xương cụt vẹo luôn rồi. Nên mình đã hạ quyết tâm là khi nào nó nuôi con xong là cho đi luôn, ai ngờ con này ăn no dửng mỡ sinh lý tốt nên đã gào trước rồi :((
Khổ thân thật,đẻ mổ cũng nguy hiểm lắm.Tại cả nhà mát tay nên em ấy mới có chu ki đều chứ:))
Nếu mà cậu ngại papa thì cứ mang qua nhà tớ.2 mụ đàn bà vs 1 con mèo sẵn sàng nghênh tiếp.

papo78

Member
Cau oi tinh hinh mami 2 dua the nao roi?Khong thay update gi ca:(
Xin loi ca nha to onl bang dt nhe!

ropilois

Member
Cau oi tinh hinh mami 2 dua the nao roi?Khong thay update gi ca:(
Xin loi ca nha to onl bang dt nhe!
Hik, dạo này mình bận quá nên không có thời gian lên update cho cả nhà. Con mẹ mỡ vẫn vậy, gào rú ầm ĩ, và không cho con bú nữa. Thứ 2 này mình sẽ mang hai thằng Tý đi tiêm mũi đầu và sau đó sẽ thống nhất với mẹ mình về nhà mới cho Tý Anh. ^^

papo78

Member
Hik, dạo này mình bận quá nên không có thời gian lên update cho cả nhà. Con mẹ mỡ vẫn vậy, gào rú ầm ĩ, và không cho con bú nữa. Thứ 2 này mình sẽ mang hai thằng Tý đi tiêm mũi đầu và sau đó sẽ thống nhất với mẹ mình về nhà mới cho Tý Anh. ^^
Phù,may quá<:p<:p<:p<:p
Tớ lại cứ nghĩ nó đang thèm zai rồi làm liều nên không thấy update gì.Thứ 2 cậu lên chỗ bác Chiền hả?tớ cũng vừa cho Đôla tiêm ngay hôm đầu rồi.Dạo này tớ ở nhà nhiều(cũng vì mưa:D) nên chơi với bạn ấy nhiều hơn,có vẻ ngoan và rất chăm bắt gián trong nhà,dìm bọn no đến chết nhưng rất ngoan là không ăn.Thế cậu giải quyết cho mama Nhọ sao rồi?

ropilois

Member
Phù,may quá<:p<:p<:p<:p
Tớ lại cứ nghĩ nó đang thèm zai rồi làm liều nên không thấy update gì.Thứ 2 cậu lên chỗ bác Chiền hả?tớ cũng vừa cho Đôla tiêm ngay hôm đầu rồi.Dạo này tớ ở nhà nhiều(cũng vì mưa:D) nên chơi với bạn ấy nhiều hơn,có vẻ ngoan và rất chăm bắt gián trong nhà,dìm bọn no đến chết nhưng rất ngoan là không ăn.Thế cậu giải quyết cho mama Nhọ sao rồi?
Mình vẫn để nó gào thôi, gào chán thì thôi. Lần này nó gào không dữ và lắm trò như lần trước nên mình kệ nó. Nếu về sau nó cũng chỉ gào thế này thôi thì mình cũng không mang nó đi triệt sản nữa. :)

Linhmu_93

Active Member
Thôi cho e Tý Anh đi cho nhanh =))

Mèo cái đẻ rồi càng về sau gào đực càng ghê đấy c yêu quý ạ.....

phenmaleat

Active Member
up cho tý anh gặp được chủ tốt nào, cả nhà đang ngóng tin mừng cửa tý anh đấy

ropilois

Member
Thôi cho e Tý Anh đi cho nhanh =))

Mèo cái đẻ rồi càng về sau gào đực càng ghê đấy c yêu quý ạ.....
chị cũng biết thế rồi ấy chứ, 2 tháng là chị cho đi rồi, để thì không khéo con mẹ phập thằng con mới nhớn mất! :)) =))

chiru

Member
xin mèo ba tư

Mình ở Hà Nội.
Mình băn khoăn mãi mới lập topic này.
Để biết rõ hơn về mèo nhà mình, mời các bạn vào topic sau đọc.
http://forum.vietpet.com/120031-hai-thang-cu-ty-nha-nho.html

Gia đình mình rất yêu động vật. Tuy không giàu có gì nhưng luôn đảm bảo cho lũ lắm lông một cuộc sống sung sướng đầy đủ. Nhọ là một cô mèo Ba tư lai, mình mua được của một anh nhà trên đường Âu Cơ vào một ngày mưa bão, sau một thời gian xin bố mẹ cho nuôi và tự tiết kiệm tiền. Sau khi về nhà mình, Nhọ đã cảm hóa tất cả mọi người trong nhà nhờ vẻ ngoài dễ thương và ý thức của mình. Nhờ vậy, tiền nuôi Nhọ mình không còn phải lo nghĩ, bố mẹ mình tài trợ hết.
Lúc mua Nhọ, mình cứ nghĩ số tiền ấy quá lớn (1tr6) so với một con mèo (vì lần cuối cùng mình nuôi mèo là hơn 10 năm về trước, mà chỉ toàn là mèo ta được bạn bè cho). Nhưng khi nuôi Nhọ mình đã thấy là mình sai lầm. Tiền nuôi mèo còn đắt gấp tỉ lần so với tiền mua. Riêng tiền tiêm phòng đã là 600k, tiền ăn mỗi ngày là 30k, tiền cát mèo mỗi tháng là 300k, đó là chưa tính tiền sữa tắm, dụng cụ chải lông, phấn rôm, v.v... Tính ra một tháng tiền nuôi Nhọ đến hơn 1 triệu rồi. Đã thế gen Ba tư của Nhọ quá trội, lúc mang về bé bị nấm, bị chảy gèn mắt khá nhiều. Làm mình phải chăm nom rất vất vả mới chữa dứt được. Để rồi công sức mình được báo đáp là Nhọ sống khỏe mạnh, khi trưởng thành trổ mã rất xinh đẹp.

Ở trên mình kể lể hơi dài dòng, không phải là mình muốn kể khổ. Mà mình muốn các bạn hiểu và lường trước được việc nuôi một chú mèo Ba tư sẽ tốn kém và khó khăn đến nhường nào, trước khi các bạn post bài xin mèo về nuôi.

Thực ra mình không muốn cho Nhọ đẻ. Vì mình biết việc tìm nhà cho mèo con sẽ khó khăn lắm. Nhưng khi đến kỳ Nhọ kêu quá nhiều, quá thảm thiết, mà mẹ mình thì nhất định không cho đi triệt sản, bảo như thế nhẫn tâm quá. Vậy nên mình đã bỏ ra 1 triệu để cho Nhọ kết duyên cùng một chàng mèo Ba tư (mình vốn thích cái mặt tịt của giống này :">). Thời gian Nhọ đi ở nhà người ta, rồi mang bầu, thực sự là thời gian vô cùng vất vả với mình. Mà mình thì không muốn kể hết chuyện ra đây. Khi sinh hai thằng Tý con mình vất vả, phải mổ đẻ rất đau đớn :((. Mình rất xót xa.

Hai thằng cu Tý nhờ trời khỏe mạnh. Nhọ rất thương con, lúc nào cũng ôm ấp liếm láp rất tình cảm. Mình đã đồng ý cho Tý Em đến nhà một anh bạn. Còn Tý Anh, mình định giữ lại cho Nhọ đỡ buồn, hơn nữa Tý Anh là thằng yếu đuối đần độn hơn Tý Em nhiều, nên cho Tý Anh đi mình cũng không thấy yên tâm :-< . Nhưng vấn đề là nhà mình chỉ có 40m2, đã nuôi 3 chó lab, 1 mèo Nhọ rồi, hơn nữa, Tý Anh nếu ở lại thì phải đi xiến ball, mà thằng ku lại khá đẹp mã, nên mẹ mình thấy hơi thất đức. Vì vậy, dù vô cùng tiếc nuối nhưng nhà mình đã đi đến quyết định là phải cho Tý Anh đi. :( Sau đây là vài hình ảnh mới của Tý Anh. (Tý Anh là thằng mặt tịt hơn)

18 Ngày

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.393862730674070.92355.100001510392159&type=3

26 ngày

https://www.facebook.com/media/set/?set=a.396526180407725.93137.100001510392159&type=3

Chụp hôm qua

https://www.facebook.com/photo.php?...689783977.4368.100001510392159&type=3&theater

Nhà mình cho Tý Anh đi để thằng bé có cuộc sống sung sướng hơn ở nhà mình. Nên mình có một số yêu cầu với người nhận nuôi Tý Anh sau đây:

_ Nhà bạn phải ở trong bốn quận nội thành Hà Nội, khép kín để mèo không bị đi mất, nhất là khi Tý Anh là mèo đực, đến tuổi nó sẽ tìm cách đi chơi.
_Bạn thường xuyên dùng FB để update tình hình Tý Anh
_Bạn có thể là sinh viên, nhưng gia đình bạn phải có điều kiện và ủng hộ bạn nuôi mèo, và phải xác định sẵn những khoản tiền nuôi mèo mình liệt kê ở trên
_Nhà bạn không có chó to hoặc nuôi quá nhiều mèo rồi.
_Bạn không được xiến ball Tý Anh dù vì bất kỳ lý do gì đi nữa
_KHÔNG MUA ĐI BÁN LẠI. Nếu như vì lý do nào đấy bạn không nuôi được Tý Anh nữa, xin hãy liên lạc với mình và trả lại.
_Bạn phải có thời gian để quan tâm chăm sóc Tý Anh
_Nhà bạn phải có khoảng sân nhỏ hoặc sân thượng để Tý Anh tắm nắng, tránh tình trạng thiếu canxi
_Không cho Tý Anh ăn toàn bộ hạt khô, nếu có ăn hạt khô thì phải ăn canin. Nhưng phải kèm đồ tươi, hạt khô chỉ là phụ. Để tránh bệnh thận.

Hiện tại, mình mới nghĩ ra những điều kiện trên. Nếu như thấy thiếu sót gì sẽ thêm vào sau. Tuy không phải buôn bán, nhưng mình nói trước là mình SẼ LẤY TIỀN VÍA phù hợp, nhưng không phải chém đắt hay nói thách, chỉ là mình không muốn Tý Anh bị mua đi bán lại và đảm bảo tiềm lực kinh tế nhà bạn.

Nếu như các bạn hiểu và đáp ứng được những yêu cầu trên. Xin vui lòng post comment ở dưới. Mình sẽ xem xét và liên lạc với các bạn. ^^
Mình nói điều này bạn chủ topic đừng giận.Nhưng thật sự bạn cho mèo mà đòi hỏi quá nhiều vấn đề.Từ việc có kinh tế đến việc họ có thiến con mèo của bạn,hàng ngày up ảnh lên Fb cho bạn ngắm.Mình nghĩ tốt nhất bạn đăng nó ở mục mua bán chó mèo đi như vậy việc những người có kinh tế mới hỏi đến việc mua mèo và bạn sẽ không phải lo họ chăm nổi con mèo không.Cái tâm lý chung hiện nay là các bạn trên diễn đàn cứ thấy cho mèo lông xù hoặc mèo tây là nhảy vào xin ồ ạt rồi sau đó cam kết đủ thứ với người cho mèo.Cứ thử hỏi ngay chủ topic được người khác cho 1 con mèo đắt tiền mà phải ràng buộc quá nhiều dk vậy bạn nuôi có thoải mái không.

phenmaleat

Active Member
Mình nghĩ ràng buộc vậy để chủ mèo có trách nhiệm với em nó thôi chứ không có ý gì khác. Mỗi người có 1 ý kiến riêng của mình mà. Bạn chủ mèo nói cũng có lý mà bạn chiru nói cũng có ký của bạn ấy. Chúng ta không nên đi sâu quá về vấn đề này nữa, up cho tý anh nào

ropilois

Member
Mình nói điều này bạn chủ topic đừng giận.Nhưng thật sự bạn cho mèo mà đòi hỏi quá nhiều vấn đề.Từ việc có kinh tế đến việc họ có thiến con mèo của bạn,hàng ngày up ảnh lên Fb cho bạn ngắm.Mình nghĩ tốt nhất bạn đăng nó ở mục mua bán chó mèo đi như vậy việc những người có kinh tế mới hỏi đến việc mua mèo và bạn sẽ không phải lo họ chăm nổi con mèo không.Cái tâm lý chung hiện nay là các bạn trên diễn đàn cứ thấy cho mèo lông xù hoặc mèo tây là nhảy vào xin ồ ạt rồi sau đó cam kết đủ thứ với người cho mèo.Cứ thử hỏi ngay chủ topic được người khác cho 1 con mèo đắt tiền mà phải ràng buộc quá nhiều dk vậy bạn nuôi có thoải mái không.
Cảm ơn bạn đã góp ý. :) Thực ra chính vì đòi hỏi quá nhiều điều kiện nên mình mới cho vào mục này, chứ mục mua bán thì mua đứt bán đoạn là xong. Bình thường bán một con mèo ba tư mặt tịt trán dô như Tý Anh người ta thường đòi 3, 4 triệu là bình thường. Nhưng mình cho vào mục này mình cũng xác định mất một khoản lớn. Mình không phải thừa tiền nhưng để mất 1, 2 triệu mà Tý Anh được đảm bảo một cuộc sống sung sướng, an lành thì mình nghĩ chẳng là vấn đề gì cả. Còn nữa, mình đâu có cầu xin người ta mang mèo đắt tiền về nhà nuôi?! Mình đã ghi là nếu như các bạn có điều kiện thì hãy xin, còn nếu không thoải mái thì xin làm gì? Thử hỏi, nếu như nó về nhà khác mà sống khổ sở hơn nhà mình thì mình cho nó đi làm gì?! Hiện tại nhà mình nuôi 3 em chó lab, chúng nó rất phá, thực ra lúc đầu cũng định chỉ nuôi 2 con, một con mẹ và một con con thôi. Nhưng do một chú cún con về nhà người ta bị bỏ bê, rối loạn tiêu hóa phải đi viện, nên nhà mình đã nhất định trả lại tiền và mang nó về nuôi, dù nhà mình rất nhỏ và bất tiện.
Thực ra, nếu thực sự yêu thương con mèo của mình, và hiểu được tấm lòng của một người yêu mèo, thì bạn sẽ thấy những yêu cầu của mình chẳng có gì là quá đáng cả. Cũng đâu phải quá khó để thực hiện nếu như bạn đã biết nuôi mèo đúng cách, những điều ghi ra đây chỉ là để nhắc nhở các bạn thôi, nhỡ đâu các bạn mang nó về rồi làm nó bị ốm, tiền mất để mang đi viện là một chuyện, con mèo khốn khổ là một chuyện, nhưng hơn hết các bạn sẽ thấy rất đau lòng khi thấy con vật cưng của mình bị ốm nữa :(